[Funland] Nhà các cụ mợ đã lắp ELCB chưa?

hai.tranhr

Xe container
Em gắn rồi nhưng chưa biết có thể bảo vệ tốt không? Có lần ở nhà bị chập điện cháy khét cả tường nhưng nó không nhảy. Em đoán nó chỉ bảo vệ khi bị giật điện thôi, còn chậm thì dòng điện đi và về như nhau nên không thấy gì.

win7

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em có cái bình nc nóng dùng chục năm rồi vẫn chạy tốt.
Cách đây 2 năm em ko yên tâm với nó nên lắp thêm cái này trc bình. Cũng may chưa thấy vấn đề gì.
thực chất bình nóng lạnh mới nhà SX cũng có kèm theo như hình , cụ chơi 2 cái cho chắc ăn

hayloxa

[Tịch thu bằng lái]
thực chất bình nóng lạnh mới nhà SX cũng có kèm theo như hình , cụ chơi 2 cái cho chắc ăn

Đồ của nhà em hơn 10 năm rồi cụ ạ. Đâu như từ 2004 thì phải. Nen nó chỉ dây trơn thôi, ko có cái bầu kia như ảnh của cụ đâu.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này em đã nêu 1 lần r cụ, ko an toàn tuyệt đối, vẫn có nh trường hợp ngoại lệ. Có 2 cách để cụ ktr, 1 là cụ ấn nút test để thử, 2 cụ chế cái phích cắm nối với 1 chân thôi, dây ra cụ để 1 dây, đổ ít nc xuống sàn...dí đầu dây vào vũng nc đó, nhảy là ok, ko dc cụ đảo đầu phíc cắm. Cụ nhớ đi dép khô, ngồi trên ghế nhựa lúc thử, nc thì chỉ độ 1 chén thôi :))
Em gắn rồi nhưng chưa biết có thể bảo vệ tốt không? Có lần ở nhà bị chập điện cháy khét cả tường nhưng nó không nhảy. Em đoán nó chỉ bảo vệ khi bị giật điện thôi, còn chậm thì dòng điện đi và về như nhau nên không thấy gì.
Các cụ lưu ý, cái elcb này không phải an toàn tuyệt đối đâu. Vẫn có trường hợp bị giật mà át vẫn không nhảy (át vẫn hoạt động đúng thiết kế).
Em gặp 1 trường hợp trẻ con cầm cái phíc đứt dây, dây ngắn trong lòng bàn tay. Cắm vào ổ, giật đen cả tay mà át ko nhảy. Theo em hiểu trường hợp đó không phải chập, cũng ko phải dò dòng, điện vẫn chạy qua người tương tự các thiết bị điện thông thường.
Vậy nên vẫn phải cận thận củi lửa, không chủ quan được các cụ mợ ạ.

hai.tranhr

Xe container
Cái này em đã nêu 1 lần r cụ, ko an toàn tuyệt đối, vẫn có nh trường hợp ngoại lệ. Có 2 cách để cụ ktr, 1 là cụ ấn nút test để thử, 2 cụ chế cái phích cắm nối với 1 chân thôi, dây ra cụ để 1 dây, đổ ít nc xuống sàn...dí đầu dây vào vũng nc đó, nhảy là ok, ko dc cụ đảo đầu phíc cắm. Cụ nhớ đi dép khô, ngồi trên ghế nhựa lúc thử, nc thì chỉ độ 1 chén thôi :))
Hôm nào khuya khuya em bày ra thử đổ nước chấm vào thử, còn bấm test thì bảo đảm nhảy rồi.

LD101

Xe hơi
topic hay, cháu đánh dấu nghiên cứu ạ :D.

taplai2012

Xe trâu
like bác . nhà ai không tiếp đất lắp cái này vô ích
Các cụ nhầm hoặc đang nói về mấy loại đời cổ :)) đời mới nó so sánh dòng giữa 2 dây, lệch dòng là nhảy. Bị giật đau một tí ;))

duytrong

Xe lăn
Em thấy cái Aptomat chống giật (elcb) rất quan trọng và chi phí cũng khá rẻ, tầm 300-1.2tr. Lắp đặt cũng đơn giản, thay thế át cũ hoặc lắp thêm vào tủ điện.
Nhà em 2 lần cứu mạng người thân, nên muốn chia sẻ với các cụ mợ. Nó có tác dụng tự nhảy (cắt điện) khi bị dò điện từ dây dẫn hay thiết bị. Ngoài ra khi giá điện tăng như hiện nay, các cụ mợ có thể biết hệ thống điện nhà mình có bị dò tường hay không để kịp thời sửa chữa đỡ tốn tiền điện vô ích và nguy hiểm.
Đặc trưng của thiết bị này là có 1-3 nút trên mặt, khi nhấn vào nó sẽ nhảy cắt điện. Em gửi vài hình tham khảo để mn kiểm tra xem hệ thống điện nhà mình có được trang bị hay chưa.

Nhà em đang lắp mà,hôm nọ cái bàn ga máy khâu của nhà em để dưới đất trời nồm ẩm mà át nó đã nhẩy rồi.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Đời mới bây giờ ko cần nối đất cụ ạ, nó so sánh dòng giữa 2 dây, lệch là cắt. Đời cổ mới cần tiếp đất, mấy cái theo bình nóng lạnh thường phải tiếp đất.
Cụ cho em hỏi ngu tí aptomat thường không chống giật ạ, em thấy nó vẫn nhảy nhiếc khi có sự cố mà nhỉ :D, và làm sao để phân biệt được loại nào là aptomat chống giật đời mới ạ.

taplai2012

Xe trâu
Cụ cho em hỏi ngu tí aptomat thường không chống giật ạ, em thấy nó vẫn nhảy nhiếc khi có sự cố mà nhỉ :D, và làm sao để phân biệt được loại nào là aptomat chống giật đời mới ạ.
Loại thường nó nhảy khi quá tải theo thiết kế thôi cụ, chập cháy chẳng hạn. Nhưng mà đến mức đó thì chết ng r nó vẫn k nhảy đâu.
Phân biệt thì em nêu ở post đầu r đấy cụ.

Hoành

Xe tăng

Em muốn mua riêng cái thiết bị trên cho bình nước nóng thì ở đâu có bán cccm nhỉ? Tại nhà em dùng 3 cái bình nhưng đều chưa có

taplai2012

Xe trâu
Em muốn mua riêng cái thiết bị trên cho bình nước nóng thì ở đâu có bán cccm nhỉ? Tại nhà em dùng 3 cái bình nhưng đều chưa có
Cụ mua 1 cái cho tổng, mỗi tầng 1 cái dễ lắp mà lành hơn. Loại giống bình cũng có bán đấy cụ, tầm 200k. Nhưng em ko tin mấy loại đồ bán kèm lắm ;))

Ngo Rung

Xe lăn
At thường nó nhảy khi bị quá dòng định mức. Khi bị rò điện mà không quá dòng định mức thì nó không nhảy cụ nhé.
Các loại At chống giật hiện bán trên thị trường đều theo nguyên lý so sánh dòng giữa các dây. Nếu không bị rò thì tổng dòng điện vào-ra=0.
Khi bị rò thì #0 Át sẽ nhảy.
Với At dân dụng thường có mức chênh dòng 15-30mA là sẽ cắt.
Dùng loại 15mA thì nhạy hơn nhưng cũng hay bị nhảy vặt :D
Với đk ở ta thì nên dùng 30mA là hợp lý :))
Dùng trong công nghiệp thì từ 100mA trở lên, có loại chỉnh được dòng rò lên đến 300mA :))

enghoang

Xe tăng
nhà em đã lắp và đã tháo. Khuyên các cụ nếu hệ thống điện các cụ đi chuẩn thi nên lắp.
Còn nếu không biết thế nào mà lắp vào thì suốt ngày nhày at.

taplai2012

Xe trâu
nhà em đã lắp và đã tháo. Khuyên các cụ nếu hệ thống điện các cụ đi chuẩn thi nên lắp.
Còn nếu không biết thế nào mà lắp vào thì suốt ngày nhày at.
Các nhà xây tầm 15 năm trở lại hầu hết dùng dây tốt và thi công tốt nên khả năng lắp dc.
Cá nhân em nếu biết nhà mình bị dò điện thì nên sửa, tránh tốn điện vô ích và tiềm ẩn chập cháy.
Có cách để phân lập và xđ chỗ dò điện mà ;))

KVH

Xe buýt
Nhiều nhà thợ điện làm ẩu thì phải kéo lại dây mới lắp được RCCB tổng. Như nhà em khi yêu cầu có RCCB tổng là bạn thợ điện đã ý kiến ngay là không câu dây mát "nhờ" được.

enghoang

Xe tăng
Các nhà xây tầm 15 năm trở lại hầu hết dùng dây tốt và thi công tốt nên khả năng lắp dc.
Cá nhân em nếu biết nhà mình bị dò điện thì nên sửa, tránh tốn điện vô ích và tiềm ẩn chập cháy.
Có cách để phân lập và xđ chỗ dò điện mà ;))
nếu cụ tự thi công thì may ra ok (nếu cụ là thợ điện được học và đào tạo chuẩn).
Còn nếu để thợ làm thì chớ.

enghoang

Xe tăng
cụ ra cửa hàng điện có hết, nếu không có thì ra chợ giời nhé.
nếu không cụ thay cái at đang dùng bằng loại chống giật nnư chủ thớt nói cũng được.