[Funland] Nhà mất nóc các cụ ạ

coindesar

Xe buýt
Các bác cho em hỏi, giả sử thôi nhé. Hoàn cảnh tương tự nhưng thu nhập chồng 15, vợ 60, sổ 750 thì các bác khuyên thế nào, có vẫn giữ quan điểm cũ không? Ý em ở đây là chồng không đến nỗi thấp quá, đủ chi tiêu gia đình, vợ vẫn x4.

Tinh2018

[Tịch thu bằng lái]
Lương 5 triệu thời buổi này là thấp, nếu cụ ko muốn nhảy việc thì kiếm việc làm thêm để có thể trang trải một vài thứ trong gia đình, lúc đấy không khí sẽ đỡ hơn. Như em lương cũng bằng nửa vợ nhưng em kiếm thêm bên ngoài, vc phân trách nghiệm về chi tiêu ví dụ như vợ em lo tiền học cho con, e lo tất cả chi phí còn lại, ăn chơi xả láng ko phải nghĩ, cuối năm đưa thêm vợ 1,2 trăm để tích lũy. Như vậy thằng đàn ông mới có tiếng nói trong gia đình, dcm bọn phụ nữ nó hay so sánh lắm, mình ko có thế mạnh riêng nó coi thường đấy.

kingfun

Xe đạp
Tiền của nhà vợ chứ có phải của cụ đâu mà lăn tăn. Thời đại này kể cả là vợ chồng mà tiền đó ko phải do cụ làm ra thì cũng ko nên lăn tăn làm gì. Bản thân phải tự trách mình là nam nhi mà ko phải trụ cột gia đình thì ko thể lên tiếng hay làm gì. Vì bản chất như thế đã là mất nóc rồi
Tiền nhà vợ em thì e nói làm gì, đây là tiền vợ e tích cóp, giấu em làm sổ cho bố mẹ vợ, lạ cụ cụ tính sao ạ

wild nature

Xe điện
E gặp 10 trường hợp thì ít nhất cũng phải 8-9 trường hợp. Cứ nhà nào mà vợ kiếm tiền tốt hơn chồng là y như rằng con vợ nó thay đổi, coi thường chồng và tùy vào gia đình mà sự coi thường này ít hay nhiều, vì nó nghĩ nó là người làm ra tiền, vậy nên nó có quyền. Trong tranh luận với chồng, đa phần nó sẽ nghĩ nó giỏi hơn nên ý kiến của chồng nó ko coi trọng, cụ chủ đã đến nước này thì xác định kiếp làm vợ hoặc ko thì đập đi xây ván mới, sống nghèo 1 tý nhưng trong gia đình người chồng vẫn là người phải kiếm tiền là chính, phải là trụ cột, chứ như thế này thì tư tưởng chán lắm, sớm muộn cũng tan vỡ thôi
Ụ tích phân đúng, nhưng kết chán bỏ xừ, em thật.
Cụ chủ phải lấy đó làm đoingj lực kiê

kingfun

Xe đạp
Đàn bà nó lo cho bố mẹ đẻ nó thì cũng là đứa biết nghĩ chứ nó mang tiền đi shoping với spa hết rồi tặng cụ cặp sừng thì mới nhục.
Chắc nó cũng lo chu toàn gia đình nhỏ của cụ rồi mới có phần tiết kiệm đúng không? Sau này cụ có con gái, nó đi lấy chồng thì mới biết cảm giác thế nào
vợ chồng đang phấn đấu mua nhà, chứ ông già em khó tính, không sống cùng mãi được cụ ạ, nhưng của nả nó làm ra nó gửi hết nhà ngoại, cảm giác cay lắm cụ ạ, vợ chồng không tôn trọng nhau

VuongPQ

Xe buýt
Tháng vợ đưa e 3tr, em thêm 5tr gửi ông bà 8tr tiền ăn, còn lại chi tiêu e chi hết. Em biết vợ thừa cả chục triệu nhưng kệ nó cho nó làm gì thì làm. Mình làm chồng ráng kiếm thêm đi cụ, 5tr sao đủ nuôi gia đình.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
vợ chồng đang phấn đấu mua nhà, chứ ông già em khó tính, không sống cùng mãi được cụ ạ, nhưng của nả nó làm ra nó gửi hết nhà ngoại, cảm giác cay lắm cụ ạ, vợ chồng không tôn trọng nhau
Cay thì tìm cách cải thiện cái lương 5 triệu thôi cụ.

kingfun

Xe đạp
Chia sẻ với cụ, e cũng nhà nước lương 10 củ, bên ngoài mời ra lương cũng gấp 3-4 lần mà gấu ko đồng ý vì nếu bỏ ra ngoài ai sẽ chăm con, rửa bát, dọn dẹp nhà cửa. Nhà cửa vui vẻ, con cái chăm ngoan thế là vui rồi còn tiền bạc e đưa thẻ lương cho gấu là xong.
Như thế là bình thường mà cụ, vợ cụ nó còn hướng về gia đình nhỏ của cụ đầu tiên, đây vợ em giấu em cho bố mẹ vợ e cái sổ 250 triệu, đau lắm cụ ạ

ThanhHuyen94

Xe máy
Cụ bỏ công chức, đi làm cùng mợ chủ đi

quasin3000

Xe tăng
có phải tiền của mình đâu cụ lo làm gì, Chi tiêu chung vào nhu cầu gia đình còn dư thì thích làm gì mà chẳng được. Vợ chồng đừng bao giờ để ý chuyện tiền bạc, mình có nhiều thì tiêu nhiều, ít tiêu ít. Không phụ thuộc ai.

Em có cậu bạn vợ làm lương rất cao, cậu này lương thấp nhưng sống rất vui vẻ, vợ lắm tiền thì cậu làm việc nhà, chăm sóc con cái.

Rốt cuộc cũng chẳng vấn đề gì, vì ngoài tiền bạc ra thì mọi chuyện vẫn thế. Tối về vẫn chịch nhau đều. Vợ chồng cũng nên bình đẳng, thậm chí coi nhau như người tình thôi.

Khuyên cụ đừng để ý chuyện tiền bạc, ảnh hưởng gia đình nhiều lắm đấy.
Không phải thế. Vấn đề là giúp đỡ gia đình bố mẹ quá nhiều, không đúng mục đích và không hỏi ý kiến chồng.

Nếu là giúp đỡ bố mẹ những vấn đề thiết yếu, căn bản thì không hỏi ý kiến còn có thể bỏ qua. Nhưng mục đích là cho em trai mua xe, đồ xa xỉ có lẽ không hợp lý.

Đã là vợ chồng nên có những trao đổi thẳng thắn với nhau nhất là về vấn đề tiền bạc.

Có ai nắm tay được từ tối đến sáng.

coindesar

Xe buýt
Nếu dành dụm tiền đẩy hết sang ngoại trong khi vợ chồng đang cần tiền là vấn đề cũng nghiêm trọng đấy, kiểu như phòng phải phân chia tài sản sau này :)

Matizcoi

Xe cút kít
Lương 5 củ thì trật tự :D

zaisev

Xe tăng
- lương 5 củ thì đúng là thấp cụ ạ. Mức sàn rồi với cuộc sống bây giờ
- đàn bà chúng nó ko hài lòng ở trên giường và ở shop là cũng hay dở chứng lắm
- tuy người ta nói: nghèo chưa chắc đã hèn. Nhưng e léo tin. Ko giầu được thì cũng đừng để nghèo

hai.tranhr

Xe container
Cụ thử làm phân tích SWOT cho bản thân xem nào.
Strength: Điểm mạnh của Cụ là gì? Ví dụ: Cụ có nhiều thời gian rỗi hơn người khác.

Weakness: Điểm yếu của Cụ là gì? Ví dụ: làm môi trường nhà nước nên chưa linh hoạt trong suy nghĩ.

Oppotunity: Cơ hội có được từ điểm mạnh:
1. Có nhiều time nghiên cứu cách kiếm tiền hơn (Vd: Cụ có thể làm cò đất cũng được, bán bảo hiểm cũng được... nói chung là có quỹ thời gian nhiều hơn thì khả năng kiếm tiền nhiều hơn).
2. Cơ hội làm giảm điểm yếu: học thêm nâng cao năng lực bản thân (Ví dụ: đặt mục tiêu học 100 khóa học/bài chia sẽ cách làm giàu trên mạng trong 1 năm). Kiến thức để kiếm tiền nhiều hơn thì cơ hội kiêm tiền nhiều hơn.

Threat: Mối nguy đối với Cụ là gì? Ví dụ: ít thời gian cho gia đình hơn vì chi time học tập hoặc có thể mất đi một số quan hệ/cơ hội ăn chơi với nhóm bạn.

Cụ làm phân tích để thấy rõ hơn những điểm mạnh có thể phát huy, điểm yếu để khắc phục, cơ hội để tận dụng (cơ hội này phải xuất phát từ điểm mạnh của Cụ) và mối nguy (thường là xuất phát từ điểm yếu).

Em tin nếu Cụ nghiêm túc làm bảng phân tích này, sau vài năm thu nhập và năng lực cá nhân của Cụ sẽ có bước nhảy vọt (thường là 5 năm nhé, còn muốn liền thì không được đâu).

0762226789

[Tịch thu bằng lái]
Cụ làm công chức nhà nước nên cụ vũng không bất tài đâu ! Chẳng qua gato ích kỷ và coi mình ở trên thôi , chắc đây là bệnh nghề nghiệp !
Vợ nó làm doanh nghiệp cũng toát mồ hôi đâu có rảnh ngồi 8 tiếng rồi soi mói !
Có khi tiền đấy của nhà vợ thì sao ?
Còn sổ tiết kiệm thì rút lúc nào cũng được đâu cần phải ra công chứng mà nó phải nhờ đứng tên?
Việc nhà mình không xong bàn chuyện nhà vợ làm gì ? E nó mua xe nó cầncho nó vay tiền là đương nhiên, ít hay nhiều tùy khả năng . Sợ nó thiếu tiền nhưng éo thèm hỏi ấy chứ !!
Bản thân mình thấy mình bất tài mà đánh giá e vợ như thế ? Chắc gì đã hơn nó ?
Chắc cũng kiếm tiền ít hơn nó !

emphailamsao

Xe tăng
Nhớ 1 câu của kỵ nào đó nói khi em chờ cắt tóc. Đàn ông nuôi đàn bà cả đời cũng không bao giờ nhắc vì sợ ngta tủi thân. Đàn bà nuôi chồng 1 ngày cũng phải nhắc. Không phải ai cũng vậy nhưng đàn ông đàn bà có nhiều thứ khác nhau lắm. Nhà em ngược lại nhà cụ nhưng em chỉ muốn vợ làm việc nhẹ nhàng lương thấp để đỡ vất vả thôi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra, đàn bà rất nể và rất bị cuốn hút bởi đàn ông (hoặc chồng) có lí tưởng.

"Lí tưởng" ở đây không hẳn là cái gì cao siêu, mà đơn giản là mục tiêu. Đàn ông phải có mục tiêu thì đàn bà tự khắc nể, dù cho hiện tại thu nhập có thể thua kém, nhưng cái mục tiêu thì không thể an phận.

Có thể vợ cụ chủ thấy cụ chủ không có động thái gì cải thiện cuộc sống (mức thu nhập) mà cũng không thấy chồng có mục tiêu gì để nâng cao cuộc sống nên không thèm chia sẻ.

Nói chung, 5 triệu tuy thấp, nhưng chồng phải coi đó là tạm thời thôi, và có mục tiêu cải thiện lên 10 triệu - 20 triệu ; hoặc 5 triệu là cái cớ bám nhà nước thôi còn phải làm thêm,..v.v.. thì vợ nó sẽ nể.

Trai nam dinh

[Tịch thu bằng lái]
Thật lòng chả muốn viết bài đâu, nhưng thực sự em mệt mỏi quá các cụ ạ. Vợ chồng e lấy nhau cũng được 5 năm rồi, cũng có 1 thằng cu 3 tuổi, e thì công chức, vợ em làm doanh nghiệp, chuyện chẳng có gì to tát đến khoảng 2 năm trước vợ em được lên chức, thu nhập tăng cao gấp khoảng 4 lần e, em chỉ được 5 triệu. Thời gian đầu mọi chuyện bình thường nhưng gần đây vợ em nó dở chứng các cụ ạ, kinh tế chi tiêu như thế nào em ko nắm được, tiền lương các thứ của vợ cũng giấu em. Thôi thì e nghĩ tiền vợ làm ra vợ nó có quyền quyết định. Nhưng có một chuyện e không chấp nhận được, hôm nọ rửa xe cho vợ e, e thấy sao kê ngân hàng vợ e để quên trong cốp xe máy, sổ tiết kiệm 250 triệu đứng tên mẹ vợ em các cụ ạ. Vì chuyện này mà vợ chồng em chiến tranh mấy hôm nay, thực sự rất chán, em cảm giác bị phản bội các cụ ạ. Rồi vợ em nó tính cho cậu em quý tử nhà bố mẹ vợ e mượn tiền mua ô tô, bố mẹ vợ em cực chiều cu này. Nhà nghèo nhưng nó thích gì nó đòi bằng được. Mới làm ở trường dạy lái xe chưa được 1 năm mà đã đòi mua ô tô, tính cu này thì thích sỹ diện, nói là mua xe để dạy lái xe nhưng ông công tử bột này sống dựa dẫm bố mẹ anh chị từ nhỏ, em nghĩ chả làm lên được việc gì, trong khi vợ chồng em chưa có nhà, phải ở nhà bố mẹ em. E thực sự chán. Nhiều lúc tự động viên trăm sự tại thân, lựa chọn vợ như thế thì phải chấp nhận, cũng do bản thân bất tài, làm nhà nước mấy năm lương ba cọc ba đồng.
Đọc chuyện cụ viết chẳng biết khuyên cụ câu gì, chúc cụ thu nhập lên 25tr cho nhà em ấm