[Funland] NHÀ BÓNG - Háo hức với cuộc thi dự đoán kết quả VCK Euro- 2020

Xế Độp

Xe điện
Anh Pum với anh Độp thế nào rồi ạ? Có bị hậu Covid ko ạ?
Hic, sau gần 2 tháng hậu covid quật, giờ em tự dưng ăn như heo ý. Lúc nào cũng ăn, đi làm cứ vừa gõ phím vừa nhai, bánh kẹo đầy ngập ngăn bàn. Lúc nào ko có gì ăn là bủn rủn, người ngợm khó chịu.
Nhưng tối thì cứ bị mất ngủ, có hôm thức trắng đêm.
Anh bị đến hôm nay 7 ngày rồi, test hôm qua vẫn còn 2 vạch, chắc vài hôm nữa mới hết :D

Xế Độp

Xe điện
Tuỳ từng cơ địa của mỗi người. Như G nhà cháu cùng tiêm mũi 3 với nhà cháu từng ngày từng giờ, bệnh lý nền tuy ko có nhưng cơ thể kém, trái nắng trở giời là có vấn đề ngay, bị xương khớp với tiền đình liên tục. Thế mà F0 trước nhà cháu 1 ngày, sang ngày thứ 5 test đợi đủ 15' vạch T mới mờ mờ, coi như đã khỏi. Còn nhà cháu cả chục năm nay chả nghỉ ốm ngày nào, thế mà sau 5 ngày test // vẫn nét căng đồng thời triệu chứng ho, ngạt mũi vẫn chưa nhẹ đi.
Cụ mới bị ngày thứ 3 phải táng loại thuốc kháng virus(Molnupiravir 400) vào đi, loại này hiệu quả tức thời luôn đấy.
Em chỉ đau họng, chảy mũi, ho nhẹ mấy ngày đầu, giờ thấy bình thường rồi nhưng test vẫn lên;
Được cái ăn uống tốt, chả mất mùi vị gì :D

NgocDmax

Xe tăng
Tuỳ từng cơ địa của mỗi người. Như G nhà cháu cùng tiêm mũi 3 với nhà cháu từng ngày từng giờ, bệnh lý nền tuy ko có nhưng cơ thể kém, trái nắng trở giời là có vấn đề ngay, bị xương khớp với tiền đình liên tục. Thế mà F0 trước nhà cháu 1 ngày, sang ngày thứ 5 test đợi đủ 15' vạch T mới mờ mờ, coi như đã khỏi. Còn nhà cháu cả chục năm nay chả nghỉ ốm ngày nào, thế mà sau 5 ngày test // vẫn nét căng đồng thời triệu
chứng ho, ngạt mũi vẫn chưa nhẹ đi.
Cụ mới bị ngày thứ 3 phải táng loại thuốc kháng virus(Molnupiravir 400) vào đi, loại này hiệu quả tức thời luôn đấy.
Em 2 ngày đầu sốt nhẹ 37-37.2, ho vài tiếng…nay thì êm hẳn, đo thấy 36.6.
Ngày đầu e có uống 2 viên gì đó ghi hạ sốt giảm ho…thành phần chính là para300mg…và vài viên C sủi thế thôi…hy vọng ko tái nặng những ngày tiếp theo. Chắc e hên thuộc loại triệu chứng nhẹ, e cũng lứa 7x, ko trẻ khoẻ nhưng ko có bệnh nền, ngày thường vẫn tu được rượu hihii

Chỉnh sửa cuối:

Seduxen

Xe điện
Em hôm kia vừa đi ăn, cafe cùng 1 người bạn gần như cả ngày, lại còn ăn chung 1 hộp bánh bông lan. Qua bạn ý kêu sốt, đau đầu, sớm nay test nhanh ra dương. Vấn đề nó năm ngoài từng dương 1 lần rồi. Bảo lần này vật vã kinh khủng hơn lần trước.
Em giờ mà dính lại chắc ... Hic, nghe tin thôi tự dưng thấy đau đầu. :((
Khu nhà em cũng nhiều người tái mắc Covid lắm.

Pumzen

Xe ba gác
Em hôm kia vừa đi ăn, cafe cùng 1 người bạn gần như cả ngày, lại còn ăn chung 1 hộp bánh bông lan. Qua bạn ý kêu sốt, đau đầu, sớm nay test nhanh ra dương. Vấn đề nó năm ngoài từng dương 1 lần rồi. Bảo lần này vật vã kinh khủng hơn lần trước.
Hôm trước a đọc 1 tin nói về tái nhiễm Covid, thấy bảo lứa tuổi trên 40 tỉ lệ tái nhiễm rất hãn hữu, chủ yếu rơi vào lứa trẻ. Bài báo nói về mức độ nặng nhẹ của ng tái nhiễm cũng chả ra nặng hơn và nhẹ hơn, tuy nhiên tử vong đối với ng tái nhiễm là cực hiếm.

NgocDmax

Xe tăng
Kinh quá nhỉ, thế khi nào mới bình yên chứ…cứ bảo sống chung được rồi, chung con khỉ khô, vài lần nhiễm mà 1 lần nặng là đủ ẳng rồi!

Seduxen

Xe điện
Kinh quá nhỉ, thế khi nào mới bình yên chứ…cứ bảo sống chung được rồi, chung con khỉ khô, vài lần nhiễm mà 1 lần nặng là đủ ẳng rồi!
Thì thế ạ. Cứ bảo sống chung, rồi miễn dịch cộng đồng bla bla... Đâu cứ phải từng F0 rồi là vô tư, an tâm. :(
Bạn em nó còn chả biết nguồn lây đợt tái này từ đâu.

hxduong

Xe lăn
Thì thế ạ. Cứ bảo sống chung, rồi miễn dịch cộng đồng bla bla... Đâu cứ phải từng F0 rồi là vô tư, an tâm. :(
Bạn em nó còn chả biết nguồn lây đợt tái này từ đâu.
Cứ nói chung với nó như cúm mùa nay kia, chứ em thấy chung vào mắt 🥲
Cứ f0 cái là nhà cửa bộn bề, công việc đình đốn mà không sao xoay được. Như em đây, chỗ gửi con có người f0 thế là từ thứ 2 đến giờ phải ở nhà coi con, 2 bố con cứ quần quật cả ngày mà việc mãi không tròn :(

Seduxen

Xe điện
Khẩn!
Em nhờ các anh đẹp trai, chị xinh gái nhà mình đã từng hoặc đang là F0, hoặc có người nhà là F0 hoặc ko phải F0 giúp em vấn đề này ạ.
Nếu ai có những thắc mắc về Covid hoặc điều trị Covid thì cho em xin câu hỏi, hoặc tất cả mọi ý kiến thắc mắc liên quan Covid với ạ. Nếu câu hỏi nào chưa từng lên báo em thì em sẽ đăng luôn. Em sẽ nhờ chuyên gia dịch tễ học, bác sĩ hàng đầu giải đáp. Em sau khi nổ F0 đầu tiên ơ cơ quan thì bị dí làm thêm mảng này, trong khi chuyên của em là khác hoàn toàn cơ :(( .
Mọi người tham khảo kiểu câu hỏi như trong bài này. Có gì thì p/m trực tiếp cho em, chứ đừng hỏi trong link trên báo, nhiều khi em ko follow được.
Mọi người giúp em để em kiếm tí nhuận bút sống qua ngày. Em cảm ơn nhiều nhiều!

Pumzen

Xe ba gác
Khẩn!
Em nhờ các anh đẹp trai, chị xinh gái nhà mình đã từng hoặc đang là F0, hoặc có người nhà là F0 hoặc ko phải F0 giúp em vấn đề này ạ.
Nếu ai có những thắc mắc về Covid hoặc điều trị Covid thì cho em xin câu hỏi, hoặc tất cả mọi ý kiến thắc mắc liên quan Covid với ạ. Nếu câu hỏi nào chưa từng lên báo em thì em sẽ đăng luôn. Em sẽ nhờ chuyên gia dịch tễ học, bác sĩ hàng đầu giải đáp. Em sau khi nổ F0 đầu tiên ơ cơ quan thì bị dí làm thêm mảng này, trong khi chuyên của em là khác hoàn toàn cơ :(( .
Mọi người tham khảo kiểu câu hỏi như trong bài này. Có gì thì p/m trực tiếp cho em, chứ đừng hỏi trong link trên báo, nhiều khi em ko follow được.
A vừa gửi câu hỏi về SpO2 đến bs rồi đấy, chả biết gửi đc ko sau khi bên báo bắt đăng nhập hay đăng ký gì đấy rồi loanh quanh thấy mất nội dung ( a gõ phải mất 15') a đã hỏi, thế là a out luôn. :))

Seduxen

Xe điện
A vừa gửi câu hỏi về SpO2 đến bs rồi đấy, chả biết gửi đc ko sau khi bên báo bắt đăng nhập hay đăng ký gì đấy rồi loanh quanh thấy mất nội dung ( a gõ phải mất 15') a đã hỏi, thế là a out luôn. :))
Để em kiểm tra lại. Vì câu hỏi vào đây thì có thể bạn khác làm. Mà người khác làm thì toàn hỏi mấy bác sĩ Google hoặc bác sĩ trên Facebook thôi, toàn để tên Nhóm bác sĩ điều trị F0, F1...
Không như em, em hỏi trực tiếp các bs viện lớn luôn, đảm bảo chuẩn. 👌

Pumzen

Xe ba gác
Để em kiểm tra lại. Vì câu hỏi vào đây thì có thể bạn khác làm. Mà người khác làm thì toàn hỏi mấy bác sĩ Google hoặc bác sĩ trên Facebook thôi, toàn để tên Nhóm bác sĩ điều trị F0, F1...
Không như em, em hỏi trực tiếp các bs viện lớn luôn, đảm bảo chuẩn. 👌
A đang có 1 ca này chả biết xử lý dư là và khá hoang mang. Nếu e biết có thể tư vấn a luôn hoặc đưa câu hỏi này hỏi bs xem thế nào.
Con bé nv của a bị nhiễm Covid, sau 8-9 ngày test chỉ còn 1 vạch C, nó thỉnh thoảng ho khùng khục, mấy ngày đầu thì nhiều nhưng thuyên giảm 1-2 ngày gần đây. Tưởng nó khỏi rồi thì đùng phát chiều nay bà con kêu khó thở, không thở nổi. Nó hoảng loạn khóc lên lại càng khó thở làm nhà anh cuống cuồng chả biết thế nào. Lúc đó nó bảo bủn rủn người, rất sợ.
A đo SpO2 thì nó vẫn bình thường, 97-98, nhiệt độ 36,4 độ. Con bé nv mới 18t, đã tiêm 2 mũi Pfizer, người dân tộc rất khoẻ ko có bệnh tật gì.

NgocDmax

Xe tăng
Khẩn!
Đúng ra cụ nên mở 1 thớt riêng, ae diễn đàn sẽ ủng hộ thôi, hơn nữa cũng ý nghĩa và thiết thực mà, như e cũng lắm thắc mắc cần giải đáp, covid coveo chán quá…
Sẵn thì e hỏi luôn, dù thớt này klq…
1 ng sau khi fo thì xác suất đề kháng đến mức không nhiễm là trong bao lâu? Nếu gặp chủng virus khác của lần fo trước (delta/Omi/…) ngay sau đó chỉ 1 time ngắn thì bị nhiễm luôn phải không? Vậy đã.

Seduxen

Xe điện
A đang có 1 ca này chả biết xử lý dư là và khá hoang mang. Nếu e biết có thể tư vấn a luôn hoặc đưa câu hỏi này hỏi bs xem thế nào.
Con bé nv của a bị nhiễm Covid, sau 8-9 ngày test chỉ còn 1 vạch C, nó thỉnh thoảng ho khùng khục, mấy ngày đầu thì nhiều nhưng thuyên giảm 1-2 ngày gần đây. Tưởng nó khỏi rồi thì đùng phát chiều nay bà con kêu khó thở, không thở nổi. Nó hoảng loạn khóc lên lại càng khó thở làm nhà anh cuống cuồng chả biết thế nào. Lúc đó nó bảo bủn rủn người, rất sợ.
A đo SpO2 thì nó vẫn bình thường, 97-98, nhiệt độ 36,4 độ. Con bé nv mới 18t, đã tiêm 2 mũi Pfizer, người dân tộc rất khoẻ ko có bệnh tật gì.
Hậu Covid anh ơi. Em cũng khó thở ko chịu nổi, thậm chí đến giờ vẫn hơi khó thở, nhất là lúc căng thẳng.
Nhiều người Covid ko triệu chứng như em, nhưng hậu Covid thì bị suy đa tạng luôn.

Seduxen

Xe điện
Đúng ra cụ nên mở 1 thớt riêng, ae diễn đàn sẽ ủng hộ thôi, hơn nữa cũng ý nghĩa và thiết thực mà, như e cũng lắm thắc mắc cần giải đáp, covid coveo chán quá…
Sẵn thì e hỏi luôn, dù thớt này klq…
1 ng sau khi fo thì xác suất đề kháng đến mức không nhiễm là trong bao lâu? Nếu gặp chủng virus khác của lần fo trước (delta/Omi/…) ngay sau đó chỉ 1 time ngắn thì bị nhiễm luôn phải không? Vậy đã.
Thường thì sau 6-7 tháng mới nguy cơ nhiễm lại. Nhưng chủng virus khác thì có thể bị nhiễm ngay. Em nhờ anh chị em trong nhà hỗ trợ thôi, chứ ko quan trọng lắm. Tính em ngại chỗ đông người. :D
Câu trả lời ở bài này ạ

Chỉnh sửa cuối:

hxduong

Xe lăn
Em vừa hòa nhập cộng đồng từ sáng sau 1 tuần nằm nhà :D
Ngay từ ngày thứ 3 sau khi 2 vạch, em thử lại đã 1 vạch rồi nhưng cứ ở nhà cho chắc. Em không có triệu chứng gì nếu không tự tay test thì cũng không biết. Không ho sốt, không mất mùi vị... coi như mọi thứ bình thường luôn.
Nói chung là ngoài chén cật lực em không dùng 1 viên thuốc nào.

tt0812us

Xe điện
Ngay từ ngày thứ 3 sau khi 2 vạch, em thử lại đã 1 vạch rồi nhưng cứ ở nhà cho chắc. Em không có triệu chứng gì nếu không tự tay test thì cũng không biết. Không ho sốt, không mất mùi vị... coi như mọi thứ bình thường luôn.
Khổ thân anh, em đang Thanh Hoá, vừa xem trận Đông Á Thanh Hoá - SHB Đà Nẵng.

Seduxen

Xe điện
Huhu, em bị nhiễm lần 2 trong vòng 2 tháng.
Cứ bảo chủng omicron thì nhẹ hơn, nhanh khỏi hơn mà lần này em bị nặng hơn, ko thiếu triệu chứng nào, khó chịu dã man, cả tuần chưa có dấu hiệu khỏi, vẫn 2 vạch căng nét.
Stress luôn!