Nhà chung cư nên ở tầng cao hay thấp ?

TamAn7810

Xe tăng
Cứ tầng 10 trở lên mà quật thôi, cao quá cũng bất tiện chuyện thang máy.

pandahn

Xe điện
Hướng đông nam chắc chỉ có dân mình thích vì truyền mồm từ đời xưa. H biến đổi khí hậu, quanh năm lúc nào cũng có thể xảy ra nồm ẩm chứ k phải vào mỗi tháng 2,3. Những lúc này thì hướng đông nam rất tệ. Còn hướng Tây mà được che chắn thì lại khô ráo và mát hơn đông nam ý chứ, tránh được nồm ẩm.
E có căn cc view ra hồ, hướng Tây Bắc nhưng được toà nhà kế bên che hết nắng trưa chiều, chỉ tầm 2 tiếng có nắng chênh chếch chiếu vào balcony, theo e là best choice.
Còn Đông nam từ sáng đến trưa nắng nó chiếu vào cũng nóng ác chứ chả mát đâu ạ. Cái nhà dưới đất của em hướng cửa chính Đông nam, phòng phía trước ĐN còn nóng hơn phòng phía sau Tây bắc được cái chung cư che nắng.

Chỉnh sửa cuối:

wanting252

[Tịch thu bằng lái]
Hướng đông nam chắc chỉ có dân mình thích vì truyền mồm từ đời xưa. H biến đổi khí hậu, quanh năm lúc nào cũng có thể xảy ra nồm ẩm chứ k phải vào mỗi tháng 2,3. Những lúc này thì hướng đông nam rất tệ. Còn hướng Tây mà được che chắn thì lại khô ráo và mát hơn đông nam ý chứ, tránh được nồm ẩm.
E có căn cc view ra hồ, hướng Tây Bắc nhưng được toà nhà kế bên che hết nắng trưa chiều, chỉ tầm 2 tiếng có nắng chênh chếch chiếu vào balcony, theo e là best choice.
Còn Đông nam từ sáng đến trưa nắng nó chiếu vào cũng nóng ác chứ chả mát đâu ạ. Cái nhà dưới đất của em hướng cửa chính Đông nam, phòng phía trước ĐN còn nóng hơn phòng phía sau Tây bắc được cái chung cư che nắng.
Tùy sở thích bác ạ. Em rất thích nắng đông nam, tầm 10-11h là hết nắng :D Và bác hơi nhầm cái là người ta chọn đông nam không phải vì ít/nhiều nắng bác ạ, mà mùa hè nhiều gió, phòng thông mát mẻ nên rất có ích cho sức khoẻ

pandahn

Xe điện
Tùy sở thích bác ạ. Em rất thích nắng đông nam, tầm 10-11h là hết nắng :D Và bác hơi nhầm cái là người ta chọn đông nam không phải vì ít/nhiều nắng bác ạ, mà mùa hè nhiều gió, phòng thông mát mẻ nên rất có ích cho sức khoẻ
Cứ thông phòng thì cả nhà gió, chả kể hướng nào. Đông nam mà k mở cửa hướng đối diện là tây bắc thì gió cũng chả vào nhà đâu ạ. Đn h nào độ ẩm không khí cao thì đóng cửa vào còn lành hơn.
Nhà đất của e cũng ĐN đây vì e hợp Đông tứ trạch nên e hiểu rõ bác ạ. K có nhà che thì đn cũng nắng đến quá trưa chứ k phải 10-11h là hết đâu. Chung cư thì càng k có chuyện đến 10h.

Chỉnh sửa cuối:

ntvinh1602

Xe buýt
Cụ đúng là không biết gì thật :)) Penthouse họ có thang máy riêng, có phải chờ bố con thằng nào méo đâu. Và nó vip vì diện tích rộng, thoáng, chứ mùa hè mà không có chống nóng xịn thì nóng bỏ mẹ luôn, tính theo m2 thì penthouse rẻ hơn căn thường nhé :)) Chưa kể tầng cao nhứt siêu siêu gió luôn nhé :D
Xem được mấy cái penthouse ở HN có thang máy riêng :) Còn dự án nào mà có thang máy riêng cho penthouse như trong Sài Gòn thì ở tầng bên dưới penthouse cũng vẫn khỏe vì mật độ thang của nó quá ít. Chỉ có chung cư bình dân mới lo cái vụ tầng cao thang rùa vì mật độ thang cao thôi.

Có tiền mua penthouse thì xài điều hòa 24/7 chứ còn sợ nóng thì đại gia nửa mùa rồi.

TuanBanhBao

Xe tăng
Các bác cứ tranh luận làm j. Cao thấp phù hợp với mỗi ng. Có ng thíc tầng thấp vì quan niệm an toàn khi xảy ra sự cố, thang máy đi lại đỡ bị ù...
Có ng thik cao thoáng mát view đẹp...
Còn hướng đông tây nam bắc thì giá nó phản ảnh, Đông thì bao giờ cũng đắt hơn tây rồi. Còn các bác bả về nahf đóng kín cửa bật điều hòa cả ngày thì ở chung cư làm j, đc thoáng mát mở cửa ra thì lại bảo đống cửa bật điều hòa thì khác j dưới đất.

nguyenththai001

Đi bộ
Thiết nghĩ chung cư nên tầng chung chung, đỡ ồn, lại không bị nắng chiều vào nhiều.

pandahn

Xe điện
Các bác cứ tranh luận làm j. Cao thấp phù hợp với mỗi ng. Có ng thíc tầng thấp vì quan niệm an toàn khi xảy ra sự cố, thang máy đi lại đỡ bị ù...
Có ng thik cao thoáng mát view đẹp...
Còn hướng đông tây nam bắc thì giá nó phản ảnh, Đông thì bao giờ cũng đắt hơn tây rồi. Còn các bác bả về nahf đóng kín cửa bật điều hòa cả ngày thì ở chung cư làm j, đc thoáng mát mở cửa ra thì lại bảo đống cửa bật điều hòa thì khác j dưới đất.
Chỗ e mua Tây nó đắt hơn Đông hơn chục giá đấy ạ :D

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Xem được mấy cái penthouse ở HN có thang máy riêng :) Còn dự án nào mà có thang máy riêng cho penthouse như trong Sài Gòn thì ở tầng bên dưới penthouse cũng vẫn khỏe vì mật độ thang của nó quá ít. Chỉ có chung cư bình dân mới lo cái vụ tầng cao thang rùa vì mật độ thang cao thôi.

Có tiền mua penthouse thì xài điều hòa 24/7 chứ còn sợ nóng thì đại gia nửa mùa rồi.
Em thấy cụ càng nói càng khoe cái dờ-ốt của mình ra =)) Thứ nhất penthouse không hề đắt hơn căn thường, theo m2 thì RẺ hơn căn thường cụ nhé. Thứ hai chỉ có mấy thằng điên mới bật điều hòa 24/7, em đi làm thiết kế em biết, càng giàu càng thích nhà nhiều cây xanh,thoáng khí trời /:)

xuanthanhh

Xe máy
Mình lại thích tầng cao. Nhưng không phải những tầng áp mái hoặc gần áp mái. Nhưng mà nếu được chọn lại thì em sẽ không chọn phòng ngủ ở hướng bắc. Lạnh k để đâu cho hết lạnh các cụ ạ @@. Ban công và phòng ngủ nên tránh hướng Bắc ạ. (Tránh cả Tây Bắc). Vì mùa đông nó lạnh vãi nhái

ntvinh1602

Xe buýt
Em thấy cụ càng nói càng khoe cái dờ-ốt của mình ra =)) Thứ nhất penthouse không hề đắt hơn căn thường, theo m2 thì RẺ hơn căn thường cụ nhé. Thứ hai chỉ có mấy thằng điên mới bật điều hòa 24/7, em đi làm thiết kế em biết, càng giàu càng thích nhà nhiều cây xanh,thoáng khí trời /:)
Từ đầu em có nhắc tới cái vụ penthouse giá m2 đắt đâu mà các cụ cứ vin vào đó nói em nhỉ? VIP đâu cứ là giá m2 đắt, thé thì mấy căn studio ở vin ocean park cũng vip lắm vì giá m2 nó cũng đắt đấy.

Vâng, giàu nó mới điên bật điều hòa 24/7, thế chắc mấy dự án cao cấp mà thiết kế full facade kính không có lô gia chắc toàn cho dân ngu cu đen ở :)

Wilson07

Xe hơi
Em thấy các cụ tranh luận hăng quá, cẩn thận quá đà. Mỗi người một sở thích nên cũng chả có gì lạ khi người thích tầng cao, người ưa tầng thấp; người thích Đông Nam, kẻ thích Tây Bắc đâu ạ. Như em thì cứ tầm 10 tầng là ổn, nhà em mua cũng ở tầng 11 (do tầng 10 bán mất rồi), ban công Đông Nam. Mùa Đông lẫn mùa Hè, cứ không nóng/lạnh quá thì em đều mở cửa còn không thì em đóng kín cửa bật điều hòa :D

Fantomu82

Xe buýt
Em đang ở tầng 4. tiện cho việc đi lại. Chờ tháng máy lâu thì đi bộ. Chứ nhìn cảnh chờ tháng máy lên tầng cao thấy kinh hoàng.

hackeridc

Xe máy
Bác cứ xem building định về giá khúc nào cao là nhiều người thích

Fightingman

Xe tải
Cháu nghe các bạn sale thường nói rằng tầng hoa hậu thuộc từ 15 ~ 20 ạ!

honda

Xe buýt
Ưu tiên 1: ban công đông nam. Cái này là dứt điểm nên chọn. Các hướng khác khắc nghiệt hơn nhiều
Ưu tiên 2: tầng 15-25 để không có muỗi và đỡ sốt ruột chờ thang
Ưu tiên 3: xa thang máy, xa ống đổ rác để yên tĩnh, đỡ mùi
Ưu tiên 4: căn góc để nhiều mặt thoáng
Sau 17 năm ở chung cư và nhiều bạn bè cũng ở chung cư thì em thấy vậy
Cụ theo cụ này là ổn, thêm một số tiêu chí
- Chọn chung cư số căn trên 1 sàn vừa phải, tầm 5-7 căn/sàn.
- Vào nhà nên có sảnh để giầy dép, tránh để ngoài hành lang.
- Ban công rộng thì tốt, logia phơi quần áo, để điều hòa tránh ra mặt "tiền"
- Bếp nên để cuối hướng gió, ví dụ nhà đông, nam thì bếp góc tây, bắc để tránh thức ăn bay vào nhà.
Nhiều thứ nữa :)

pandahn

Xe điện
Nhất cụ. Hướng tây ko nắng thì nhìn vào bức vách hay hàng xóm cụ ây.
Cụ cứ ở tầng trung và góc phía Tây là toà nhà khác cùng khu nhé. Chứ k phải phơi mặt ra 180 độ hướng Tây đâu. Nắng chỉ vào chênh chếch ban công tầm hơn tiếng, còn chả vào được nhà. Đôi lúc còn ước giá có nhiều nắng hơn. Thế mới thấy có nhiều sự sắp xếp kỳ diệu mà k phải ai cũng hiểu dc.