[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Khongdanhvong

Xe điện
Nhà e 2 NL 2 trẻ 7 tuổi và 5 tuổi. Tháng tiêu 20 củ thoải mái. Toàn mang cơm đi làm. Ở khu Xa la chi phí rẻ hơn nội thành tầm 20% (e có so sánh với bạn). Học trường công, tháng học thêm tiếng anh, múa..
Tiền ăn cho 2 đứa con và tiêu linh tinh mới tốn, chứ phí sinh hoạt đáng bao nhiêu
Nội thành cũng rẻ mà cụ, em ở quận BĐ chi tiêu cũng vậy thôi. Nhà em mua đồ chợ, tự nấu ăn rất hiếm khi ăn hàng quán.

LaziCat

Xe lăn
Mợ Mystery mới lập nick này, trc dùng nick khác, mợ ý còm trong các thớt xong rồi xóa còm. Đọc vài còm e còn nhận ra nick cũ là gì, mợ đấy cá tính nó thể hiện vào còm & 1 số "chuyên môn" khác trong lĩnh vực chứng của mơ đấy thì khó lẫn. 1 nick mới lập e còn nhận ra thì ng khác sử dụng chắc ko khó nhận. Mợ đấy e gặp rồi, ngồi cạnh e trong 1 buổi ọp. Mà đọc còm, mợ ko nhận thấy là mợ đấy "xác nhận" là e đã gặp mợ ý rồi à?
Từng ngồi cạnh nhau bảo sao cụ nhớ kỹ thế 😂

LaziCat

Xe lăn
Thớt này chắc lại kéo dài 10k còm cũng chưa hết chuyện. Từ đi chợ đến mua thịt, mua rau, kho cá, rang tôm rồi lại đến đi chợ và tiền chợ #:-s

PDlong

Xe điện
Nội thành cũng rẻ mà cụ, em ở quận BĐ chi tiêu cũng vậy thôi. Nhà em mua đồ chợ, tự nấu ăn rất hiếm khi ăn hàng quán.
Ba Đình chắc ở chợ không dám đồ phun hóa chất , ăn vào mắc bệnh đâu cụ nhỉ , nhiều khi mấy cái chợ cóc quanh nhà không biết có an toàn ko

kobietdatlagi

Xe tải
Ba Đình chắc ở chợ không dám đồ phun hóa chất , ăn vào mắc bệnh đâu cụ nhỉ , nhiều khi mấy cái chợ cóc quanh nhà không biết có an toàn ko
Đồ bán ở đâu chả phun hóa chất cụ ơi, kể cả đồ trong siêu thị. Nên là cứ phiên phiến thôi.

Khongdanhvong

Xe điện
Chứ cụ mua đồ ở đâu ạ? Đồ siêu thị cũng rẻ không kém chợ thì lấy đâu ra sạch, cũng mua của dân làm nông nghiệp thôi.

White Dragon

Xe tăng
Tiền điện nước, internet : 1-1.5 củ
Tiền xăng : 700-1củ
Điện thoại 2 vợ chồng : 200k
Học của con, ăn bán trú, học thêm : 2 củ
Hải sản : tôm, cá / tháng 1-1.5 củ
Rau 1 tháng : 600k
Thịt, mắm muối, bia : 500-1 củ/ tháng
Ăn sáng : 1.5-2 củ
Gạo : bà ngoại chu cấp
Số còn dư là ăn tiêu ngoài cụ ạ.
Chi phí hải sản, thịt, mắm muối, bia của nhà cụ ít nhỉ: 1 tháng chỉ 1.5 đến 2.5 củ.
Nếu trừ đi phần ăn sáng thì cũng còn 60 bữa ăn chính trên một tháng (Trưa + tối).
Nếu tính bình quân thì chi phí cho thức ăn mặn (Thịt/ hải sản/bia) chỉ từ 25K đồng đến 42K đồng/bữa ăn.
em thấy chi tiêu thế này có vẻ hơi ít quá.

kts_cheguevara

Xe tải
Nhà em khoảng 60-70tr / tháng, khoảng 3 chục trong đó là tiền học cho 2 đứa ( lớp 3 và lớp 6), em không ăn nhậu, không thuốc lá,không đi chơi chỉ đi cày, năm 2 lần mua quần áo bình dân cơ bản, vợ ít shopping, ăn nhà hàng tháng vài lần quán bth, nói chung là chi tiêu những gì cần thiết, không thuê nhà, không thuê giúp việc, 2 vợ chồng 2 xe.

Yeuaibaygio

Xe container
Mợ Mystery mới lập nick này, trc dùng nick khác, mợ ý còm trong các thớt xong rồi xóa còm. Đọc vài còm e còn nhận ra nick cũ là gì, mợ đấy cá tính nó thể hiện vào còm & 1 số "chuyên môn" khác trong lĩnh vực chứng của mơ đấy thì khó lẫn. 1 nick mới lập e còn nhận ra thì ng khác sử dụng chắc ko khó nhận. Mợ đấy e gặp rồi, ngồi cạnh e trong 1 buổi ọp. Mà đọc còm, mợ ko nhận thấy là mợ đấy "xác nhận" là e đã gặp mợ ý rồi à?
Em fun thôi nhưng thực sự là em không để ý chi tiết như cụ đâu. Tất nhiên nếu có giao tiếp đời thực thì sẽ lưu ý hơn tí. Chính vì thế nếu biết ai là ai sau nick lại mất tự nhiên. Cụ có để ý là fb hay zalo hễ cứ có ảnh là mưa lời khen không 🤣

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ ơi bây giờ mà chằn chặn ra thì khó lắm. Quân đội hay không quân đội thì cũng phải sống, phải nuôi con. Giờ lướt cọc miếng đất, hay mua bán nhà ký hợp đồng công chứng thấp tiền, cũng là né thuế rồi. Quân nhân dù không tự đứng tên kinh doanh, cũng có thể người nhà góp vốn làm ăn. Cố gắng sống trong giới hạn cho phép của lương tâm và luật pháp đã là đáng ghi nhận và rất khó rồi. Bây giờ hỏi ai trong sạch từ đầu đến chân, trong suốt từ bé đến già, ai là người dám giơ tay.

Ở đây hầu hết đầu 2 thứ tóc, ít nhất hai ba chục năm va vấp kiếm tiền. Chấp nhận với nhau những cái ranh giới trắng đen, xam xám là đẹp rồi ạ. Không nên đòi hỏi rạch ròi quá.
Chuẩn quá. Tóm lại dù bất cứ công việc gì cũng đều có thể có thu nhập khác ngoài lương. Chẳng hạn có cổ phần ở vài cái sân sau thì tất nhiên cũng tính là nộp thuế đầy đủ. Cụ ấy thu nhập 900tr/năm so với mặt bằng chung là rất cao rồi nhưng so với 1 số người cũng là tạm thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Trên đời có rất nhiều người, rất nhiều lần lướt qua nhau, có người giống ít, có người giống nhiều, kể cả có người giống hệt. Sao lại cứ phải tìm người cũ làm gì mợ nhỉ. Nhất là khẳng định không quen dưới dạng văn bản rồi 🤣🤣🤣
Thật, đã bảo lên công ty là phải "tôi - đồng chí" rồi, thế mà cứ "Bố ký cho con", chán ghê :))

Bopbi_hsgs

Xe container
Em fun thôi nhưng thực sự là em không để ý chi tiết như cụ đâu. Tất nhiên nếu có giao tiếp đời thực thì sẽ lưu ý hơn tí. Chính vì thế nếu biết ai là ai sau nick lại mất tự nhiên. Cụ có để ý là fb hay zalo hễ cứ có ảnh là mưa lời khen không 🤣
E ko dùng fb & cũng ko để ý đến các lời khen trong zalo của ng khác, mà trong zalo cũng chỉ những ng là bạn bè mới đọc đc còm của nhao

E còm đùa vs ng quen e tý mà mợ nhảy xổ vào, quất còm liên quan rồi kêu là ngây thơ cả tin như cụ Bất, buộc e phải giải thích mấy còm, trong khi đó mợ đọc hiểu còn chả rõ. E thấy mợ thật vô duyên

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
E ko dùng fb & cũng ko để ý đến các lời khen trong zalo của ng khác, mà trong zalo cũng chỉ những ng là bạn bè mới đọc đc còm của nhao

E còm đùa vs ng quen e tý mà mợ quất còm liên quan rồi kêu là ngây thơ cả tin như cụ Bất, buộc e phải giải thích mấy còm, trong khi đó mợ đọc hiểu còn chả rõ. E thấy mợ thật vô duyên
Vâng em rất xin lỗi cụ nhé. Em không nghĩ cụ nhạy cảm vậy.
Mà em vừa phải xem lại thì em có quất còm của cụ trước đâu nhỉ. Thôi rút kinh sâu sắc khi chơi of vậy.

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Chi phí hải sản, thịt, mắm muối, bia của nhà cụ ít nhỉ: 1 tháng chỉ 1.5 đến 2.5 củ.
Nếu trừ đi phần ăn sáng thì cũng còn 60 bữa ăn chính trên một tháng (Trưa + tối).
Nếu tính bình quân thì chi phí cho thức ăn mặn (Thịt/ hải sản/bia) chỉ từ 25K đồng đến 42K đồng/bữa ăn.
em thấy chi tiêu thế này có vẻ hơi ít quá.
Sáng lắm hôm em ăn củ khoai, bắp ngô, bát cháo chưa đến 10k, tối thường e chỉ làm tí hoa quả vs nước lọc. 🤣

kobietdatlagi

Xe tải
Cụ ơi bây giờ mà chằn chặn ra thì khó lắm. Quân đội hay không quân đội thì cũng phải sống, phải nuôi con. Giờ lướt cọc miếng đất, hay mua bán nhà ký hợp đồng công chứng thấp tiền, cũng là né thuế rồi. Quân nhân dù không tự đứng tên kinh doanh, cũng có thể người nhà góp vốn làm ăn. Cố gắng sống trong giới hạn cho phép của lương tâm và luật pháp đã là đáng ghi nhận và rất khó rồi. Bây giờ hỏi ai trong sạch từ đầu đến chân, trong suốt từ bé đến già, ai là người dám giơ tay.

Ở đây hầu hết đầu 2 thứ tóc, ít nhất hai ba chục năm va vấp kiếm tiền. Chấp nhận với nhau những cái ranh giới trắng đen, xam xám là đẹp rồi ạ. Không nên đòi hỏi rạch ròi quá.
À vâng, trên kia cháu thấy có cụ mợ thắc mắc nên cháu ngứa tay còm thôi chứ ko có ý gì. Nhiều lúc cháu thấy cháu cũng rảnh thật :((

Hanoi1919

Xe tăng
Đã lên mạng chơi và dùng nickname để ẩn danh rồi thì chúng ta ko nên tìm hiểu thân nhân của nhau làm gì.
Cháu đang định hỏi là chi phí nuôi SB có phải tính vào chi phí sinh hoạt gia đình hàng tháng không ạ? Nghe nói món đó dạo này tăng giá mới khiếp 😁

Batman

Xe điện
Đã lên mạng chơi và dùng nickname để ẩn danh rồi thì chúng ta ko nên tìm hiểu thân nhân của nhau làm gì.
Cháu đang định hỏi là chi phí nuôi SB có phải tính vào chi phí sinh hoạt gia đình hàng tháng không ạ? Nghe nói món đó dạo này tăng giá mới khiếp 😁
Không, cái này tính vào chi phí đầu tư, một dạng vốn đầu tư không hoàn lại

Chỉnh sửa cuối:

TVPL

Xe container
Xem chi tiêu của các cụ mợ mới thấy gấu nhà em lo toan giỏi, híc.