[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

ubisapro

Xe trâu
Nếu chỉ là để sống, tồn tại, chứ ko fai kiểu ăn ngon, đa dạng thì vẫn làm đc cụ ah. Có gì mà ko đc, cá cũng có loại chỉ 20-30k 1kg, có loại 50-100k, có loại 500_700k 1kg. Thịt lợn nếu nấu kiểu kho, thì cũng ko hết nhiều lắm. Rồi cà, ít tiền thì mua cà về tự muối, tôm tép cũng có loại bé bé, mặc dù giá ko rẻ hơn bao nhiêu, nhưng tép rang tầm 2-3 lạng phụ vào cũng đc bữa cơm rồi. Mà tép bé này ăn có khi còn bổ hơn tôm to. BM ít tiền thì ăn rồi nấu cơm ăn ở nhà, ko đi ăn hàng, ko đi chơi các nơi mất vé, con ko đi học thêm...kiểu kiểu vậy.
Mấy cái chi tiêu này vô vàn lắm
Khéo ăn thì no, khéo co thì ấm. Ngay cách đi chợ cũng đã rẻ hơn được khối nếu “biết” mua; ngoài ra nhiều thứ với nhiều nhà là đồ bỏ nhưng biết làm cũng rất ngon. Ví dụ: tép như còm của mợ, giã ra mà nấu canh vừa ngon, vừa rẻ. Rẻ nữa là đầu cá rô, khéo mồm hoặc mua con cá còn xin được 1 mớ. Về luộc lên, bóc thịt, giã nát lấy nước nấu canh cải xem có ngon ko. Mẹ em còn có độc chiêu đầu tôm + vỏ giã lấy nước nấu, ăn cũng rất ngon. Món này bắt nguồn từ em ko ăn vỏ tôm, chính xác tôm vỏ cứng e ko ăn, bóc nõn ra thì ăn :D

Minhhalo1111

Xe tải
Nếu chỉ là để sống, tồn tại, chứ ko fai kiểu ăn ngon, đa dạng thì vẫn làm đc cụ ah. Có gì mà ko đc, cá cũng có loại chỉ 20-30k 1kg, có loại 50-100k, có loại 500_700k 1kg. Thịt lợn nếu nấu kiểu kho, thì cũng ko hết nhiều lắm. Rồi cà, ít tiền thì mua cà về tự muối, tôm tép cũng có loại bé bé, mặc dù giá ko rẻ hơn bao nhiêu, nhưng tép rang tầm 2-3 lạng phụ vào cũng đc bữa cơm rồi. Mà tép bé này ăn có khi còn bổ hơn tôm to. BM ít tiền thì ăn rồi nấu cơm ăn ở nhà, ko đi ăn hàng, ko đi chơi các nơi mất vé, con ko đi học thêm...kiểu kiểu vậy.
Khổ cái đó thì e biết chứ, nhưng cái j thì cái, nó cũng có mức sống tối thiểu thôi chứ còn co quắp quá thì khó sống dc ở HN lắm..k thể cái j cũng tiết kiệm đc, chưa tính các thứ dự phòng cho nên 20 củ cũng dc tính là mức gần như tối thiểu cho 4 người ở HN r đấy cụ

Húp sụp sụp

Xe điện
Vấn đề là hỏi để làm gì?!
Hỏi để giảm bớt trách nhiệm đóng góp cho gia đình thì em trả lời là không đủ
Hỏi để phấn đấu cố lo cho gia đình thì em trả lời là đủ

namphong12

Xe lăn
Nhà em ở tỉnh. Cũng 4 người. Mỗi tháng cũng hết 20 củ.

badungc4

Xe tải
Ăn gì mà có 200k/ngày cho 4 miệng ăn (6tr/30) vậy ạ #:-s
Em hóng công thức và menu của các bác căn cơ #:-s
Cụ cứ cầm 200k/ngày đều đều 1 tuần ra chợ mua thực phẩm cho gia đình là cụ tự điều tiết được thậm chí 100k hay 150k vẫn được

tunglam2806

Xe tăng
Hàng xóm nhà m con học công cấp 2 có bán trú tháng đóng hơn 3tr. Con m không bán trú đóng gần 2tr. Tính thêm tiền ăn trưa nữa chắc cũng xêm xêm 3tr. Đó là chưa tính quần áo, giày dép, sữa, đồ dùng cá nhân... Nên m nghĩ tối thiểu 1 đứa con hiện nay cũng phải mức 3-4tr. 2 đứa là 6-8tr. Vậy còn 4tr cho chi tiêu 2 bố mẹ liệu có thực hiện nổi không? Tất nhiên vẫn có những gia đình (m cho là không ít) chi tiêu ở mức này. Thậm chí ít hơn. Nhưng như vậy nó không phải sống nữa mà là tồn tại.

tranmanhha

Xe điện
Cứ khoẻ mạnh thì 2tr/người là đủ. Ốm yếu thì chớ kể.
Em nộp cho vợ 8tr tiền ăn. Bữa tối nào cũng có 1 món uống rượu.

namphong12

Xe lăn
Hàng xóm nhà m con học công cấp 2 có bán trú tháng đóng hơn 3tr. Con m không bán trú đóng gần 2tr. Tính thêm tiền ăn trưa nữa chắc cũng xêm xêm 3tr. Đó là chưa tính quần áo, giày dép, sữa, đồ dùng cá nhân... Nên m nghĩ tối thiểu 1 đứa con hiện nay cũng phải mức 3-4tr. 2 đứa là 6-8tr. Vậy còn 4tr cho chi tiêu 2 bố mẹ liệu có thực hiện nổi không? Tất nhiên vẫn có những gia đình (m cho là không ít) chi tiêu ở mức này. Thậm chí ít hơn. Nhưng như vậy nó không phải sống nữa mà là tồn tại.
Nhà em thì tiền học thêm của 2 đứa là hết nhiều.

cha biet chi

Xe điện
Cụ cho e công thức tiêu cố định.ăn uống e tính.

tunglam2806

Xe tăng
Nhà em thì tiền học thêm của 2 đứa là hết nhiều.
Học công nếu không đi học thêm thì cũng chả hết bao nhiêu. Tiền học thêm mới tốn và nặng nhất là ngoại ngữ. Hầu hết các gia đình có con đang trong độ tuổi đi học thì chi phí học hành chiếm tỷ trọng khá lớn. Nhà em mới thoát tạm thời được 1 đứa mà chi phí sinh hoạt giảm 1/4 luôn.

Trần Đoành.

Xe container
Tùy mức sống,nhà nhiều tiền thì bấy nhiêu chỉ đủ 1/2-1/3 cho một đứa con như cụ gì ở trên còm đấy, còn nhà bt vẫn đủ, vẫn cơm có thịt cá bt tuy nhiên ko đc sang choảnh, ko đc dùng đồ hiệu hay ăn nhà hàng cao cấp thôi
Mỗi gđ có một cách sống và cũng tùy tính người
Em có thằng bạn giàu nứt nhà ra nhưng nói mua ô tô là nó ngoảy như con đông tây, quanh năm trung thành với con uây ,mấy ông mõm nhôm mà ha oai với sỹ điều vô phúc gặp nó mà khoe tiền chắc còn cái nịt đem về :))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Kể thì nó vô cùng, nói chung là tuỳ điều kiện/hoàn cảnh mà liệu cơm gắp mắm thôi. Mặt khác Ba Đình cũng thuộc Thủ đô mà Ba Vì cũng thuộc Thủ đô nhưng chi phí sinh hoạt của gia đình hay học hành của con cái nó chênh nhau rất nhiều!