[Funland] Nhà này bị vi phạm gì ?

745Li

Xe container
Hôm trước em đọc như là sai phép làm thêm tầng hầm sao ấy cơ ạ.

FUN PLUS

Xe buýt
Đập nhau thôi. Những cái sai phạm trong xd này thằng nào chả sai.

Pilota

Xe điện
Em thấy nhà bên phải to hơn mà không bị sao nhỉ!
Nếu quy hoạch thì phải cả khu phố chứ!?
Các cụ giải ngố cho em phát! Em cám ơn!

Nhà bên cạnh họ xây 100%, không bị sao là đúng rồi cụ. Nhà này xây có mỗi 50% thì bị đập không oan. :))

Pilota

Xe điện
Các bố dở hơi bỏ mẹ, nhà dân xây nếu biệt thự đúng kiểu biệt thự thì càng tốt, còn nó xây xấu thì nó ở chứ các bố ở đâu; nó thò ra ngoài lấn chiếm vỉa hè hay nguy cơ mất an toàn, ảnh hưởng đến an toàn nhà cung quanh hãy cấm nó. Đẹp xấu thì nó ở khen chê nó chịu. Tất nhiên nó làm nên theo đúng thiết kế quy hoạch chung cho biệt thự để cả khu đồng bộ thì tốt, nhưng nó đã xây rồi, ko ảnh hưởng đến an toàn hay gây mất an toàn xung quanh thì thôi. Ai chê hay khen thì nó chịu chứ có ai bắt các bố chịu thay đâu. Đây là biệt thự nhà dân xây dân ở chứ có phải dự án công trình văn hoá đâu! Em thực tế thì thấy như thế, còn nếu vì oánh nhau thì em chịu ko biết!

Ầy, cụ ngây thơ quá! Ông bên cạnh xây hết đất. Muốn mở được cửa cho thoáng đãng tầm nhìn, thì phải bắt ông hàng xóm xây tụt vào, thấp đi và bé lại. Thế thì mới có đơn kiện cáo. Chứ như em với cụ, ở cách đấy cả chục km, nó xây ntn thì kệ mọe nó thôi. :D

Pilota

Xe điện
Hôm trước em đọc như là sai phép làm thêm tầng hầm sao ấy cơ ạ.

Thành phố có công văn khuyến khích người dân làm nhà có tầng hầm để lấy chỗ để xe đấy cụ. Dĩ nhiên là phải xin phép theo tầng nổi. Như trường hợp của cụ LC thì ngoại lệ nhé. ;)

Shadow381

Xe điện
Ầy, cụ ngây thơ quá! Ông bên cạnh xây hết đất. Muốn mở được cửa cho thoáng đãng tầm nhìn, thì phải bắt ông hàng xóm xây tụt vào, thấp đi và bé lại. Thế thì mới có đơn kiện cáo. Chứ như em với cụ, ở cách đấy cả chục km, nó xây ntn thì kệ mọe nó thôi. :D
Em thấy rỗi hơi, đất nhà người ta rộng, người ta xây đẹp thì tốt, xây ko đẹp nhưng ko lấn sang nhà hàng xóm; ko gây nguy cơ mất an toàn cho nhà hàng xóm thì kệ người ta; cùng lắm là xử phạt vì việc ko theo đúng thiết kế ban đầu; có gì đâu phải phức tạp lên. Người dân làm 1 cái nhà mới đã vất vả, các bố éo hỗ trợ người ta còn làm tâm lý người ta ko vui khi chuyển vào nhà mới. Chỗ làm chặt thì éo làm; nhà phố nó xây mỏng, xây lấn ra vỉa hè….thì éo làm căng! Rách việc

jazzzzz

Xe lăn
Em thấy rỗi hơi, đất nhà người ta rộng, người ta xây đẹp thì tốt, xây ko đẹp nhưng ko lấn sang nhà hàng xóm; ko gây nguy cơ mất an toàn cho nhà hàng xóm thì kệ người ta; cùng lắm là xử phạt vì việc ko theo đúng thiết kế ban đầu; có gì đâu phải phức tạp lên. Người dân làm 1 cái nhà mới đã vất vả, các bố éo hỗ trợ người ta còn làm tâm lý người ta ko vui khi chuyển vào nhà mới. Chỗ làm chặt thì éo làm; nhà phố nó xây mỏng, xây lấn ra vỉa hè….thì éo làm căng! Rách việc
Cụ định ngồi xổm trên luật àh.
Khi duyệt quy hoạch đã quy định rõ rành biệt thự đc xây bao nhiêu % diện tích rồi, ông xây sai là phá vỡ quy hoạch và ảnh hưởng đến nhà khác.

thanh.long

Xe tăng
Hai nhà cạnh nhau 2 phong cách kiến trúc khác nhau nhỉ

daicuty

Xe tăng
Trước xây cũng bị tạm dừng 1 lần rồi nhưng mãi vẫn xây đó thôi

88Fun

Xe buýt

Nhà bên phải màu trắng - có solar hình như của ô chú vt hay hát mới nghỉ
Nhà màu vàng cháu k biết
Khu này tuyền cán bộ lão thành cả!

jazzzzz

Xe lăn

Khu này toàn quan nhớn và tay to nên đội vên dưới chả dám ho he. Mỗi nhà một kiểu, còn khu vườn đào ở Tây Hồ nữa, sờ tới cũng mấy anh bị dính đòn.

TRANG-TRANG

Xe buýt
Theo nội dung bài báo nhà thì không chỉ có 1 căn.
Nhà này còn vi phạm nhiều hơn này.
Cái nhà bị kiện cáo và lên báo thì bé nhất trong khi hai nhà đầu hồi thì to hơn, vi phạm mật độ nhiều hơn thì ko bị soi.
Theo bài báo này thì nhà đầu hồi này (2 mặt đường) là mua gộp 2 căn rồi đập đi xây lại. Chủ nhà này (thiếu tướng QĐ) vừa xây nhà vừa thảm nhựa cho một loạt nhà xung quanh (cạnh công viên-bãi xe thông minh). Nhà này xây và hoàn thiện cùng thời điểm nhà vi phạm. Còn nhà "trắng" đầu bên kia (của sếp VT) thì xây lâu rồi.

kdbh.mic

Xe hơi
Nói như cụ thì đã hoà cả làng ai về nhà đấy, còn đọc còm một lượt thì ai cũng hiểu vấn đề chút chút vì sao mà nhà này bị ngắm.
Với lại mang tiếng là khu biệt thự nhưng bạn quản lý làm ăn cũng đớp trên đớp dưới nên ko dám ho he gì : ))

phohien035

Xe buýt
Cũng chưa hẳn thằng bên cạnh nó vượt mật độ đâu ah. Thằng bên trái nó mật độ thấp đấy ạ.
Phân khu có quy hoạch ông này mua mảnh mật độ XD thấp giá sẽ rẻ nếu quy ra m2, có thể từ nhà bên cạnh trở đi là mật độ cao.
Trong 1 phân khu đều có quy định số tầng và mật độ XD. Mua khúc đất có mật độ XD thấp mà xây tăng là sai thôi.
Hai nhà sát vách nhau thế kia mà cụ. Chả lẽ ranh giới quy hoạch đi qua giữa hai nhà đó ?
Nếu giữa hai nhà có con đường thì em nghĩ OK.
Chỗ này là phố nào các cụ, để lúc nào rảnh lượn xe đạp ngắm nghía chơi

phohien035

Xe buýt

Nhìn ảnh này cảm giác xung quanh khá nhiều nhà "vi phạm". Có rất nhiều nhà, có vẻ cũ, mái ngói, chỉ đâu 2-3 tầng. Trong khi mấy ông mới toàn 3 tầng đổ lên lại còn xây gần như kín đất, mà lại kề bên nhau chứ không hẳn tách ra để bảo đổ cho quy hoạch khác nhau

minhstuait7

Xe buýt
Lý do đây:
Theo UBND quận Cầu Giấy, ngày 11-2-2020, Sở Tài nguyên và môi trường Hà Nội cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất số CT 262107 cho hộ gia đình ông Phạm Văn Duyên và bà Vũ Thị Thu Hà (ông Duyên là chủ của một công ty chuyên sản xuất ximăng) tại địa chỉ số 9, nhà B, khu biệt thự 5,2ha, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy; diện tích 300m2.
Theo quy hoạch được phê duyệt, lô đất số 9 quy mô xây dựng công trình là 3 tầng, mật độ xây dựng tối đa 33%, hệ số sử dụng đất 1,00. Ngày 12-11-2020, UBND quận Cầu Giấy đã cấp giấy phép xây dựng cho ông Phạm Văn Duyên và bà Vũ Thị Thu Hà với quy mô 3 tầng nổi, mật độ xây dựng 25,2%.
Hiện công trình xây dựng trên có quy mô 3 tầng nổi + tầng áp mái + tầng hầm; mật độ xây dựng khoảng 50% tương ứng với diện tích sàn xây dựng khoảng 150m2 (sai quy mô số tầng và mật độ xây dựng so với giấy phép xây dựng được cấp).

Em cũng thắc mắc: nhìn ảnh thì nhà bên cạnh đâu có kém về số tầng, chiều cao ? Mà DT nhìn có vẻ như nhau ?

View attachment 7101064
chắc là sai so với giấy phép XD

Hổ Con

Xe tăng
Em ko dạy ng giàu tiêu tiền. Nhưng ng. u bỏ mẹ, xây cái nhà to đùng có ở hết được đâu, làm cái nhà nhỏ xong có sân vườn bể bơi nhìn nó mới ra biệt thự. Nhìn thế kia như cục gạch,khoe nhà to.

atoxet

Xe tăng
nhìn tổng thể quy hoạch thì thằng trái sai, không nhẽ thẳng phải lại đúng !
bọn Tây không bao giờ hiểu được quy hoạch của ta !
Em thấy nhà bên phải to hơn mà không bị sao nhỉ!
Nếu quy hoạch thì phải cả khu phố chứ!?
Các cụ giải ngố cho em phát! Em cám ơn!
Em ko rõ ở khu này thế nào, nhưng trường hợp 2 nhà cạnh nhau mà đc cấp phép và xây dựng khác nhau thì em đã gặp, mà cả khu + công khai luôn: 1 khu trong Sài gòn, mấy nhà xây trước thì chỉ đc xây 3,5 tầng, sau đó quận chỉnh sửa qui hoạch, cho xây 4,5, vậy là trong khu đó có nhà cao nhà thấp, nhìn sinh động hơn hẳn.
Khu trong thớt này thì em nghĩ nguyên nhân là độ ngoan của các chủ nhà khác nhau.

hieukon

Xe container
Khu này toàn quan nhớn và tay to nên đội vên dưới chả dám ho he. Mỗi nhà một kiểu, còn khu vườn đào ở Tây Hồ nữa, sờ tới cũng mấy anh bị dính đòn.
e thấy hay có xe biển xanh đến khu này đón người cụ ak :D

search

Xe điện
Làm cái đơn lại nhà bên cạnh, e cá 100% nhà bên cạnh cũng méo đúng phép. Cùng nhau cưỡng chế vậy.