Nhà cháu đi hú hí 3 ngày 4 đêm tại Kalinhingrat- Biển Baltik.

chithien

Xe hơi
Thêm ảnh nữa đi cụ, chúc cụ có chuyến đi vui vẻ

leanhtuan1671

Xe buýt

hoatienthanh123

Xe hơi
cháu nghĩ không phải hơi... mà là rất tốn kém :D :D

Đẹp quá cháu cũng muốn đi quá

show85girl

Xe máy
Cám ơn cụ chủ Đã cho em mở mang tầm mắt.

cimballi_to

Xe hơi
Sao em không xem được ảnh nhỉ.

tientaninfotech

Xe tăng
Tiếp đi cụ, nhớ ngày xưa tụi Cháu ở nhà học tiếng Nga ngố hồi cấp 2. Giờ chả nhớ cái khỉ gì nữa cả ;))

Macgregor

Xe điện
Lúc hạ cánh xuống sân bay, vừa bước vào đến cửa lấy đồ thì mấy đồng chí Sở Di trú ở sân bay bắt em dừng lại và đòi kiểm tra giấy tờ (mặc dù đây là thành phố thuộc Nga). Em đưa Hộ chiếu ra, mấy đồng chí đó kiểm tra và dẫn em lên trên tầng 2 đòi copy Hộ chiếu của em. Nhưng em cũng làm găng lên: thứ nhất em hỏi Lý do kiểm tra? và tại sao lại dẫn tôi đi? Cái thằng Sở Di trú dẫn em đi và bảo em lên tầng 2, và tay vẫn cầm HC của em, em mới bảo: Chú có thể trả lại HC cho anh được không, vì anh không tin chú, chú cứ đứng sau anh, chờ anh lấy hành lý xong, rồi anh cả chú lên gặp sếp của chú.
Lên đến tầng 2, em vào phòng gặp sếp của cậu đó, em hỏi luôn vấn đề: Anh có thể cho tôi biết lý do vì sao lại kiểm tra tôi? Tôi đầy đủ giấy tờ, đến đây đi du lịch 3 hôm, có vé bay về Moscow, có book khách sạn...em đưa hết cho hắn kiểm tra, thậm chí cả thông tin về địa điểm em đến thăm quan.
Chúng nó thấy em nói nhiều, cứ gật gù và ghi chép gì đó. Vấn đề là nếu kiểm tra giấy tờ thì ok, còn copy thì em không muốn cho. Nhưng lý do đầu tiên họ trả lời em là: Tôi kiểm tra anh và đưa anh vào đây lý do đầu tiên đó là vì anh là người Việt Nam.. Thế có đau không hả các cụ. Em bảo VN thì có hàng trăm hạng người, cũng giống như tụi anh thôi (cũng có quan chức, doanh nhân, nhà khoa học, lao động...) thế nên đừng có đánh đồng. Còn tôi là nhà khoa học, sang đây học tập...bla bla nói chung là em nói rất nhiều, nói để cho chúng nó hiểu, cho chúng nó biết, em còn bảo các anh làm cho chuyến đi của tôi mất vui, và chả có điều gì thú vị để có thể thu hút tôi đến đây tiếp theo nếu với thái độ của các anh như thế này.
Kỳ thực, cũng chỉ ngồi đàm thoại với nhau thôi, chứ họ cũng không gây phiền hà cho mình gì ở trong phòng cả, nhưng mà cảm giác mình bị xúc phạm danh dự vì mình là người Việt Nam :)).
Tựu chung lại, điều em muốn nói, vì mình có Hộ chiếu là người Việt Nam, nên đi đâu cũng rất hay bị kiểm tra, thế nên chúng ta phải biết chập nhận điều đó là sự thật, dù không muốn, dù điều đó mang đến cho chúng ta nhiều điều phiền hà với những người nghiêm túc như tôi, như các cụ, các mợ những người nghiêm túc. Nhưng con sâu đã làm cho nồi canh nó bị vẩn đục rồi. Có lẽ, dù đi đâu, ở đâu thì giờ ánh mắt của người ta cũng nhìn khác về người chúng ta, biết rằng cũng có ngừoi này người kia, nhưng để mà người ta đánh giá được thì chắc phải chơi với nhau lâu, hoặc thân cơ, chứ kiểu chỉ gặp ngoài kiểm tra thì gần như họ coi mình 100% là giống nhau hết (mặt dù em ở nước ngoài hàng chục năm nhưng rất hiếm khi bị kẻmm tra giấy tờ)
Chia sẻ chút với các cụ, các mợ thôi ạ.
Thực ra, trong chuyến đi chỉ duy nhất có một chút phiền phức đó thôi, chứ còn lại chuyến đi rất tuyệt. Em còn được chuyển sang phòng khách sạn, to ơi là to cơ mặc dù em đặt phòng bé hơn, nhưng họ hết phòng do vậy, em đựoc ưu ái sang phòng to, đẹp mà giá vẫn hạt dẻ.
Thành phồ khá đẹp, gần Âu Châu, do vậy có chút thiên hướng gì đó gần gũi với Châu Âu, con người thân thiện, không khí trong lành, tinh khiết. Chỗ ăn, ở, đi lại thăm quan cũng rất là tiện. Và em sẽ kể chi tiết ở phần sau.

Mời cụ chủ 1 ly vodka, cảnh Châu Âu đẹp và thanh bình