[Funland] Nhà là nơi chốn bình yên

D nâu

Xe điện
Gọi đúng nghĩa thì hoang sơ chứ không phải chốn bình yên. Mà bão luôn rình rập sau cánh cửa. Mua thì lũ sạt lở nhà cửa, Trôi cầu, cách ly xã hội cả chục ngày như chơi.

Lớp học thì như này.

Nhà ở thì thế này.

Chỉnh sửa cuối:

D nâu

Xe điện
Có điểm cụ nói hơi gay gắt quá tuy rằng họ có làm phiền mình. Viết ra thành văn bản thì không nên, đặc biệt là trên diễn đàn:D.
Chục năm trước em ở "chơi chơi" SG 2 năm cũng ở CC. Cá nhân em phải dùng từ nghĩ mà hãi. Ngoài việc các phí ba lăng nhăng phải trả thì vấn đề tiền coi như xong dù không thỏa đáng. Cái chính là vấn đề sinh hoạt.
- Việc để xe dưới hầm ở góc độ cá nhân em không thích, lý do cụ thể là vào hầm nó cứ có mùi .... Hầm (không phải mùi hôi hám gì) và khá nhiều người đỗ xe vô ý thức xiên xẹo làm mình mất công. Khi mua đồ nhiều thì việc mang lên nhà là 1 việc mỏi mệt nữa, hồi đó em phải có thêm cái xe kéo hàng nhỏ để trong xe để tha đồ lên nhà.
- Đi thang máy thì công nhận nhiều người rất vô duyên, nói chuyên ầm ầm ồn ào, giữ thang chờ nhau khá lâu (thi thoảng cũng có người hỏi nhưng chả lẽ mình lại nói không đồng ý, họ hỏi cho có chứ có khi nói không đồng ý có khi vỡ alo:-))) gặp lúc thang đông thì phải đứng sát nhau mùi hơi khó chịu (cái này không phải lỗi của ai hết). Bên cạnh đó thang máy lắp màn hình QC cả hình cả tiếng gây phiền nhiễu.
- Các gia đình bên trên không hẳn là thường xuyên gây ồn nhưng công nhận vụ kéo bàn ghế thì rất khó chịu.... Giờ giấc sinh hoạt khác nhau, nhà này ngủ rồi mà nhà kia vẫn lịch kịch bên trên, độ ồn đủ khó chịu và không đủ để KIỆN.
Với em ở CC khi đi đâu về nó không cho em cảm giác mình đang VỀ NHÀ. Nếu ai có ĐK thì em cho rằng ở nhà riêng vẫn hơn. Em vẫn nhấn mạnh vấn đề điều kiện có thể.
Nếu ở như này về quê sinh sống có khi bình yên hơn cụ nhỉ?
Nhưng mà mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.
Nhiều người họ vẫn chấp nhận như vậy thì kệ họ quan trọng họ thấy ở đâu mà hạnh phúc là được.
Ví dụ như cu em ở công ty em, ở quê bạn ý không có việc làm phù hợp, ra Hà Nội làm khoảng 10 năm lương kỹ thuật trưởng vậy cũng mua được căn nhà trả góp thu nhập thấp khoảng một tỉ 400 triệu đồng. Nhìn lên không bằng ai. Nhưng nhìn xuống thì thế cũng tạm chấp nhận được, nhà 70m2 . Mỗi lần em sang thăm thì thấy các bạn ấy còn bầy ra hành lang liên hoan, thang máy thì mỗi lần buổi sáng nghe đâu chờ 15 phút. Nhà vệ sinh công cộng thì em nhìn vào cái thì thôi.
Nhưng bên trong được Công ty làm cho cái nội thất miễn phí trông đẹp và bạn ấy bảo đẹp nhất toà nhà đó.
Và từ ngày có nhà mới thích về nhà với vợ con hơn....Tổ ấm của bạn ấy cũng khá xinh đẹp đấy chứ?

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Nếu ở như này về quê sinh sống có khi bình yên hơn cụ nhỉ?
Nhưng mà mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh.
Nhiều người họ vẫn chấp nhận như vậy thì kệ họ quan trọng họ thấy ở đâu mà hạnh phúc là được.
Về quê cũng chưa chắc đã bình yên:)). Em là người thích sự đơn giản trong sinh hoạt nên thấy CC nó phức tạp với em ( lên dốc xuống hầm, ra vào thang máy, quán xá dưới trệt, có nhiều người đi lại xung quanh hay sống trong khu đông đúc với em đã là sự phức tạp) nên em thấy không hạp.
Nếu đem so sánh sẽ cãi nhau cả ngày giữa 2 mô hình CC và NR. Nhưng đem 2 cái tốt nhất của CC và NR thì em thấy vẫn nên chọn NR. Còn CC tầm nhiều tiền sẽ hơn NR dạng xóm liều:))

D nâu

Xe điện
Về quê cũng chưa chắc đã bình yên:)). Em là người thích sự đơn giản trong sinh hoạt nên thấy CC nó phức tạp với em ( lên dốc xuống hầm, ra vào thang máy, quán xá dưới trệt, có nhiều người đi lại xung quanh hay sống trong khu đông đúc với em đã là sự phức tạp) nên em thấy không hạp.
Nếu đem so sánh sẽ cãi nhau cả ngày giữa 2 mô hình CC và NR. Nhưng đem 2 cái tốt nhất của CC và NR thì em thấy vẫn nên chọn NR. Còn CC tầm nhiều tiền sẽ hơn NR dạng xóm liều:))
Em thì quan điểm là tuỳ sở thích của mỗi người thôi. Và tuỳ vào điều kiện hoàn cảnh của từng người thôi.
Chứ không quá căng thẳng chỉ trích như cụ!
Nhưng cụ đã nói thế thì em cũng nói được.
Trừ nhà biệt thư của các khu đô thị ra thì em cũng liệt kê ra hàng loạt những cái tốt nhất của nhà riêng nhé! :)) vì em sợ em cũng sợ nhà riêng nó phức tạp, cãi nhau với hàng xóm, tiếng ồn lúc nửa đêm của các quán xá nhà hàng karraoke, bụi khói, trộm cắp, nghiện hút chui vào nhà, ruồi , muỗi, kiến, rồi mùa nồm nhà cứ ẩm ướt, tiếng xe máy xe oto ồn ào nếu nhà mặt ngõ oto đi được, đêm nằm ngủ chả giám mở cửa sổ, còn nhà trong ngõ mà chỉ 2 cái xe máy tránh đi được thì thôi cá nhân em không bàn đến.
Đây có phải cái tốt nhất của nhà riêng không cụ?:))

Chỉnh sửa cuối:

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Có điểm cụ nói hơi gay gắt quá tuy rằng họ có làm phiền mình. Viết ra thành văn bản thì không nên, đặc biệt là trên diễn đàn:D.
Chục năm trước em ở "chơi chơi" SG 2 năm cũng ở CC. Cá nhân em phải dùng từ nghĩ mà hãi. Ngoài việc các phí ba lăng nhăng phải trả thì vấn đề tiền coi như xong dù không thỏa đáng. Cái chính là vấn đề sinh hoạt.
- Việc để xe dưới hầm ở góc độ cá nhân em không thích, lý do cụ thể là vào hầm nó cứ có mùi .... Hầm (không phải mùi hôi hám gì) và khá nhiều người đỗ xe vô ý thức xiên xẹo làm mình mất công. Khi mua đồ nhiều thì việc mang lên nhà là 1 việc mỏi mệt nữa, hồi đó em phải có thêm cái xe kéo hàng nhỏ để trong xe để tha đồ lên nhà.
- Đi thang máy thì công nhận nhiều người rất vô duyên, nói chuyên ầm ầm ồn ào, giữ thang chờ nhau khá lâu (thi thoảng cũng có người hỏi nhưng chả lẽ mình lại nói không đồng ý, họ hỏi cho có chứ có khi nói không đồng ý có khi vỡ alo:-))) gặp lúc thang đông thì phải đứng sát nhau mùi hơi khó chịu (cái này không phải lỗi của ai hết). Bên cạnh đó thang máy lắp màn hình QC cả hình cả tiếng gây phiền nhiễu.
- Các gia đình bên trên không hẳn là thường xuyên gây ồn nhưng công nhận vụ kéo bàn ghế thì rất khó chịu.... Giờ giấc sinh hoạt khác nhau, nhà này ngủ rồi mà nhà kia vẫn lịch kịch bên trên, độ ồn đủ khó chịu và không đủ để KIỆN.
Với em ở CC khi đi đâu về nó không cho em cảm giác mình đang VỀ NHÀ. Nếu ai có ĐK thì em cho rằng ở nhà riêng vẫn hơn. Em vẫn nhấn mạnh vấn đề điều kiện có thể.
Trước cháu ở 1 khu mà đen thế méo lào lại có bọn Hàn xẻng thuê căn hộ bên trên, mà bọn Hàn xẻng thì sự quái gở trong sinh hoạt của chúng nó thì vô đối, 12 h đêm bắt đầu về nhà, rầm rập đi lại, kéo bàn kế, hò hét (nghe rõ nếu đứng ban ở ban công) , nhiều hôm thấy ném rác từ trên xuống (ban quản lý điều tra ra). Cháu phải phản ánh vài lần với ban quản lý mới đỡ. May qua được 1 năm thì chúng nó cút. đm hàn xẻng.

Demchinhhang.net

Xe container
Em thì quan điểm là tuỳ sở thích của mỗi người thôi. Và tuỳ vào điều kiện hoàn cảnh của từng người thôi.
Chứ không quá căng thẳng chỉ trích như cụ!
Nhưng cụ đã nói thế thì em cũng nói được.
Trừ nhà biệt thư của các khu đô thị ra thì em cũng liệt kê ra hàng loạt những cái tốt nhất của nhà riêng nhé! :)) vì em sợ em cũng sợ nhà riêng nó phức tạp, cãi nhau với hàng xóm, tiếng ồn lúc nửa đêm của các quán xá nhà hàng karraoke, bụi khói, trộm cắp, nghiện hút chui vào nhà, ruồi , muỗi, kiến, rồi mùa nồm nhà cứ ẩm ướt, tiếng xe máy xe oto ồn ào nếu nhà mặt ngõ oto đi được, đêm nằm ngủ chả giám mở cửa sổ, còn nhà trong ngõ mà chỉ 2 cái xe máy tránh đi được thì thôi cá nhân em không bàn đến.
Đây có phải cái tốt nhất của nhà riêng không cụ?:))
Em có căng thẳng đâu Mợ, em liệt kê nhưng cái bất tiện mà em thường xuyên gặp ở CC mà những món đó em không hấp thụ được.
Còn thực tế NR bình thường không cần sang trọng gì nó cũng không đến nỗi tệ hay căng thẳng như mợ nói đâu, nhà riêng mà sát được hàng Karaoke thì nó dạng nhà nhiều tỉ rồi chủ nhà lại nhiều lựa chọn:D, còn khói bụi thì mình gom luôn cả HN làm 1 và khu nào ngoại thành mình cho hơn mặt bằng chung 1 tí là ok. Còn thực ra ở HN bất kỳ chỗ nào cũng ôi nhiễm vì HY họ là TP Công Nghiệp với nhiều khu chế xuất và nhà máy. Nó rất riêng tư đấy, kể cả nhà nhỏ.
Còn vụ so sánh em đang nói đến nhưng điểm tốt nhất của NR với CC thì đương nhiên phải SS kiểu 1 cái chung cư 10 tỉ so với cái NR 10 tỉ mợ sẽ thấy nó khác nhau thế nào ngay. :))

D nâu

Xe điện
Em có căng thẳng đâu Mợ, em liệt kê nhưng cái bất tiện mà em thường xuyên gặp ở CC mà những món đó em không hấp thụ được.
Còn thực tế NR bình thường không cần sang trọng gì nó cũng không đến nỗi tệ hay căng thẳng như mợ nói đâu, nhà riêng mà sát được hàng Karaoke thì nó dạng nhà nhiều tỉ rồi chủ nhà lại nhiều lựa chọn:D, còn khói bụi thì mình gom luôn cả HN làm 1 và khu nào ngoại thành mình cho hơn mặt bằng chung 1 tí là ok. Còn thực ra ở HN bất kỳ chỗ nào cũng ôi nhiễm vì HY họ là TP Công Nghiệp với nhiều khu chế xuất và nhà máy. Nó rất riêng tư đấy, kể cả nhà nhỏ.
Còn vụ so sánh em đang nói đến nhưng điểm tốt nhất của NR với CC thì đương nhiên phải SS kiểu 1 cái chung cư 10 tỉ so với cái NR 10 tỉ mợ sẽ thấy nó khác nhau thế nào ngay. :))
Chỉ có cụ chưa thấy chứ em thì thấy sự khác nhau nhiều rồi.
Em vẫn nói lại với cụ là trừ nhà biệt thự trong các khu đô thị hoặc nhà trong các khu cao cấp của chính phủ, Hoặc nhà mặt đường Hồ Tây, Hồ Trúc Bạch, kiểu dạng như nhà sát hồ đẹp đẹp thì giá trị nó khó nó khác hẳn.
Còn lại tuỳ theo nhu cầu sở thích mỗi gia đình cụ nhé!
Cụ đọc kỹ lại thì sẽ hiểu.

Chỉnh sửa cuối:

cu mậm

Xe buýt
Ai thích ở NR hay CC thì sẽ ra sức ca ngợi lựa chọn của mình thôi, và ai cũng đều đúng, vì làm gì có đáp án chung cho tất cả đâu. Nhưng có một mệnh đề theo e là luôn luôn đúng, đó là cùng một tầm tiền thì ở CC sướng hơn NR nhiều.

Demchinhhang.net

Xe container
Chỉ có cụ chưa thấy chứ em thì thấy sự khác nhau nhiều rồi.
Em vẫn nói lại với cụ là trừ nhà biệt thự trong các khu đô thị hoặc nhà trong các khu cao cấp của chính phủ, Hoặc nhà mặt đường Hồ Tây, Hồ Trúc Bạch, kiểu dạng như nhà sát hồ đẹp đẹp thì giá trị nó khó nó khác hẳn.
Còn lại tuỳ theo nhu cầu sở thích mỗi gia đình cụ nhé!
Cụ đọc kỹ lại thì sẽ hiểu.
Em sợ ở CC không phải vì ghét bỏ gì, bản thân em đã ở CC 2 năm cũng là đủ thời gian trải nghiệm, lúc đó em ở 2 cái CC cùng lúc ở SG. Tân Bình 1 cái gần SB, ở trong tuần để vèo HN cho tiện, Q7 cuối tuần để thoát khỏi TP khi đi chơi cho lẹ, nên có thể nói em thấy các vấn đề luôn giống nhau ở các khu CC. Em viết ra rất rõ 1 số những vấn đề CC đã, và đang bị về sự bất tiện như đã đề cập để các cụ mợ khác chưa có trải nghiệm CC đi qua đọc được họ có thêm góc nhìn. Có thể họ sẽ khó tính hơn em chục lần nhưng nếu không có lựa chọn thì họ vẫn sẽ ở CC. Nhưng ít ra cũng biết thêm được 1 chút thông tin thật và không thừa. Còn NR thì hầu như người dân VN đều sinh ra và lớn lên từ NR rồi nên sẽ không phải bàn quá nhiều về các vấn đề bất tiện của nó.
Còn mợ nói em không thấy thực lòng em cũng không biết nói về cái gì. CC ở VN em vẫn có mấy căn các nơi để cho thuê và vẫn đi "chiến đấu" với BQL về các vấn đề lung tung beng. Còn trải nghiệm NR thì em đang ở và sở hữu đủ các loại hình NR mà mợ đã nhắc tới nên chắc chắn em biết rõ nó không tệ đến mức mọi người hay nói về NR mà không phải biệt thự.
Đây là điều em chia sẻ thêm thông tin để ai cần có cái nhìn về các loại hình chứ không có ý khoe khoang trên cõi mạng ảo, vì chẳng ai biết ai, em cũng chẳng oai lên được tí nào. Kính mong không bị hiểu lầm.
Em xin dừng tranh luận để không làm loãng thớt bình yên của cụ chủ.

D nâu

Xe điện
Em sợ ở CC không phải vì ghét bỏ gì, bản thân em đã ở CC 2 năm cũng là đủ thời gian trải nghiệm, lúc đó em ở 2 cái CC cùng lúc ở SG. Tân Bình 1 cái gần SB, ở trong tuần để vèo HN cho tiện, Q7 cuối tuần để thoát khỏi TP khi đi chơi cho lẹ, nên có thể nói em thấy các vấn đề luôn giống nhau ở các khu CC. Em viết ra rất rõ 1 số những vấn đề CC đã, và đang bị về sự bất tiện như đã đề cập để các cụ mợ khác chưa có trải nghiệm CC đi qua đọc được họ có thêm góc nhìn. Có thể họ sẽ khó tính hơn em chục lần nhưng nếu không có lựa chọn thì họ vẫn sẽ ở CC. Nhưng ít ra cũng biết thêm được 1 chút thông tin thật và không thừa. Còn NR thì hầu như người dân VN đều sinh ra và lớn lên từ NR rồi nên sẽ không phải bàn quá nhiều về các vấn đề bất tiện của nó.
Còn mợ nói em không thấy thực lòng em cũng không biết nói về cái gì. CC ở VN em vẫn có mấy căn các nơi để cho thuê và vẫn đi "chiến đấu" với BQL về các vấn đề lung tung beng. Còn trải nghiệm NR thì em đang ở và sở hữu đủ các loại hình NR mà mợ đã nhắc tới nên chắc chắn em biết rõ nó không tệ đến mức mọi người hay nói về NR mà không phải biệt thự.
Đây là điều em chia sẻ thêm thông tin để ai cần có cái nhìn về các loại hình chứ không có ý khoe khoang trên cõi mạng ảo, vì chẳng ai biết ai, em cũng chẳng oai lên được tí nào. Kính mong không bị hiểu lầm.
Em xin dừng tranh luận để không làm loãng thớt bình yên của cụ chủ.
Ui nếu cụ không ghét thì ta nên nói ít về nhà chung cư hay nhà đất mà có cái ảnh nào cụ thích hãy góp vui với chủ thớt thôi.

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Giá nhà đất ở VN quá đắt so với thu nhập.

Nếu nhà đất được phân phối 1 cách hợp lý (không bị tư bản, bọn đầu cơ thâu tóm, thổi giá) thì hộ gia đình nào của VN cũng có thể có được 1 căn nhà mặt đất rộng rãi với giá hơp lý, và người dân sẽ còn tiền để đầu tư vào y tế, giáo dục. Chứ không phải khổ sở trong những căn chung cư bất tiện và cũng không rẻ gì.
Nghe cứ thấy sao sao í nhỉ!!!:)):)):))

ManRoland

Xe buýt
Cuối tuần lên đây chém gió tý cho nó thanh thản chứ em thấy các cụ cứ tranh luận gay gắt quá đâm ra lại thành mệt. Việc chọn nhà cc hay nr em thấy cụ j ở trên nói đúng, là sở thích của mỗi người và cũng là đặc thù của mỗi gđ. Có cụ tiền nhiều thừa sức mua nr hoặc có nr nhưng không thích ở, có cụ ở nr nhưng vì mục đích đầu tư vào đất cát để tương lai sinh lời còn có cái mà cho f1, em là 1 trong số đó. Em cũng đã ở cc 6-7 năm và cái bất tiện em thấy giống như các cụ đang ở đã nhận xét nhueng cũng có mặt hay là dễ vệ sinh, dễ quản lý con cái mà nr thì khó làm được, như nhà em bây giờ mỗi lần chổng mít lên lâu 5 tầng cầu thang với dục bọn trẻ thu dọn ngăn nắp đồ đạc trong phòng chúng nó là thấy phát rồ rồi. Chưa kể các phát sinh khác như thấm, dột, bla bla...

oishivn

Xe điện
Đùa chứ, qua tay em phải 5 cái nhà chung cư và chuẩn bị mua cái nữa - đang mặc cả là cái thứ 6, thật sự em chưa bao giờ hối hận cả. Bọn bạn em đã đặt biệt danh T. chung cư cho em từ lâu rồi ý. :))
Thật ra em rất dễ tính, quyết nhanh nhưng mà ông xã mới khó, để ông ấy duyệt chi thì phải tính hết các khả năng rủi ro lợi hại các kiểu mới được.
Đầu tư mà mua đất thì dễ lên giá chứ
tìm mua chung cư có tiềm năng khó hơn nhiều vì hàng tháng tiền cho thuê không bằng lãi ngân hàng.
Uấy uầy, lội còm gặp đại za :P

huyhugo

Xe đạp
Nhà của....người ta .... ở trong Nam

Em rất đơn giản, chỗ nào có vợ có con thì đấy chính là nhà.

thngaylangthang

Xe ngựa
Có phúc lấy được vợ già mợ ạ. Ông nào khôn mới chọn lấy vợ già đấy !
Vợ bằng tuổi em biết vài trường hợp, nhà thì em ko biết tả như thế nào mí đúng, nhưng tháng về ngủ một vài lần, toàn ở NN, ks muốn chén phở cũng phải rất võng vẽo vòng vèo, chả được tự do như em á

windy1

Xe điện
Em thì thấy gia đình là nơi chốn bình yên. Còn nhà thì không phải vì em ở nhà mướn ạ