[Funland] Nhà cho thuê không được làm trụ sở công ry

Tsubame18

Xe tải
Bác xem lại HĐ xem, nếu ở V thì chỗ mục đích sử dụng em thấy có ghi :
- Để ở: Ko đc kinh doanh
- Để ở (có thể kết hợp kinh doanh theo quy định của PL): Được kinh doanh
Chỉ mục đích là để ỏ cụ ạ.

vkthang

Xe container
Em không biết nữa các cụ ạ. Nhà em khách mượn sổ đỏ mang đi hỏi thì vì trong sổ ghi là nhà ở nên họ không đc lập làm cty. Em nghe nói nếu muốn thuê làm cty thì phải thuê trong KCN nếu là cty sx, còn cty thương mại thì phải thuê ở các tòa nhà xây với mục đích cho thuê làm vp.
Nhà CC thì không được, nhà đất thì thoải mái, chỉ cần hợp đồng thuê nhà cần gì mang sổ đỏ đi đâu!? Cho thuê nhà còn cho xem cả sổ đỏ nữa thì chủ nhà cũng thoải mái phết đấy :)) Mở công ty thì bảo mấy thằng khách nước ngoài nó thuê cty luật họ làm dịch vụ cho, hết bao tiền đâu.

Opel Astra

Xe điện
Nhà CC thì không được, nhà đất thì thoải mái, chỉ cần hợp đồng thuê nhà cần gì mang sổ đỏ đi đâu!? Cho thuê nhà còn cho xem cả sổ đỏ nữa thì chủ nhà cũng thoải mái phết đấy :)) Mở công ty thì bảo mấy thằng khách nước ngoài nó thuê cty luật họ làm dịch vụ cho, hết bao tiền đâu.
Việc nhè Sổ đỏ ra là bắt buộc, bác ạ.
Chí ít là đối với tụi teilon - và đặc biệt là đối với đội thuê Văn phòng luật làm cho vụ thuê văn phòng.

3077

Xe container
Trước 1/8 thì chỉ có chung cư cấm đkkd thì đúng, còn sau 1/8 có Luật kinh doanh BĐS mới rồi chưa chắc nó đã đúng nên đội đi thuê nó mới kêu với cụ chủ vậy

Tsubame18

Xe tải
Giờ cụ k gửi ảnh sổ đỏ và cccd thì môi mới noa k dám đứng ra làm hd giữa cụ và bên thuê cụ ạ

BumYth

Xe tải
vấn đề này xảy ra ở các KDT, không phải ở nhà phố, cùng 1 KDT, có những khu vực shophouse, biệt thự được phép ở và kinh doanh.
nhưng chỉ cách 1 con đường, cũng là biệt thự, nhưng nó nằm trong vùng chỉ để ở.

Tsubame18

Xe tải
Trước 1/8 thì chỉ có chung cư cấm đkkd thì đúng, còn sau 1/8 có Luật kinh doanh BĐS mới rồi chưa chắc nó đã đúng nên đội đi thuê nó mới kêu với cụ chủ vậy
Đúng rồi ạ. Vì họ đã thuê và không lập đc trụ sở cty nên họ phải check lại kỹ trước khi chốt với nhà em.

vkthang

Xe container
Thế mới bảo phải qua công ty luật làm dịch vụ.

Alongcamepolly06

Xe container
Công nhận rắc rối thật, nếu ko cần đặt địa điểm cty chắc ok!

sắt con

Xe điện
Chào các cụ
Luật bds mới giờ quy định thuê nhà ở không lập được trụ sở Công ty hả các cụ? Chả là em có cái nhà, 1 cty HQ muốn thuê để làm trụ sở Công ty mà không được vì trái luật, trước thì được mà từ tháng 8 đến nay không được nữa. Không biết phải thế không hả các cụ
Cụ nói có lẽ ko rõ ràng: doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài...như vậy buộc chủ nhà phải hoàn thiện một số quy định mới trong việc quản lý nhân sự trên địa bàn.

Tsubame18

Xe tải
Cụ nói có lẽ ko rõ ràng: doanh nghiệp có yếu tố nước ngoài...như vậy buộc chủ nhà phải hoàn thiện một số quy định mới trong việc quản lý nhân sự trên địa bàn.
Không được là không được cụ ạ. Nếu chỉ hoàn thiện thì tốt quá em chả kêu ca

BumYth

Xe tải
Cũng không được cụ ạ
có nhiều nguyên nhân.
1. sổ chỉ để ở
2. đất ban đầu là mục đích khác, sau chuyển thành biệt thự
3. cơ quan yêu cầu giấy tờ chứng minh mục đích do chính quyền cấp, không chấp nhận giấy tờ của cdt
4. chưa xin cấp số nhà

Chỉnh sửa cuối:

BumYth

Xe tải
mà chị nói sơ sơ là biệt thự dự án nào cho dễ phân tích

vkthang

Xe container
Cái thằng nước ngoài nó có nhu cầu thành lập DN ở Việt Nam thì nó phải có tư vấn luật, đây lại đòi tự đi làm hoặc nhờ cá nhân người Việt tự đi làm thì còn vướng mắc nhiều.

omerta77

Xe điện
Chào các cụ
Luật bds mới giờ quy định thuê nhà ở không lập được trụ sở Công ty hả các cụ? Chả là em có cái nhà, 1 cty HQ muốn thuê để làm trụ sở Công ty mà không được vì trái luật, trước thì được mà từ tháng 8 đến nay không được nữa. Không biết phải thế không hả các cụ
Cụ phải nói rõ là loại nhà nào bị cấm hay tất cả các loại nhà? Ví dụ nhà chung cư để ở mà cho thuê làm trụ sở cty thì cấm là đúng.
Cứ nói chung chung thế là thấy vô lý rồi.

sthd

Xe lăn
chung cư thì không được đkkd từ lâu rồi

nhà đất thì đkkd được. có thể nhà trong các khu khép kín trong các đô thị mới cao cấp thì không cho mở vp thôi.
như Ocean park, có lô biệt thự có cổng bảo vệ, không mở hàng quán được. có khu thì mở, không hạn chế, thì mở vp, hàng quán thoải mái

matizvan2009

Xe ba gác
Cái thằng nước ngoài nó có nhu cầu thành lập DN ở Việt Nam thì nó phải có tư vấn luật, đây lại đòi tự đi làm hoặc nhờ cá nhân người Việt tự đi làm thì còn vướng mắc nhiều.
nước ngoài cũng có this có that mà