[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

XPQ

Xe cút kít
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.

Tiêu như nhà bác thì cự phách quá đi. Nhà em tổng chi ngân sách là bí mật chỉ vợ em biết, riêng phần em mỗi ngày 20k, mua bao thuốc thì nhịn cà phê hoặc ngược lại.

Yeuaibaygio

Xe container
Thế nên có lập thớt thì đưa dữ liệu cho chuẩn. Nào con em mẫu giáo tư, mà mẫu giáo tư thường cũng loanh quanh 5-6 củ 1 tháng, trường sang xịn mịn thì em ko tính; ăn full ở nhà, tháng thỉnh thoảng ăn 1-2 bữa sáng ngoài, trưa mang cơm đi mà phán câu 50 củ 1 tháng em chả tin nổi.
Cụ đi du lịch mới về chạy vào thớt à, thớt đã chuyển sang phần hội thi rang tôm lâu rồi :))

phuongmit

Xe cút kít
Cụ đi du lịch mới về chạy vào thớt à, thớt đã chuyển sang phần hội thi rang tôm lâu rồi :))
Qua đi chợ hết 18k chưa hết bàng hoàng, chiều nay nhận lệnh đại ca bảo tí nhận đồ sip tối chỉ phải đặt cơm thôy :)) dương luôn 2 chăm tiền đi chợ chiều

Yeuaibaygio

Xe container
Qua đi chợ hết 18k chưa hết bàng hoàng, chiều nay nhận lệnh đại ca bảo tí nhận đồ sip tối chỉ phải đặt cơm thôy :)) dương luôn 2 chăm tiền đi chợ chiều
Cụ hỏi kỹ chưa, khéo nhận ship COD là thanh toán 4 chăm đấy nhá :))

Tara01

Xe hơi
Công nhận cụ ak, VK ck em cũng không chi tiêu tiết kiệm các thứ, hạn chế ăn ngoài. Mang cơm đi làm cơ mà mỗi tháng cũng mất 30tr, có tháng 60tr. Ngồi xem mà giật mình, có con cái nhiều khoản linh tinh lắm. Cứ như này không biết bao giờ đủ tiền mua nhà :(. Nhiều lúc cũng hơi chênh vênh, kiểu làm chỉ đủ ăn
Em hay khuyên mấy bạn cùng phòng là nếu rấn được một chút thì cứ mua nhà đi rồi trả nợ dần, ít tiền thì mua nhà nhỏ trước, chờ đủ tiền mua nhà khó lắm, khi có.áp lực trả nợ mới tiết kiệm được và tìm cách tăng thu nhập tốt hơn. Thực tế là bạn nào cố mua rồi đều ổn hết, vất vả mấy năm đầu. Kể cả như em kêu tiêu tốn nhưng em mức tiêu vẫn khá là cơ bản và tiết kiệm so với thu nhập, có kế hoạch cụ thể nên từ 2 bàn tay trắng em cũng mua được nhà roài.

Hanoi1919

Xe tăng
E mà chịu được e cũng cho con em học tư. Cách nhà em hơn 100m từ cấp 1 đến cấp 3. Cơ bản nó sang xịn mịn quá nên e chịu. Cho đứa đầu vào, chẳng nhẽ đứa sau ko cho vào. 200 củ 1 đứa/1 năm chứ có ít đâu. Đó chỉ tính riêng tiền học trong trường. E tính nhẹ nhàng 2 đứa, cả ăn uống, ngoại khóa, cho bọn nhóc đi chơi thì 2đứa cũng đứt của em 500 củ 1 năm rồi :(( Mà cấp 1 e ưu tiên gần nhà, tư đắt thì e cho vào công gần nhà. Thế cho nhẹ đầu. Thế mà loanh quanh 1 tháng 1 đứa cũng gần 10 củ tiền học, bao gồm cả tiền học đàn ... @@
Thật ra là cha mẹ thì ai cũng muốn cho con mình được hưởng môi trường giáo dục tốt nhất. Nhưng khả năng của mình đến đâu thì nên chấp nhận đến đó chứ con nhà lính mà lại cứ tính theo kiểu nhà quan thì phải chấp nhận áp lực thôi. Muốn cho con đk tốt hơn thì cố gắng kiếm đc nhiều tiền hơn đi rồi tính.

ubisapro

Xe trâu
Thật ra là cha mẹ thì ai cũng muốn cho con mình được hưởng môi trường giáo dục tốt nhất. Nhưng khả năng của mình đến đâu thì nên chấp nhận đến đó chứ con nhà lính mà lại cứ tính theo kiểu nhà quan thì phải chấp nhận áp lực thôi.
Như em thì bao giờ cũng phải tính đến bền vững. Cho bọn nhóc theo thì chắc vẫn cố gồng được. Nhưng công việc mà đứt gánh hoặc kém đi thì lúc đó con em bơ vơ vì bản chất ko còn tích lũy để duy trì được lâu. Học mấy trường đó mà bảo nó chui vào công lại chắc càng khó nên tốt nhất cứ theo phương án an toàn. Tất nhiên áp lực sẽ tạo ra động lực kiếm tiền; nhưng nó ko đồng nghĩa với sẽ chắc chắn kiếm được tiền.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Em hay khuyên mấy bạn cùng phòng là nếu rấn được một chút thì cứ mua nhà đi rồi trả nợ dần, ít tiền thì mua nhà nhỏ trước, chờ đủ tiền mua nhà khó lắm, khi có.áp lực trả nợ mới tiết kiệm được và tìm cách tăng thu nhập tốt hơn. Thực tế là bạn nào cố mua rồi đều ổn hết, vất vả mấy năm đầu. Kể cả như em kêu tiêu tốn nhưng em mức tiêu vẫn khá là cơ bản và tiết kiệm so với thu nhập, có kế hoạch cụ thể nên từ 2 bàn tay trắng em cũng mua được nhà roài.
Em giống cụ cái này, có được 65% là mua thôi, chứ như nhà hà nội chỉ thấy nó giảm báo chí, đợi đủ tiền mua với nhiều người lao động là khó, nên bớt ăn tiêu lại mua nhà theo em là hợp lý

NP company

Xe hơi
Em giống cụ cái này, có được 65% là mua thôi, chứ như nhà hà nội chỉ thấy nó giảm báo chí, đợi đủ tiền mua với nhiều người lao động là khó, nên bớt ăn tiêu lại mua nhà theo em là hợp lý
Em ngược lại với các cụ. Em rất ngại vay mượn vì rất sợ áp lực nợ nần và cảm giác tiêu pha thiếu trước hụt sau nên cái nhà đầu tiên em mua có giá 1,5 tỷ khi trong tay em có 3 tỷ. Em lúc nào cũng phải có tiền mặt dự trữ mới an tâm vì công việc làm ăn ko phải lúc nào cũng như ý. Cấp 1 con em học trường công. Em chỉ cho học tư bắt đầu từ cấp 2 khi em tự tin đã có đủ tiền học tư cho con hết lớp 12 kể cả khi thất nghiệp ở nhà. Nói chung em ko bao giờ cố trong chi tiêu.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhà cụ nuôi 5 cháu không tiêu 15 triệu/tháng, cho hẳn là 25tr/tháng, được đâu nên không cần cố :D. Cụ sinh 5 cháu là xếp giải tự tin ngoại hạng rồi.
Chú Trục mới 2 tập rưỡi có 5 F1, tương lai thêm nữa k biết chừng Mợ ạ.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhiều gđ con học tư nên chi phí học hành cao, chứ học công thì cf ko đến nỗi. Như cụ chính ủy thì tiền ăn hết 20tr, tổng phần chi cố định 52tr. Nếu con học trg công thì cũng chỉ hơn 30tr/tháng thôi ah
Vâng, cụ í cũng có lý nhưng lại k cầu thị lắng nghe. Bệnh nghề nghiệp nặng sao í ạ?

just for fun

Xe lăn
E thấy nhiều cụ con học tư, chắc ko "chiến" đc trg công, cf học hành cao, xong cộng các khoản du lịch sang chảnh vào rồi kêu sống ở HN khó sống!? :D
Cấp mẫu giáo-1-2 thì thoải mái mà, nhà cháu cấp 2 gần trường có thể nói tốt nhất nhì quận, đúng tuyến vào chả mất xu nào nhưng cháu vẫn cho học tư. Vì quan điểm của cháu môi trường học tập, mối quan hệ với thầy cô, bạn bè là quan trọng nhất ở lứa tuổi này. F1 nhà cháu nó yêu trường, yêu lớp, yêu cô. Hiện đang trải qua giai đoạn ẩm ương nhưng cũng khá nhẹ nhàng.
cấp 3 hình thành tính cách rõ nét rồi thì cho chinh chiến trường công. Mục tiêu các trường top, nesu ko đỗ lại tiếp tục trường tư chứ ko trường công bằng mọi giá.
Nhiều nhà con học trường công nhưng để thi tiếp cấp 3 công thì đầu tư kinh khủng lắm, học ngày học đêm. Cháu thì cũng ko phải bằng mọi giá nên tiền học thêm lại chưa tốn gì, chỉ học ở trường và tự học. Nhờ ông anh trai thỉnh thoảng dạy cho 1 ít nâng cao, mua một tk học online, cứ cày nhuyễn ra là được. Còn nếu như ko đỗ thì vui vẻ học tiếp tư, lấy tiền học thêm kia bù vào phần chênh học phí là vừa đẹp mà ko quá căng thằng.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container