[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

Hoàng tử đỏ

Xe container
Phải mời cụ ấy sang bên Bắc Thăng Long xem hai vc công nhân thu nhập trên dưới 20tr nuôi 2 con mới đưa ra phương án đc.
E ở tỉnh, 2 vc công nhân, có cả công, viên chức, tổng thu nhập 12-15 tr vẫn là phổ biến ạ.

Hanoi1919

Xe tăng
Cụ thống kê chi tiêu mức sống cao 20% như cụ đọc báo, cụ tính cho 2 vc + 2 đứa con ở thủ đô với 20 tr/tháng tiêu như thế nào hộ em với, để em tham khảo và còn tiết kiệm ạ.
Thống kê thu nhập theo các tổ chức quốc tế mà báo đăng thì ai cũng hiểu là chưa được chính xác vì kinh tế Việt Nam vẫn khó có thể tính toán minh bạch đc hết nhưng cũng không phải không có căn cứ. Theo cụ thì ở Hà Nội bao nhiêu % đạt mức lương 50 triệu/1 tháng?
Các cụ cứ tính chi phí cho ăn đồ ngon, gạo séng cù, tháng vài lần ăn nhà hàng, học trường quốc tế, dân lập nổi tiếng, du lịch nước trong nước ngoài, nuôi 1;2 chiếc xe ô tô và bên trên còn có cụ kê cả chi phí cho người giúp việc vào nữa. Đấy không phải là mức sống của bình dân.

Thu nhập của nvvp tầm 15-20 triệu/1 tháng thì 2 vc cộng lại mới đc tầm 30-40 triệu. Vừa phải chi tiêu hàng tháng vừa phải tiết kiệm tiền để còn phòng lúc ốm đau, thất nghiệp nữa. Thu nhập thì hơn bình dân một tí nhưng ăn tiêu lại muốn đu theo kiểu của đại gia thì chẳng biết bao nhiêu cho đủ.
Thu nhập bình dân thì cho con học trường công lập gần nhà, ăn uống thịt cá rau dưa chợ dân sinh, ăn sáng thì ăn ở nhà vừa ngon vừa rẻ, thỉnh thoảng thích thì ra ngoài ăn nắm xôi, bát bún, phở… quán bình dân thôi.
Nhà cụ tính ăn uống hết nhiều vậy em thấy không hợp lý. Chẳng ai ngày nào cũng ra ngoài ăn phở, chẳng gia đình nào ngày nào cũng bày vẽ đủ món. Bữa ăn bình thường của gia đình thường thì cũng chỉ 1;2 món mặn(thịt, cá, tôm, cua…) đổi món, bát canh, đĩa cà, dưa muối thôi chứ sức đâu mà ngày nào cũng bày vẽ trừ khi nhà có Osin.

Politeboy

Xe tăng
Em hỏi ở đây có cụ nào tiêu 200k/ngày cho 4 người, 1 tháng hết 6 tr tiền ăn như cụ Politeboy ko ạ.
Politeboy ơi: Ở thủ đô ở đâu mà điện nước cho 4 người có 600 k/tháng vậy, em chuyển nhà đến ở với ạ.
Chứ nhà em, 3 điều hòa, 1 tủ lạnh, cơm điện, bếp từ... tháng nào điện nước cũng 2 tr.
Còn nữa, cụ dùng mạng dây chuối à, sao cụ dùng mạng nào rẻ vậy, 200 k mà dùng mạng tẹt ga cho 4 người. Em tính nhà em gói thấp nhất của mạng đây. 2 con + vợ gói 120k/tháng = 360 k, em dùng gói 300k, internet gói thấp nhất 265 k, tivi 100k, riêng điện thoại internet là > 1,1 tr/tháng

Rồi con cụ học ko mất đồng nào vậy ạ. Rồi cho con cụ học thêm tiếng Anh ở đâu mà 2,5 tr cho 2 đứa 1 tháng vậy cụ. Riêng nhà em tiền học thêm cho 2 đứa Toán + Anh, mỗi đứa đã 5M rùi cụ.
Rồi xe cụ đi xe gì mà nhà có 1 ô tô, 2 xe máy, xăng cụ tiêu 1 tháng có 1 tr cho cả 3 xe vậy cụ. Em tính sơ sơ xăng xe sữa chữa bảo trì hàng tháng cho 3 cái đã 4 tr rùi.

Chắc cụ cho em gặp mặt cái em vái ko những sư tổ mà là bố sư tổ ạ. Cụ đang sống ở thụ đô mà cụ tính em giật mình, tương cụ đang ở vùng sâu vùng xa ở bản nào đó...
Đã bảo cụ ăn tôm hùm kệ nhà cụ mà.
Em tiêu hơn mức trên nhiều, vì em thu nhập cao hơn thống kê của Tổng cục thống kê
Nhưng em cũng khách quan chứ không ảo tưởng như một số cụ mợ trên này về độ giàu có của dân ta
Vì khách quan nên em quan sát số đông, và có nói rằng nếu thu nhập của em giảm xuống thì em có thể chi tiêu theo mức liệt kê trên.
Các con số em liệt kê là hoàn toàn có trong thực tế, không như cụ nói rằng con số đó không tồn tại. Mạng 200k, xăng xe máy 300k, điều hòa chỉ dùng mấy tiếng ban đêm và chỉ những ngày trên 32 độ... là rất bình thường cụ nhé.
Nhắc lại, em chi tiêu cao hơn như vậy nhiều, cụ ăn tôm hùm kệ cụ, đang giải ảo cho một số cụ về sự giàu ảo và không bền vững của xã hội hiện nay.
P/S: chưa bao giờ lừa đảo nhan nhản như bây giờ.

TUCSON9389

Xe điện
chủ thớt đưa ra cái rõ ất ơ, ai bảo câu view cũng đúng. hơn 50tr 1 tháng trong đó 2 cái khoản học phí cho con và biếu nội ngoại thì đã gần 50% là những thứ mà ko phải nhà nào cũng phát sinh để rồi kêu tiêu nhiều. 2 cái khoản này cụ đẩy nó lên thành 100 triệu cũng được mà (cho con học trường quốc tế học phí 2000 usd, biếu ôb 50tr nữa)

kobietdatlagi

Xe tải
Thu nhập net sau thuế bên QĐ mà gần tỷ/năm là dạng lắm chứ ko phải dạng vừa đâu nên nói chuyện chi tiêu trung bình với tầng lớp cần lao nó rất khập khiễng.

quangzizi

Xe tăng
Em nói thật cụ ạ, con em ko có khả năng học trường công lập, nên học FPT thui, nên em đành cố. Cụ tính xem 2 đứa học phí 1 tháng là 25 củ rùi. Còn tất cả các chi phí khác, nhà em 10 năm nay khi tụi nó đi học thì 2 vc em vẫn thế, thu nhập 1 tỷ/năm. Mà ko có tý tích lũy nào. E nói thật, nhiều khi điện thoại hỏng, muốn mua cái mới nhất mà đánh cắn răng mua cái đời sâu, ví dụ như năm nay IP 15 thì em chỉ dám xài IP11 cụ ạ.

Học trường công thì học phí họ có 1 tr/tháng, ko có xe ô tô, con cái ko học thêm. Chứ sống 30 tr tháng như cụ nói cũng vất vả đó cụ.
Em tính cho cụ: 30tr/tháng thì giật gấu vá vai đó cụ, em tính sơ sơ cho 2 vc + 2 con ko có ô tô
Điện + nước: 2tr/tháng
Điện thoại + tivi + wifi: 1 tr
Học phí : 2 tr
Học thêm: 5 tr
Tiền xăng xe + sửa xe: 2 tr
Tiền ăn: (150k/ngày/người) = 150k x 4 x 30 = 18 tr
-------------------------
Sơ sơ đã 30 tr rồi. Còn các khoản dưới bằng 0

Tiền ma chay hiếu hỉ: 0
Tiền mua lặt vặt áo quần, giày dép: 0
Tien con đi choi, tham wan với lớp: 0
Tiền đi du lịch: 0
Tiền mua thuốc, khám bệnh: 0
Tiền cafe la cả:0

Nếu 2 vc + 2 con thu nhập 30 tr/tháng sống ở thụ đô, có nhà riêng thì gọi là cận nghèo, còn ko có nhà riêng mà đi thuê nhà gọi là nhà nghèo rồi cụ ơi. Còn nhà em thu nhâp 1 tỷ/năm tính là trên hộ nghèo ạ.
Cụ viết rất thực tế, tiền học tiền ăn tiền các loại chả tỷ. Giờ dân HN thu nhập cao lắm rồi toàn 100tr tháng đổ lên cả nhà chứ không tiền đâu vừa sống vừa mua nhà mua xe?

Nhưng thu nhập cũng đã tăng gấp 2 lần 10 năm trước
Thậm chí 4 - 8 lần

Mấy cty vừa đến lớn, lương trưởng phòng 60-80tr

10 năm trước nghe lương 30tr/ thang là trầm trồ.

Giờ thấy bình thường

Lương cccm tăng lên, nhẽ nào lương người khac ko tăng lên

Thu nhập tăng lên, đóng góp vào chi phí

Âu cũng là logic

Hay là chúng ta mong thu nhập đầu người cứ 2000$ mãi mãi?
Em nói rồi phải nhìn chi chứ nhìn thu làm gì, tiêu hàng tháng đã 30tr 40tr rồi xe cộ nhà cửa thì một GĐ ở HN 100tr++ tháng là quá bình thường, không thì tiền đâu ra?

Hoàng tử đỏ

Xe container
cụ tính xem trung tá lương hiện hưởng là bao nhiêu với cụ. Cụ bảo bộ đội nghỉ ngơi là cụ chưa ở trong môi trường rồi. Chứ 24h là ở đơn vị, cụ sinh hoạt 11 chế độ ngày nó cũng hết, cụ ở lại, đêm đếm có chuyện gì cụ ngủ được à. Rồi lính nó say, nó đi chơi về muộn, cụ kemeno à.

Em thì chỉ cho tiền vợ thui cụ, còn đi với ái thì toàn ái cho tiền ạ. Khoản đó, e k mất cụ ơi....
BC với Cụ là sinh hoạt 11 chế độ e cũng từng được hưởng rồi, e lạ gì. Bộ đội thì quản chặt theo chế độ trực ở cơ quan, đơn vị, chứ CA làm việc hành chính là chủ yếu.
Cụ quan hệ với Ái, Ái cho tiền cụ, vậy Cụ vi phạm đạo đức lối sống òi.

starsn

Xe điện
Đi làm để tồn tại trong môi trường công sở khó sống một mình mợ ạ, càng thu nhập cao càng khó co hẹp quan hệ. Bảo các cụ ông mang cơm đi hầu như là bất khả thi, vì đi ăn cùng cũng là một cách giao lưu. Chưa nói làm tư nhân thì ngoài chia đều, nếu có sự kiện gì cứ ông nào làm sếp, ông nào thu nhập cao thì đứng dậy rút ví trả tiền. Kiếm tiền thì cũng phải tiêu, chứ giờ ai quần quật 8-10 tiếng một ngày xong đi về, không ăn không uống, không bạn bè, nhất là làm các ngành liên quan đến kinh tế, kinh doanh. Cụ bà thì không thẩm mỹ không này kia đã đành rồi, như thế này là son phấn cũng nhịn luôn. Ở một số công sở thì để mặt mộc đi làm cũng là không lịch sự. Em không biết nói sao chứ kiếm nhiều thì chi cũng nhiều, bao giờ cũng tăng tỉ lệ thuận. Rất khó để không tiêu pha gì, mà thu nhập cứ thế tăng. Có thể em không làm các công việc kỹ thuật nên em không rõ, có thể chỉ cần làm việc với máy tính cả ngày mà thu nhập vẫn cao, đồng thời ít có nhu cầu giải tỏa stress tái tạo sức lao động.
Chắc tuỳ quan điểm từng người thôi mợ, em cũng làm kinh tế, lương ổn & em sống thế đấy. Chồng em cũng là CXO cty VN nhỏ nhỏ mà cũng sống thế luôn, có sự kiện rút ví ra trả tiền thì về sẽ claim lại, nói chung không đáng kể đâu.

Ngay hồi VN đi làm em thấy nhiều người nói như mợ, nhưng gd em (& một số bạn bè của em) vẫn sống thế & sống ổn.

Nhà em thích sống kiểu đó, vẫn thế từ xưa đến nay, dù ít tiền hay nhiều tiền chứ không phải khổ sở gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng tử đỏ

Xe container
Cụ viết rất thực tế, tiền học tiền ăn tiền các loại chả tỷ. Giờ dân HN thu nhập cao lắm rồi toàn 100tr tháng đổ lên cả nhà chứ không tiền đâu vừa sống vừa mua nhà mua xe?

Em nói rồi phải nhìn chi chứ nhìn thu làm gì, tiêu hàng tháng đã 30tr 40tr rồi xe cộ nhà cửa thì một GĐ ở HN 100tr++ tháng là quá bình thường, không thì tiền đâu ra?
Một phần nhỏ thôi cụ. Phần đông người lao động là công nhân, người làm công ăn lương, người làm dịch vụ, phục vụ như grap...

Yeuaibaygio

Xe container
200k/ người/ ngày là 18tr/ tháng cho nhà 3 người, 30tr/ tháng cho nhà 5 người ý ạ?

Em tính thế này nhé,

thịt 120k/ kg (cả lợn, cá & gà công nghiệp, gom chung trứng luôn). 1 người mỗi ngày 3 lạng thịt -> 3 người 30kg/ tháng = 3tr6
Rau, gạo, mắm muối thêm từng ấy nữa = 3tr6
Trái cây 1tr
--> 8tr5 là đủ nhu cầu dinh dưỡng cho gia đình.
Nếu bắt buộc thì cũng phải chi 6tr tiền chợ một tháng, nhưng như em nói là bố mẹ nhịn cho con ăn ấy Mợ.

Như nhà em thì không mua gà công nghiệp, cá nuôi ở chợ em cũng ít mua. Ngoài thịt lợn cũng phải mua thịt bò và tôm, cá biển nữa. Thi thoảng mua tí hải sản. Còn cũng trứng, đậu, lạc Mợ nhé. Cuối tuần ăn sáng, cà phê, thi thoảng ăn ngoài 300k/suất. Hôm nào chồng em đi vắng, 2 mẹ con lười nấu thì làm 2 suất bít tết 90k/suất (em san bớt thịt cho F1).

Hoa quả nhà em 1 tr/tháng không đủ, em cũng chẳng mua xa xỉ hoa quả ngoại gì, đa số hoa quả địa phương hoặc miền Nam thôi. Thêm ít sữa tươi, sữa chua, đồ ăn vặt nữa.

Nhà em 3 người thì bình quân 5-6tr/tháng nhưng đông người thì có khi lại giảm đi vì người ăn ít người ăn nhiều bù nhau.

Yeuaibaygio

Xe container
E ở tỉnh, 2 vc công nhân, có cả công, viên chức, tổng thu nhập 12-15 tr vẫn là phổ biến ạ.
Ở tỉnh đa số lương mức này nhưng cụ để ý thì họ đều có việc làm thêm để kiếm thu nhập khác đấy ạ. Xung quanh em đa số như vậy.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Ở tỉnh đa số lương mức này nhưng cụ để ý thì họ đều có việc làm thêm để kiếm thu nhập khác đấy ạ. Xung quanh em đa số như vậy.
K phải ai cũng làm thêm được đâu Mợ. Làm công việc chính cũng cả ngày, chưa kể tăng ca. Làm thêm có may chăng công, viên chức ạ.

crazyman.eps

Xe tải
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
nhà cụ chi tiêu thế này thu nhập 1 năm phải tầm hơn củ to thì mới đỡ lại đc ý nhỉ. Nhà em dân số cũng như nhà cụ, con cũng học tư, nhà xe đủ mà chi tiêu chắc bằng nửa nhà cụ thôi

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nếu bắt buộc thì cũng phải chi 6tr tiền chợ một tháng, nhưng như em nói là bố mẹ nhịn cho con ăn ấy Mợ.

Như nhà em thì không mua gà công nghiệp, cá nuôi ở chợ em cũng ít mua. Ngoài thịt lợn cũng phải mua thịt bò và tôm, cá biển nữa. Thi thoảng mua tí hải sản. Còn cũng trứng, đậu, lạc Mợ nhé. Cuối tuần ăn sáng, cà phê, thi thoảng ăn ngoài 300k/suất. Hôm nào chồng em đi vắng, 2 mẹ con lười nấu thì làm 2 suất bít tết 90k/suất (em san bớt thịt cho F1).

Hoa quả nhà em 1 tr/tháng không đủ, em cũng chẳng mua xa xỉ hoa quả ngoại gì, đa số hoa quả địa phương hoặc miền Nam thôi. Thêm ít sữa tươi, sữa chua, đồ ăn vặt nữa.

Nhà em 3 người thì bình quân 5-6tr/tháng nhưng đông người thì có khi lại giảm đi vì người ăn ít người ăn nhiều bù nhau.
Kết câu: e san bớt thịt cho F1. Chuẩn phụ nữ VN, giàu vị tha nhân ái, chiều chồng, thương con.

Hoàng tử đỏ

Xe container
nhà cụ chi tiêu thế này thu nhập 1 năm phải tầm hơn củ to thì mới đỡ lại đc ý nhỉ. Nhà em dân số cũng như nhà cụ, con cũng học tư, nhà xe đủ mà chi tiêu chắc bằng nửa nhà cụ thôi
Vậy là nhà Cụ giàu bằng nửa nhà cụ í, hoặc là gấp đôi ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
K phải ai cũng làm thêm được đâu Mợ. Làm công việc chính cũng cả ngày, chưa kể tăng ca. Làm thêm có may chăng công, viên chức ạ.
Em lại thấy số làm thêm đông lắm. Còn làm cách nào thì tùy người.
Trường hợp việc chính toàn thời gian + tăng ca được có 6-7tr/tháng mà 2 vợ chồng vẫn làm là họ lựa chọn vậy. Em biết một số trường hợp như vậy thì 1 người sẽ nghỉ công ty để làm tự do kiếm thu nhập cao hơn, chỉ để 1 người làm công ty thôi.
Còn những trường hợp quần quật làm công ty ngày mười mấy tiếng thì họ cũng được mười mấy triệu/tháng.

Politeboy

Xe tăng
Không khổ sở nhưng cũng không tiêu tổng thể 14,5tr/tháng được :D. Có thể do cụ ông nhà mợ làm CXO là chức danh thuần túy vận hành, làm chuyên môn là chính nên như vậy. Dù sao thì cụ ông thế cũng quá ngoan ạ. Ông í không uống ở ngoài chắc ở nhà cũng uống bia, uống trà,... chứ sao bắt ông í ăn 50k/ngày giờ?
Không phải 14.5 triệu thì có thể là 15-16 triệu
Ăn quá 6 triệu thì có thể giảm sinh nhật quần áo du lịch một chút...
Tóm lại là em muốn phản bác quan điểm sai trái của một số cụ tiêu nhiều và kêu ca rằng tốn kém
Dân ta còn nghèo, thậm chí rất nghèo, thống kê chính thức chỉ ra như vậy.
Các cụ may mắn kiếm tốt ( bỏ qua chuyện lùa gà hoặc có mục đích xấu) thì cũng không nên làm mọi người bị ảo tưởng về thực tế ngoài kia.

Yeuaibaygio

Xe container
Kết câu: e san bớt thịt cho F1. Chuẩn phụ nữ VN, giàu vị tha nhân ái, chiều chồng, thương con.
Không đến nỗi phải nhịn Cụ ạ :D. Suất cũng nhiều thịt em không ăn hết, trung niên ăn nhiều đạm vào là thấy khó tiêu ngay. Mà em có bệnh không nên ăn nhiều thịt đỏ.

phamkynam

Xe buýt
Cụ tính thế thì không chính xác được