[Funland] Nhà các Cụ trồng cây gì trước nhà ạ?

minhvan

Xe tải
Em nhà quê chan chất nên cất công mang cây vối nếp ngoài Bắc vào trồng. Trong này nắng quanh năm nên lớn nhanh tươi tốt, lá vặt không kịp. Mấy ông bà dân Bắc cũng hay xin về hãm nước uống. Do vậy miễn khoản quét lá. Ko có quả nên trẻ trâu đỡ nhòm ngó.
Sáng ra hãm tích nước vối tươi, rót ra bát chiết yêu thấy màu vàng chanh của nước vối trong làn hơi nóng, bắn bi thuốc lào, nhâm nhi cùng cái kẹo lạc, chiêu hớp vối nóng. Vậy là xong bữa sáng thanh bình.
nhà e tr cũng có cây vối to ở góc vườn, sau e thấy muỗi nhiều nên chặt mất. Jo cụ nói lại thấy tiếc.

Mesocsic

Xe điện
Ngọc lan cụ nhé. Nhanh lớn. Nh lá và thơm

Xe bo 4 banh

Xe cút kít
Trẻ trồng na, già trồng chối

Jamebonds

Xe container
Cây vú sữa của cụ chắc giống khác,chứ hàng xóm quê nội e thấy cây um tùm lá luôn cụ ạ
Cụ trồng cây khế cũng tán rộng đó cụ ah
Mở đó phán cảm tính thôi, vú sữa trồng ngoài Bắc bình thường

Binh Nguyen

Xe buýt
Kính chào các Cụ!
Chả là e mới dựng lại cái nhà và tôn cao thêm nền sân cũ, rồi cũng hớn hở đào hố trước sân trồng cái cây. E thấy nhiều nhà trồng vú sữa nên e cũng trồng theo(cây này thợ trồng cho đường kính gần 20cm,cao khoảng 4m,cây họ vẫn để tán rộng khoảng 9m2).
Nhưng trồng được mấy tháng thấy cây có vẻ khẳng khiu,ít lá ,tương lai không thấy có bóng mát (e giờ mới để ý kỹ nhiều cây to nhưng lá ít, thưa,e xem trên mạng).
Nhà e thì là nhà gỗ 3 gian thờ kết hợp nhà ống bên cạnh, có sân rộng 90m2 trước nhà 3 gian.
Theo các Cụ thì nên để cây vú sữa hay thay cây gì cho phù hợp, hoặc trồng cây gì thêm bên cạnh ạ, vì e vẫn chừa ô đất đủ trồng 1 cây nữa ạ.e cảm ơn các Cụ ạ!
Quê em ở Bắc Trung Bộ, trồng 1 cây Xoài thấy cũng mát lắm ạ. Ngoài ra có 1 cây dổi nhưng mới trồng thôi ạ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

juve99

Xe cút kít
Chỗ e có cây trồng ở khe sân rộng 40-50cm, mà cây to cả xóm ăn quả. Như cụ khoảng 1m3 ~ dài - rộng - cao = 1m, khá rộng, 1m3 đất cũng nhiều lắm, 4-5 xe cải tiến chứ ko ít

Cu_in_Car

Xe điện
Chỗ e có cây trồng ở khe sân rộng 40-50cm, mà cây to cả xóm ăn quả. Như cụ khoảng 1m3 ~ dài - rộng - cao = 1m, khá rộng, 1m3 đất cũng nhiều lắm, 4-5 xe cải tiến chứ ko ít
Vâng, vậy ra tết thong thả em đi tìm chỗ bán giồng khế ngọt mua 1 cây ạ

juve99

Xe cút kít

canavaro88

Xe tải
Nếu lấy bóng mát em Vote cho:
1- Lộc vừng (siêu mát, cũng nhanh lớn, bền cây) Nhược điểm....mùa lá quét lá (thường loanh quanh gần tết- rụng liên tục tầm 10 ngày rồi bật tung lá mới tầm 10 ngày sau đó-- nên hầu như lúc nào cug có bóng mát), mùa hoa quét hoa (hoa đỏ góc sân rộng luôn) mùa quả quét quả... cũng mệt.
2- Bưởi ta cây to, cao- rồi ghép các cành to bằng bưởi diễn, giờ chỗ em mốt chơi loại này, vừa có cây to, cao, bóng mát, có quả ngon... chỉ tội bóng mát thì không được bằng Lộc vừng.
3- Mít thì ko phải quá nhanh lớn, bóng mát cũng được, lá dày, kín, có quả ắn... vườn rộng trồng 5 cây sau bán gỗ cũng ngong..
4- Vũ sữa...em cung ngoại thành... Lá tốt um, cây to đùng, quả sai chĩu, ngọt... Mỗi tội cảm giác bóng mát không bằng Lộc vừng và mít.

Kính chào các Cụ!
Chả là e mới dựng lại cái nhà và tôn cao thêm nền sân cũ, rồi cũng hớn hở đào hố trước sân trồng cái cây. E thấy nhiều nhà trồng vú sữa nên e cũng trồng theo(cây này thợ trồng cho đường kính gần 20cm,cao khoảng 4m,cây họ vẫn để tán rộng khoảng 9m2).
Nhưng trồng được mấy tháng thấy cây có vẻ khẳng khiu,ít lá ,tương lai không thấy có bóng mát (e giờ mới để ý kỹ nhiều cây to nhưng lá ít, thưa,e xem trên mạng).
Nhà e thì là nhà gỗ 3 gian thờ kết hợp nhà ống bên cạnh, có sân rộng 90m2 trước nhà 3 gian.
Theo các Cụ thì nên để cây vú sữa hay thay cây gì cho phù hợp, hoặc trồng cây gì thêm bên cạnh ạ, vì e vẫn chừa ô đất đủ trồng 1 cây nữa ạ.e cảm ơn các Cụ ạ!
Vú sữa không hợp khí hậu thổ nhưỡng đồng bằng Bắc bộ. Cụ muốn bóng mát hay hoa đẹp? Có người quét lá thường xuyên không ạ?
Cụ đi cái đường gì bên Thạch Thất thấy khá nhiều cây người ta trồng thân 2 người ôm, cao tầm trục m.. quả sai chĩu... Nhà em thì 2 cây cao 5-8m, quả cũng sai, ngọt Cụ ạ.

Cau với bưởi thì lại không có bóng mát cụ ạ,e thì lại thích cây có bóng mát vì nhà e hướng tây nam .mùa hè nắng hắt vào tận trong nhà cụ ạ.
Bưởi thì lá thưa Cụ ạ... Giống gì thì giống cũng thưa lá.

Cụ làm cây mít đi. 1 cây đào tiên, làm cái bàn dưới cây đào tiên đánh cờ, thưởng trà, ngắm quả đào tiên đẹp phết đấy cụ
Mít thì cũng OK, đào tiên thì em thấy là cũng thưa thưa...
Em thích trồng hoa sữa.
Em can Cụ vụ này nếu nhà đông người, có trẻ con, người già, nhà không ở vị trí thoáng thì vỡ mồm Cụ ạ.
E thì nghiêng về bóng mát ạ, nếu vừa có bóng mát lại hoa đẹp nữa thì còn gì bằng ạ.còn vấn đề quét lá thì e xin loại ạ .

canavaro88

Xe tải
Nếu đơn thuần lấy bóng mát thì em thấy sấu và nhãn là ổn nhất, vừa bóng mát, tán đẹp;
Ngọc lan lá to, cũng mát nhưng tán không đẹp cụ ah
Sấu thì hơi chán, vì không đẹp, không hay, mà mùa lá thì cũng tải lớn tải bé...
Nhãn thì em thấy lớn cũng chậm, được cây to cũng lâu lắm Cụ ạ
Ngọc Lan thì thấy dáng cao, khó cho tán rộng.

Mai mà rảnh háng em chụp ít ảnh cho các Cụ ngó...
2 cây soài, 2 cây vũ sữa, 4 cây mít, dăm cây bưởi, dăm cây cau, na thái,...với linh tình xòe hoa hoét Bố em trồng.

Nhắc đến soài--- Cụ cần bóng mát, nhanh lớn, tán rộng, có quả ăn thì soài cũng được đấy Cụ... để mắt tới nó tí thì lớn nhanh như thổi.

Sân nhà e có mấy chục m thôi cụ à.e thấy trứng gà lên tán mát nhưng có vẻ trồng lâu lớn,còn sấu thì e ko thích lắm.

banmotnucuoi

Xe lăn
nhà e tr cũng có cây vối to ở góc vườn, sau e thấy muỗi nhiều nên chặt mất. Jo cụ nói lại thấy tiếc.
Tìm mua cây nhỏ trồng 1 năm thoải mái lá mà cụ.
Tán đẹp có hồng xiêm, nhãn thôi chứ các cây ăn quả khác thì ko hợp

hatinh5760

Xe điện
Nhà chị gái e trồng 1 cây ổi và 1 cây hồng xiêm.Có nhà trồng na, có nhà trồng móng rồng, có nhà trồng nhãn, trồng bưởi, trồng khế.

tung1404

Xe hơi
Truyền thống thì chuối sau, cau trước.
Hoặc ngọc lan với sấu
Như cụ này tư vấn là chuẩn rồi.
Thêm cây bưởi, mít, khế nữa cho đẹp.
Bóng mát thì cụ chủ có thể làm giàn thiên lý, vừa có bóng mát lại có món rau.