[Funland] Nhà các cụ có đủ nếp đủ tẻ không ạ

Em xác định nhỡ cháu thứ 2 là girl thì cũng phải cố cháu thứ 3, chứ không như 1 số cụ nói zai hay gái chỉ đẻ 2, tâm lý lắm ạ, đến lúc cháu nó chào đời khóc oe oe bác sỹ bẩu boy mới thấy vỡ òa.

Nhiều người bảo em đẻ thế là điểm 10, em thấy cũng có chút thung thướng trong lòng. Công nhận nếu 2 nữ mà nói phét lắm lúc gặp thằng hấp nó tương cho câu " nói phét vừa thôi, giỏi thì đã éo 2 gái ", em nghĩ mà thấy cũng nản. Còn 2 zai thì tâm lý cũng hơi nặng nề, nuôi ăn nuôi học, lấy vợ, xây nhà, xin việc ... nên nói phét thì cứ nói thôi nhưng sau đấy cũng không thoải mái lắm.
Em cũng thấy thế , giờ có trai có gái nói gì cũng đúng.
Nói gì thì nói con trai vẫn cứ khác con gái , trách nhiệm và nghĩa vụ bao giờ cũng nhiều hơn, có con trai người phụ nữ cảm thấy mình có thế hơn với nhà chồng.
Em hai gái , bản thân em chẳng bị ảnh hưởng bởi ai , em bướng suy nghĩ của em thì con em đẻ em nuôi , cảm thấy bản thân không có khả năng để nuôi thêm đứa nữa thì em không đẻ, nhưng em thương con gái , cuộc đời đàn bà tâm tư phụ thuộc vào người đàn ông rất nhiều, lấy được người chồng tốt bốc phét thế nào cũng thấy có lý, lấy phải người không tốt tự lập tự cường bao nhiêu cũng bị nói là mạnh mẽ quá :)) :)) thế nên có con gái các cụ mợ cứ thương chúng nhiều vào.

The Secret 2020

Xe tải
Em cũng thấy thế , giờ có trai có gái nói gì cũng đúng.
Nói gì thì nói con trai vẫn cứ khác con gái , trách nhiệm và nghĩa vụ bao giờ cũng nhiều hơn, có con trai người phụ nữ cảm thấy mình có thế hơn với nhà chồng.
Em hai gái , bản thân em chẳng bị ảnh hưởng bởi ai , em bướng suy nghĩ của em thì con em đẻ em nuôi , cảm thấy bản thân không có khả năng để nuôi thêm đứa nữa thì em không đẻ, nhưng em thương con gái , cuộc đời đàn bà tâm tư phụ thuộc vào người đàn ông rất nhiều, lấy được người chồng tốt bốc phét thế nào cũng thấy có lý, lấy phải người không tốt tự lập tự cường bao nhiêu cũng bị nói là mạnh mẽ quá :)) :)) thế nên có con gái các cụ mợ cứ thương chúng nhiều vào.
Không biết các cụ mợ khác thế nào chứ em rất yêu con vịt nhà em, quan tâm nó từ đôi dép đến cái dây buộc tóc, nó lớn 6 tuổi rồi nhưng em giữ thói quen mỗi ngày phải bế nó ít nhất 1 lần, tranh thủ lúc bế hỏi han nó đủ thứ, con đi học có ngoan không, có bị ai bắt nạt không. Còn thằng cu 10 tháng tuổi kia mày là con zai, thỉnh thoảng vứt vạ vứt vật nó 1 lúc cho nó cứng cáp và tự lập.

meomun346

Xe container
Tính ra thì ngay trong chùa chiền mấy ổng cũng đã trọng nam khinh nữ rồi, đúng ko bác
Nhưng bên Phật giáo còn có sư nữ cụ ạ. Bên Thiên chúa giáo em toàn thấy các linh mục nam, họ làm lễ, ban phép, rửa tội...còn các nữ tu họ chỉ làm 1 số ít các việc trong giới tu thôi (hay em hiểu chưa đúng nhỉ)

Không biết các cụ mợ khác thế nào chứ em rất yêu con vịt nhà em, quan tâm nó từ đôi dép đến cái dây buộc tóc, nó lớn 6 tuổi rồi nhưng em giữ thói quen mỗi ngày phải bế nó ít nhất 1 lần, tranh thủ lúc bế hỏi han nó đủ thứ, con đi học có ngoan không, có bị ai bắt nạt không. Còn thằng cu 10 tháng tuổi kia mày là con zai, thỉnh thoảng vứt vạ vứt vật nó 1 lúc cho nó cứng cáp và tự lập.
Con nào cũng yêu thương cả thôi nhưng hy vọng ở con trai nhiều hơn và tâm tư lại đặt ở con gái nhiều hơn.

Em xác định nhỡ cháu thứ 2 là girl thì cũng phải cố cháu thứ 3, chứ không như 1 số cụ nói zai hay gái chỉ đẻ 2, tâm lý lắm ạ, đến lúc cháu nó chào đời khóc oe oe bác sỹ bẩu boy mới thấy vỡ òa.

Nhiều người bảo em đẻ thế là điểm 10, em thấy cũng có chút thung thướng trong lòng. Công nhận nếu 2 nữ mà nói phét lắm lúc gặp thằng hấp nó tương cho câu " nói phét vừa thôi, giỏi thì đã éo 2 gái ", em nghĩ mà thấy cũng nản. Còn 2 zai thì tâm lý cũng hơi nặng nề, nuôi ăn nuôi học, lấy vợ, xây nhà, xin việc ... nên nói phét thì cứ nói thôi nhưng sau đấy cũng không thoải mái lắm.
Sao em 1 gái 1 trai mà thấy bình thường nhỉ. 2020 rồi vẫn ý nghĩ vậy hả cụ. E chưa bao h tạo áp lực cho vợ em.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tính ra thì ngay trong chùa chiền mấy ổng cũng đã trọng nam khinh nữ rồi, đúng ko bác
Ban đầu Phật Thích Ca không chấp nhận nữ giới tu hành cụ ạ. Sau chúng tăng cầu xin nhiều quá nên chấp nhận. Em nghĩ vẫn có phân biệt trong chùa.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

Nắng nhạt

Xe điện
Chắc cụ tâm tư 2 con zai phỏng. :D Tâm tư gì, k nên nói ngược vậy. Ở VN sau 18 tuổi dù zai, hay gái k thả được đâu. Thả là dễ đứt cước ợ :D
Tây nó không đứt thì em đứt sao được. Con em nó phải khác con các cụ chứ :)
Giờ này còn ngồi bàn chuyện giai gái thì các cụ còn phải tâm tư nhiều dù có gái hay giai

windy1

Xe điện
Con nào mà chẳng là con, trai hay gái không quan rọng. Quan trọng là có nuôi dạy được đầy đủ, để chúng nó trở thành người tốt trong xã hội hay không . Có tự lực cánh sinh khi đến tuổi trưởng thành. Hay lại bắt bố mẹ nuôi con, rồi nuôi cháu cho đến suốt đời.

edc

Xe lăn
Tây nó không đứt thì em đứt sao được. Con em nó phải khác con các cụ chứ :)
Giờ này còn ngồi bàn chuyện giai gái thì các cụ còn phải tâm tư nhiều dù có gái hay giai
Em nghĩ cụ chưa có f1 hay ít khi chăm hoặc để ý f1. Cụ ở bển ấy phỏng :D
Em tâm tư chuyện giai gái nên bàn ợ.?!!? :)) :))

Chỉnh sửa cuối:

Khang02102014

Xe hơi
Em 2 gái đầu, trai sau. Tuổi 16,12,6. Nói chung con nào thì con nhưng em thích đông con. Còn con nào thì thời nay nuôi dạy cũng khó hơn ngày xưa. May mà VK làm giáo viên lại ở cùng ông bà nội, ông bà ngoại thì gần nên em cứ dong ruổi đi xa được.:D

Đấy, những người có nếp có tẻ nói gì cũng thấy đúng :))
Ko phải có rồi e mới nói. Mà lúc chuẩn bị bầu bé 2. Mọi ng khuyên xem thầy xem thuốc. Tính toán nọ kia. Ngay vợ em cũng thế. Nhưng e bảo để tự nhiên đi em. Sao e cứ nặng nề làm gì. Thật lòng e như vậy chỉ sinh 2 bé thôi. 2 trai hay 2 gái hay trai gái e đều dừng

thientudolong

Xe container
Giờ em thấy con trai con gái nếu nói về hư đều nguy hiểm như nhau, xã hội không như trước. Nhà có đứa con gái hư thì cũng khốn nạn không kém con trai chút nào . Em cứ Mông lung mãi có khi có đứa con gái hư thì không hy vọng nó làm lại được chân nó mãi không mỏi, không như thằng đàn ông có lúc nó sẽ thay đổi. Cứ nghĩ đến cảnh đàn bà hư ke cần ngáo đá cờ bạc không điểm dừng, lâu lâu lại mang 1 đứa cháu về cho ông bà nuôi mà em thấy còn hãi hơn cả đàn ông hư
hư là do nuôi dậy thôi cụ, đừng trách con trẻ

thientudolong

Xe container
Giờ ko hiểu sao về quê họ hàng ai cũng thích hỏi bao giờ đẻ tiếp. Như kiểu mình phải đẻ tiếp mới mang lại niềm vui cho mọi người vậy. Hồi e đc 1 thằng ku về quê vẫn câu hỏi đó. Lúc thêm thằng ku nữa thì hỏi bao giờ đẻ tiếp đứa con gái. Lúc thêm đứa con gái nữa lại hỏi tiếp bao giờ thêm đứa nữa cho có chị có em. Chán ko buồn trả lời.
gọi là có câu chuyện để nói với nhau, chứ ko lẽ gặp nhau hỏi cv, có bao nhiêu tiền trong tk à, nhiều ô cứ phải quan trọng hóa vấn đề này nhỉ

Công Minh HN

Xe tải
Nhà em tuy chẳng điều kiện cho lắm nhưng vẫn đẻ 3 đứa và may mắn là đủ trai gái, thậm chí Gái - Trai - Gái tức là nhà em hoàn toàn tự nhiên, không chọn lọc hay có ý định gì ngay từ đầu. Em cũng như một số cụ ở đây không nặng nề lắm về chuyện trai - gái, con nào chẳng được. Quan trọng là nuôi dạy con ra sao để nó thành người tử tế, tự lo được cho bản thân và không phải cậy nhờ gì bố mẹ.

Còn như em quan sát thì xã hội mình vẫn trọng nam khinh nữ ghê lắm. Chẳng rõ sau này với thế hệ mới (8x, 9x) thì mọi chuyện có thay đổi không. Như nhà ngoại em, 2 trai - 2 gái song con trai gần như có mọi thứ, con gái chẳng có gì. Kể cả ông anh vợ của em chỉ toàn phá nhưng trong con mắt ông bà vẫn ăn đứt hai cô con gái. Thậm chí vợ em dù chẳng được gì nhưng nhiều lúc vẫn bị ông bà nói này nói nọ, dạng như kiểu phải giúp đỡ, trả ơn trong khi ông anh trai thì chẳng bao giờ bị nói như vậy. Thậm chí giờ hai cụ còn mỗi cái căn nhà cũng tuyên bố thẳng là để cho thằng út, không ai được động vào trong khi vợ em cũng bao giờ lên tiếng đòi hỏi gì đâu. Trong khi còn một cô em gái vợ thì hai đời chồng rồi, đang tự lực nuôi hai đứa con và tất nhiên chẳng có gì trong tay.

Hay như con em đi học thì đa phần tỷ lệ trai vẫn nhiều hơn gái. Còn bảo đủ trai - gái chắc chắn sướng thì cũng chẳng hẳn đâu. Quan trọng cách giáo dục và quan điểm. Như em sống gần nhà hai ông bà, trai - gái đủ cả, đều thành đạt song đến giờ ở độ tuổi ngoài 70 lẽ ra phải được nghỉ ngơi thì vẫn phải hầu hạ con - cháu. Thậm chí hàng ngày vẫn phải nấu cơm bê sang cho cả nhà con trai ăn và bận túi bụi cả ngày. Dĩ nhiên một phần do ông bà nuông chiều con cái quá nên mới thành như vậy.

Xe xĩ xic

Xe hơi
em thì 1 trai 4 tuổi, 1 gái 9 tháng, các cụ cứ nói trai gái đều được, tất nhiên nếu mạnh khỏe ngoan ngoãn, nhưng nếu mạnh khỏe ngoan ngoãn mà là thằng ku thì nhất rồi còn gì, em tin các cụ toàn gái ngoài thì nói không cần nhưng trong bụng cũng buồn bỏ mẹ ra

Vomoicuoi

Xe tăng
Em thấy có người 2 gái, đứa thứ 3 dùng y học can thiệp để có con trai, trường hợp này nếu được thì ko biết sau này bé lớn lên có thông minh khỏe mạnh như bình thường ko nhỉ, vì em thấy cái gì tự nhiên cũng tốt , như em nuôi gà chọi là phải cho gà mẹ ấp nuôi đến khi cứng cáp mới tách đàn thì mới đủ tiêu chuẩn để chọn đá chứ ko chơi ấp kiểu công nghiệp