[Funland] Nhà các bác một tháng chi tiêu hết bao nhiêu ở Hà Nội

starsn

Xe điện
Bạn em, thu nhập bằng 1 nửa nhà em, nhà có 2 vc, thu nhập 1 năm là 500 tr, sống ở thủ đô hà nội, con cái học trường công lập nhé. 2VC nó cũng như 2 vc em, cũng ko có tiêu fa gì mạnh tay, mà hết tháng là hết tiền, ko tích được đồng nào phòng thân.
Nào, cụ nào tính em chi phí thực tế cho 4 người ở thủ đô, 2 đứa học cấp 2 chuẩn bị lên cấp 3. Chi thực tế tiết kiệm lắm xe 1 tháng tiêu hết bao tiền.

Em nói thật, trong này có cụ nào cầm tiền chi tiêu hàng tháng ko, các cụ tính xem lương tháng 50 củ chi cho 4 người lớn ở thụ đô nó chật vật đến mức nào.
Nhà cụ tiêu pha đến thoải mái thì thôi thì đương nhiên là sẽ tốn. Có ai ngày nào cũng ăn phở Bát Đàn cả nhà xong về kêu cs chật vật không :|

Thật ra ăn uống thì khó nói, người già ăn khác, trẻ con ăn khác, như nhà cụ gì 2 con trai tuổi lớn thì ăn tốn phết. Nhà em con gái mà sườn chua ngọt mua 1kg ở siêu thị (ngon, không cục) gần 200k thì chỉ đủ cho bà ấy 1 bữa trưa và 1 bữa tối 2 người - chưa kể rau củ, gia vị, hành tỏi. Đi học thì ngày bét ra 1 hộp DL Milk thanh trùng với 1 sưa chua ĐL tầm 25 k, 1 quả xoài Cát Chu cũng tầm 15- 20 k rồi. Nghỉ hè thì còn nhiêu hơn - ít nhất 1 sưa tươi 450ml, 1 sữa chua, 1 kem hoặc bánh, vài loại hoa quả --> ăn vặt healthy đã gần 100k rồi.
Phải công nhận là chi tiêu ở HN giờ tốn cực. Nhà em 2 người, ăn sáng ở nhà ăn trưa ở trường hoặc cơ quan, đi lại bằng bus thi thoảng đá tý Grab/ taxi, không cà phê, trà sữa, không gội đầu ngoài hàng, gần như không ăn hàng (em thích tự nấu), khám chữa bệnh có bảo hiểm công ty mua mà 1 năm em tính tầm 400 tr.
Tiền học: 18 tr học tư và học thêm (3 năm cấp 3 tốn ác luôn, cấp 2 tầm 10tr)
Phí dịch vụ, điện nước, iternet: 2 tr
Chi phí đi lại bus với grab, taxi, điện thoại: 1 tr
Yoga, bơi; 1 tr
Giúp việc theo giờ cọ vệ sinh, lau kính: 500k
Ma chay, hiếu hỉ, quan hệ bạn bè đồng nghiệp 1.5 tr (1 đám cưới giờ bét ra là 500k rồi)
Ăn và linh tinh còn lại kiểu dầu gội, nước giặt, viên rửa bát... 6 - 8 tr
Trung bình 30 - 32tr/ tháng
Chưa kể quần áo, giày dép, mỹ phẩm thường mua khi có cục thưởng hoặc tư vấn ngoài gi mới chi. (Mức trung hình, ko thấp, ko.cao)
Chưa kể du lịch
Chưa kể biếu bố mẹ hay mua đồ cho bố mẹ.
Mức sống không quá thấp nhưng cũng phải tiết kiệm chứ không hề thoải mái.
30-32tr nhưng tiền học đã 18tr, sinh hoạt chỉ 12 - 14tr thực ra là cũng khá đơn giản rồi.

Nhà em bình thường muốn tiết kiệm thì cũng chi tiêu kiểu như vậy. Không cần tiết kiệm thì tiền ăn + đi chơi nhiều hơn, còn các khoản cơ bản giống gần hết.

Yeuaibaygio

Xe container
30-32tr nhưng tiền học đã 18tr, sinh hoạt chỉ 12 - 14tr thực ra là cũng khá đơn giản rồi.

Nhà em bình thường muốn tiết kiệm thì cũng chi tiêu kiểu như vậy. Không cần tiết kiệm thì tiền ăn + đi chơi nhiều hơn, còn các khoản cơ bản giống gần hết.
Ở đâu cũng có thể tiêu thế này, chứ cụ ấy list ra rồi kêu Hà Nội đắt đỏ là phiến diện. Em thấy như các cụ ấy kêu thì HN chỉ hơn phí quản lý chung cư và gửi xe thôi, còn đâu đắp vào người: tiền học của con, tiền ăn (ở nhà và ăn ngoài) tiền nội ngoại hiếu hỷ xã giao, sữa và thực phẩm chức năng, hoa quả + ăn vặt... thì ở tỉnh cũng chả khác gì. Ở tỉnh cũng có ôn thi chuyên 1 triệu/học sinh/buổi, học thêm đủ mức giá, cũng đủ thứ hàng xa xỉ, cũng có yoga với gym cao cấp, có thuê lau nhà...

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Ở đâu cũng có thể tiêu thế này, chứ cụ ấy list ra rồi kêu Hà Nội đắt đỏ là phiến diện. Em thấy như các cụ ấy kêu thì HN chỉ hơn phí quản lý chung cư và gửi xe thôi, còn đâu đắp vào người: tiền học của con, tiền ăn (ở nhà và ăn ngoài) tiền nội ngoại hiếu hỷ xã giao, sữa và thực phẩm chức năng, hoa quả + ăn vặt... thì ở tỉnh cũng chả khác gì. Ở tỉnh cũng có ôn thi chuyên 1 triệu/học sinh/buổi, cũng đủ thứ hàng xa xỉ.
Ôn thi chuyên 1 triệu/ buổi/ hs chắc thuê thầy HN về chứ tiền học thêm ở NĐ chúng em rẻ lắm. Tầm 50k/ buổi/hs ( học nhảy, học vẽ, học ôn thi vào cấp 2, cấp 3....)

Nowherelands

Xe buýt
Em thấy bây giờ đồng tiền mất giá ghê quá :( cách đây 2 3 năm cầm 1tr đi chợ mua đc nhiều thứ giờ thấy chả đc gì mấy. Nhà em mới có 1 bé 5 tuổi học trường tư, chưa có xe ô-tô mà hôm rồi em với vk ngồi làm cái bảng thống kê hàng tháng trung bình tiêu hết bao nhiêu, ngồi tính toán một hồi thấy 1 năm tiêu hết tầm 610tr các bác ạ. Em thấy shock quá. Mà nhà e cũng ko thuộc kiểu ăn chơi gì, em với vk thì hầu như 100% mang cơm đi làm, cũng hay ăn sáng ở nhà với 1 tháng may ra ra ngoài ăn 1 lần, có ông bà gửi gạo với thi thoảng gửi thịt và trứng ở quê ra. Cuộc sống giờ kiếm tiền đã khó, giữ đc tiền càng khó hơn.
Lập thớt câu view vớ vẩn không đúng với thực tế. Trên thì bảo ông bà còn phải gửi gạo thịt ra thêm cho dưới lại phán biếu ông bà nội ngoại mỗi bên 4 triệu/tháng. Thế nhà khác lại biếu 40 triệu tháng rồi lại kêu làm hơn 100 triệu mà không đủ chi nhỉ.

tunglam2806

Xe tăng
Thật ra ăn uống thì khó nói, người già ăn khác, trẻ con ăn khác, như nhà cụ gì 2 con trai tuổi lớn thì ăn tốn phết. Nhà em con gái mà sườn chua ngọt mua 1kg ở siêu thị (ngon, không cục) gần 200k thì chỉ đủ cho bà ấy 1 bữa trưa và 1 bữa tối 2 người - chưa kể rau củ, gia vị, hành tỏi. Đi học thì ngày bét ra 1 hộp DL Milk thanh trùng với 1 sưa chua ĐL tầm 25 k, 1 quả xoài Cát Chu cũng tầm 15- 20 k rồi. Nghỉ hè thì còn nhiêu hơn - ít nhất 1 sưa tươi 450ml, 1 sữa chua, 1 kem hoặc bánh, vài loại hoa quả --> ăn vặt healthy đã gần 100k rồi.
Phải công nhận là chi tiêu ở HN giờ tốn cực. Nhà em 2 người, ăn sáng ở nhà ăn trưa ở trường hoặc cơ quan, đi lại bằng bus thi thoảng đá tý Grab/ taxi, không cà phê, trà sữa, không gội đầu ngoài hàng, gần như không ăn hàng (em thích tự nấu), khám chữa bệnh có bảo hiểm công ty mua mà 1 năm em tính tầm 400 tr.
Tiền học: 18 tr học tư và học thêm (3 năm cấp 3 tốn ác luôn, cấp 2 tầm 10tr)
Phí dịch vụ, điện nước, iternet: 2 tr
Chi phí đi lại bus với grab, taxi, điện thoại: 1 tr
Yoga, bơi; 1 tr
Giúp việc theo giờ cọ vệ sinh, lau kính: 500k
Ma chay, hiếu hỉ, quan hệ bạn bè đồng nghiệp 1.5 tr (1 đám cưới giờ bét ra là 500k rồi)
Ăn và linh tinh còn lại kiểu dầu gội, nước giặt, viên rửa bát... 6 - 8 tr
Trung bình 30 - 32tr/ tháng
Chưa kể quần áo, giày dép, mỹ phẩm thường mua khi có cục thưởng hoặc tư vấn ngoài gi mới chi. (Mức trung hình, ko thấp, ko.cao)
Chưa kể du lịch
Chưa kể biếu bố mẹ hay mua đồ cho bố mẹ.
Mức sống không quá thấp nhưng cũng phải tiết kiệm chứ không hề thoải mái.
30-32tr là chưa có tiền ăn phỏng mợ? Nếu cộng tất cả chi tiêu chắc phải cỡ 55-60tr. Nhà mợ 2 ngừoi tiêu vậy là ác liệt phết rồi đấy.

Nowherelands

Xe buýt
Ôn thi chuyên 1 triệu/ buổi/ hs chắc thuê thầy HN về chứ tiền học thêm ở NĐ chúng em rẻ lắm. Tầm 50k/ buổi/hs ( học nhảy, học vẽ, học ôn thi vào cấp 2, cấp 3....)
Chẳng hiểu quê cụ ấy ở đâu chém học phí cấp 3 tư cũng 3-4 triệu/tháng, ngang học phí ở HN.
NĐ mình học Nguyễn Công Trứ tất tần tật cũng chỉ 1tr800K thôi.

Yeuaibaygio

Xe container
Đúng đấy Cụ ạ. Con em vừa thi chuyên Anh nên em biết, giá nào cũng có. 1 triệu/buổi là học giáo viên chuyên ngữ ĐH QG Hà Nội, nhóm nhỏ. Hoặc như con nhà em học giáo viên tỉnh lớp 30 học sinh có 60k/buổi.
Học thêm nó vô cùng lắm, con học từ cấp 2 trở lên thì sẽ cập nhật dần các hình thức, thầy cô từng môn và mức giá. Giá 40-60k/buổi chủ yếu là học ngay thầy cô trên lớp và/hoặc các nhóm đại trà 30-40 học sinh.
Học Ielts cũng tốn, có rẻ hơn thủ đô đâu.

Chỉnh sửa cuối:

kobietdatlagi

Xe tải
Việc ông bà gửi gạo thịt ra với biếu ob 4tr/tháng có mâu thuẫn gì đâu cụ. Nhà em cũng ăn gạo ob gửi, thỉnh thoảng lại có gà, trứng gà nữa nhưng cũng thỉnh thoảng biếu tiền ob đây. Nhà em nghèo nên ko biếu ob cố định hàng tháng nhưng ngày nọ ngày kia vẫn biếu. Ob em cũng nghèo nên khi ob cần tiêu khoản gì lớn cũng là bọn em chi. Sau này ob già yếu mình cũng phải lo. Nên giờ dù có nghèo kiểu gì cũng phải chi tiêu tiết kiệm còn để dành tiền cho những lúc ấy, chứ cứ tiêu nhẵn như chùi thì sau làm thế nào? Em đồ các cụ mợ tiêu sạch số tiền kiếm được là cũng có đủ mọi thứ nhà cửa xe cộ đất đai, tài khoản tiết kiệm cũng hàng chục con số, rồi ob 2 bên đều có ts, thu nhập tốt ko cần phải nhờ đến con cháu, ko chừng còn cho ngược lại nên mới tự tin tiêu hết như vậy.

Yeuaibaygio

Xe container
Chẳng hiểu quê cụ ấy ở đâu chém học phí cấp 3 tư cũng 3-4 triệu/tháng, ngang học phí ở HN.
Em chém làm gì. 3-4 triệu bao gồm học sáng và học cả buổi chiều tại trường dân lập đó luôn. F1 em vừa thi vào 10 nên em phải tìm hiểu cả phương án dân lập kẻo không kịp trở tay, may không phải dùng đến. Em hỏi những người quen có con học ở đó và giáo viên dạy ở đó cụ ạ.

starsn

Xe điện
Ở đâu cũng có thể tiêu thế này, chứ cụ ấy list ra rồi kêu Hà Nội đắt đỏ là phiến diện. Em thấy như các cụ ấy kêu thì HN chỉ hơn phí quản lý chung cư và gửi xe thôi, còn đâu đắp vào người: tiền học của con, tiền ăn (ở nhà và ăn ngoài) tiền nội ngoại hiếu hỷ xã giao, sữa và thực phẩm chức năng, hoa quả + ăn vặt... thì ở tỉnh cũng chả khác gì. Ở tỉnh cũng có ôn thi chuyên 1 triệu/học sinh/buổi, học thêm đủ mức giá, cũng đủ thứ hàng xa xỉ, cũng có yoga với gym cao cấp, có thuê lau nhà...
Vâng, giả sử HN có 800 quán sang sang (400k/ người/ bữa) trong khi có 8tr dân, mà cứ thấy "bạn bè ai cũng vào quán ấy" là mình cũng phải tương đương thế mới thoải mái, nghĩa là mình đang chi tiêu ở mức 1%, 1 phần nghìn cao nhất ở thành thị, đắt đỏ là phải rồi.

Ví dụ Hà Nội 1 năm có 100,000 học sinh lớp 12, có bao nhiêu học sinh lớp 12 học trường tư học phí hơn 7tr/ tháng? Thông thường 300 học sinh/ trường, sơ qua không quá 20 trường, tương đương 5-6% thôi, đắt cũng phải, vì trong top 5% đắt đỏ mà.

Nowherelands

Xe buýt
Em chém làm gì. 3-4 triệu bao gồm học sáng và học cả buổi chiều tại trường dân lập đó luôn. F1 em vừa thi vào 10 nên em phải tìm hiểu cả phương án dân lập kẻo không kịp trở tay, may không phải dùng đến. Em hỏi những người quen có con học ở đó và giáo viên dạy ở đó cụ ạ.
Sáng hay chiều vẫn là học phí đã bao gồm, trừ khi cụ tính cả tiền ăn và nghỉ bán trú, xe đưa đón.......và còn tùy trường, nhưng ở đây bàn đến trường bình dân thôi chứ trường tư cao cấp hay có tí quốc tế thì mấy chục triệu/tháng cũng có.
Học phí ở tỉnh của cụ như vậy cao hơn con em học tư ở HN rồi, con nhà em 3 triệu tháng chia tròn tất tần tật cả tiền gửi xe và quỹ phụ huynh luôn.

Yeuaibaygio

Xe container
Sáng hay chiều vẫn là học phí đã bao gồm, trừ khi cụ tính cả tiền ăn và nghỉ bán trú, xe đưa đón.......và còn tùy trường, nhưng ở đây bàn đến trường bình dân thôi chứ trường tư cao cấp hay có tí quốc tế thì mấy chục triệu/tháng cũng có.
Học phí ở tỉnh của cụ như vậy cao hơn con em học tư ở HN rồi, con nhà em 3 triệu tháng chia tròn tất tần tật cả tiền gửi xe và quỹ phụ huynh luôn.
Con em chưa học tư nên em không nắm được chi tiết như cụ (gửi xe, quỹ PH...). Em chỉ hỏi áng chừng tổng chi phí/tháng để xem mình có kham được không thôi. À em bổ sung là mức 3-4 tr/tháng là lớp chọn trường dân lập đó (cả khối chục lớp có 2 lớp chọn), còn lớp thường thì tầm dưới 2tr như cụ nói.
Bọn nó còn có ca học thêm 17h - 18h30 ngay tại trường, không có mục xe đưa đón.
Đấy là em tìm hiểu nhưng chắc là chuẩn vì em quen 3 phụ huynh có con học lớp 10, 11, 12 ở đó. Còn kiểm chứng kỹ hơn thì không có cơ hội vì con em vừa đỗ công lập rồi.

phuongmit

Xe cút kít
Cấp 3 tư ở HN total tháng 3tr à cụ [-O<

Nowherelands

Xe buýt
Con em chưa học tư nên em không nắm được chi tiết như cụ (gửi xe, quỹ PH...). Em chỉ hỏi áng chừng tổng chi phí/tháng để xem mình có kham được không thôi. À em bổ sung là mức 3-4 tr/tháng là lớp chọn trường dân lập đó (cả khối chục lớp có 2 lớp chọn), còn lớp thường thì tầm dưới 2tr như cụ nói.
Bọn nó còn có ca học thêm 17h - 18h30 ngay tại trường, không có mục xe đưa đón.
Đấy là em tìm hiểu nhưng chắc là chuẩn vì em quen 3 phụ huynh có con học lớp 10, 11, 12 ở đó. Còn kiểm chứng kỹ hơn thì không có cơ hội vì con em vừa đỗ công lập rồi.
Bàn việc chi phí cụ phải lấy mức phổ thông phổ biến, chứ lấy lớp chọn hay ôn chuyên 1:1 ra để nói rằng chi phí cao thì nó lại không đúng thực tế.

alceste

Xe điện
Cấp 3 tư ở HN total tháng 3tr à cụ [-O<
Có chứ, chính xác hơn là dân lập cụ Mít a. Đinh Tiên Hoàng còn có 1.1M thôi, ăn trưa 50k/ngày.
Con nhà em học Phương Nam h là May school, học phí 2 củ, ăn trưa 40k/bữa học cả sáng lẫn chiều trừ thứ 5.
Con nhà mình học ko tốt nên đỗ trường làng nhàng nhưng lớp có bạn đỗ BKHN và NEU, ngoại thương.
Vì con nhà em học kém nên hết cấp 22 vợ chồng có lượn một vòng tất cả các trường dân lập quanh khu vực, hóa ra có rất nhiều sự lựa chọn.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Trường Nguyễn Công Trứ là trường tư chắc hàng đầu ở NĐ cụ nhỉ? Giá học phí thì e ko rõ nhưng lương giáo viên ở đó khá phết đấy ạ. Xin vào đấy học e nghe nói còn mất mấy chục củ, nhiều khi còn phải có quan hệ !

Yeuaibaygio

Xe container
Bàn việc chi phí cụ phải lấy mức phổ thông phổ biến, chứ lấy lớp chọn hay ôn chuyên 1:1 ra để nói rằng chi phí cao thì nó lại không đúng thực tế.
Em tính cho chính nhà em cụ ạ. Nếu con em phải học dân lập thì em sẽ cho nó học lớp chọn. Còn học lớp thường cũng phải nhao ra ngoài học thêm 2 củ/tháng thì tổng cũng thế.

Nowherelands

Xe buýt
Trường Nguyễn Công Trứ là trường tư chắc hàng đầu ở NĐ cụ nhỉ? Giá học phí thì e ko rõ nhưng lương giáo viên ở đó khá phết đấy ạ. Xin vào đấy học e nghe nói còn mất mấy chục củ, nhiều khi còn phải có quan hệ !
Cháu em đang học lớp 10 năm nay lên 11 ở đây nên em nắm chắc chắn luôn học phí cụ ạ, khối vừa tổ chức đi liên hoan ở Ngăm trước khi nghỉ hè.

Nowherelands

Xe buýt
Có chứ, chính xác hơn là dân lập cụ Mít a. Đinh Tiên Hoàng còn có 1.1M thôi, ăn trưa 50k/ngày.
Con nhà em học Phương Nam h là May school, học phí 2 củ, ăn trưa 40k/bữa học cả sáng lẫn chiều trừ thứ 5.
Con nhà mình học ko tốt nên đỗ trường làng nhàng nhưng lớp có bạn đỗ BKHN và NEU, ngoại thương.
Vì con nhà em học kém nên hết cấp 22 vợ chồng có lượn một vòng tất cả các trường dân lập quanh khu vực, hóa ra có rất nhiều sự lựa chọn.
Chắc cháu nhà cụ học cách đây vài ba năm rồi. Con nhà em vừa tốt nghiệp xong, ơn giời cũng đỗ xét tuyển sớm cả Neu, Hanu và BA.

Chỉnh sửa cuối: