Chi hội Nhà 16:Cuối năm bận rộn, gà qué lộn xộn về chuồng đê....

Sirius xanh

Xe tải
Em cần tư vấn vụ sửa nhà

Số là em mới mua căn cc để ở, nhà mới 100% nhưng em thấy cần phải thay đổi, sửa sang lại vài mục cho tiện sinh hoạt, trong nhà Gà em biết có nhiều chuyên gia về vụ này; cây nhà lá vườn , các cụ giúp em nhá:

1. Em định lát sàn gỗ công nghiệp để thay cho nền đá hiện tại, vậy loại nào nên chọn để đảm bảo chất lượng (theo tiêu chuẩn bình dân thôi ạ);
2. Em định dán Giấy tường hoặc lăn sơn -> về mặt thẩm mỹ và dễ vệ sinh(bọn trẻ nhà em hay vẽ lên tường) thì phương án nào tốt hơn; em có tham khảo vụ Giấy dán được quảng cáo là của Hàn quốc giá 1,1tr/cuộn thì có ổn không...
3. Bếp nên sử dụng bếp gas hay Bếp từ; Bếp hồng ngoại... các cụ phân tích giúp

Thanh kiu en vốt ca các cụ:D

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Sáng nay tưởng được bữa miễn phí mình cứ hồn nhiên ra gọi bát mỳ cốc cafe, gọi cho gia chủ đíu thấy thằng lào nò mặt. Chán 8h40 phi về cq luôn.

Photon dạo này cực kỳ vớ vẩn, nói chung uy tín bản thân trong cá độ = 0

KuugIA

Xe tăng
Website
www.travelviet.vn
Em có vài ý kiến chủ quan để bác tham khảo.
- Ván sàn nên lát ván Malai hoặc bất cứ loại nào nhưng nên lót ván chứ đừng lót ván bột giấy. Hoặc cụ có thể lót sàn tre cũng được, loại này hơi đắt chút nhung độ bền cao mà cũng khá đẹp.
- Tường theo em nên lăn sơn vì trẻ con nó nghịch bẩn đi lại sơn lại hoặc lấy nước rửa sạch là xong. Dán tường chỉ dành cho nha không có trẻ con, đã dán rồi thì không thể sơn lại được mà rất hay bị mốc. Nhà em đang bị đây.
- Bếp ga thì tốn diện tích nhưng cái nồi nào cũng nấu được, hai cái còn lại thì không. Mất điện cũng dùng được.

heroesdaubu

Xe điện
Tối qua vừa gặp ở gốc đa Vũ Thạnh, định bẻ cái guơng về soi lại thôi

Sáng nay tạt đầu Khoai lang ở Đại Cồ Việt chỗ rẽ vào Hoa Lư.

Công nhận đi xe máy là éo ai nhận ra miềng cả, chắc do phủi quá :D
Mấy lão kêu anh quá, thôi lần sau ko độ đẹo gì nữa nhá.

kenu97

Xe container
Em có quan điểm thế này vì e đã từng ở trường hợp như a cách đây mấy năm rồi.
mấy cái vđ a đưa ra khá đơn giản. E tưởng giờ tìm thợ thiết kế, thi công và chốt với nó mới mệt

1, Theo e nên dùng sàn gỗ, đừng dùng nền gạch, mùa hè có vẻ mát mà mùa đông lạnh quắn mít, mà trẻ con tha hồ nghịch, ngã cũng đỡ sợ. sàn gỗ như a Cu nói, sàn gỗ CN như năm ngoái nhà e vừa lát lại có 230k/m dùng bóng lộn, cũng thích./ Nguyên bản nhà e dùng sàn gỗ chống xước nhưng có 1 lần bị ngập nc ở ban công do tắc cống thoát, thành ra năm ngoái phải lát lại sàn.

2, Giấy dán tường hay sơn: quan trọng nhất là theo tông thiết kế. Nếu nhà a có thiết kế lại thì phải tùy thuộc theo hiện đại hay đơn giản hay đồ gỗ cổ xưa. Còn nếu ko a cứ sơn mỗi phòng khách và bếp cho em, còn phòng ngủ a dán giấy dán tường cho nó ấm cúng vì nó là riêng tư của mình, mới lại các bà vợ thì thường 10 bà cả 10 thích giấy dán tường phòng ngủ. giấy dán thì gọi thằng Minhthang46 nó làm cho, thằng này tuy hay chặt chém anh em nhưng đc cái mình cứ nợ nó đến cuối năm trả tiền cũng đc =))

3, Có điều kiện a chơi bếp từ loại 2 từ 1 hồng ngoại cho em, chủ yếu nấu bếp từ, cái nồi nào mà ko muốn vứt thì dùng sang hồng ngoại,
Bếp ga lích kích hàng tháng cứ thay ga, mà rủi ro cao hơn nhiều so với bếp điện. Nhất là nhà có trẻ con thì nên dùng bếp điện.
Ga bây giờ cũng ~500k/ bình, tính ra 1 gia đình với 500k tiền điện nấu thoải mái.
Mà mua bếp âm nhá, chứ đừng mua loại bếp dương nổi lên trên bàn trông xấu bỏ xừ
Nếu thi thoảng mất điện thì là cơ hội cho cả nhà đi ăn hàng, ăn KFC hay Pizza gì đó cho đổi món.

còn toilet, phòng tắm, giường tủ bàn ghế, TV tủ lạnh a có cần tư vấn nữa ko :))

scopion84

Xe tải
EM có mấy góp ý nhé:

1. Về sàn gỗ thì rất OK nếu nhà có trẻ con, có điều nước đổ ra 1 cái là anh phải lau ngay và luôn, chứ ko để lâu ngày no mốc đấy. Mà đấy còn là nứoc sạch chứ nếu rượu hay nước mắm hay sữa gì đó là vỡ mặt thớt

2.Em ủng hộ phương án dán tường của CT, phòng ngủ của mình nên dán, nhưng dán theo kiểu điểm nhấn chứ đừng dán đều, phòng em dán cả 4 bức, còn cả trần nữa nên trông ko đặc sắc. có thể kết hợp vừa lăn sơn, vừa dán giấy.

3. Bếp thì nên dùng loại mixte từ + điện, cụ vào mấy TTTM đi 1 vòng nó quảng cáo 1 đống, tha hồ chọn, nhưng chi phí cũng chát đấy.

4. Toalet thì cụ sắm cái nắp có điều khiển, xịt rửa, sấy khô phê lắm, độ 16 củ thôi =))

heroesdaubu

Xe điện
Em vào hóng lấy kinh nghiệm.
Theo em nếu cụ ở lâu dài thì nên thuê thiết kế lại toàn bộ cho hợp nhau, mình tự làm sau lại thấy cái nọ đá cái kia là phiền lắm

vsemi

Xe đạp
Nhà e đang dùng san gỗ robina, khe rất khít, chất lượng tốt, giá cả cũng vừa tầm kụ ạ.

laixechuanchi

Xe hơi
Nhà đẹp quá. giấy tờ ntn hả cụ, có sổ đỏ chưa? hay mới chỉ là HD mua bán hả cụ?

Photon

Xe tải
Mấy lão kêu anh quá, thôi lần sau ko độ đẹo gì nữa nhá.
Ui giời, anh có độ gì với mấy lão ấy đâu. Mấy con Gà đấy định ăn vạ đấy :D
Giờ thời buổi khó khăn, bận đi làm túi bụi. Ô tô còn chẳng dám đi, chỉ đi xe máy.
Xèng đâu mờ đi trả ăn sáng cafe cho mấy chú Gà ấy =))

heroesdaubu

Xe điện
Ui giời, anh có độ gì với mấy lão ấy đâu. Mấy con Gà đấy định ăn vạ đấy :D
Giờ thời buổi khó khăn, bận đi làm túi bụi. Ô tô còn chẳng dám đi, chỉ đi xe máy.
Xèng đâu mờ đi trả ăn sáng cafe cho mấy chú Gà ấy =))
Anh tỉnh đấy, giờ người khôn của khó, có kiếm bộn hoặc ko kiếm đc thì vẫn bảo là ko có tiền anh nhỉ:D

Sirius xanh

Xe tải
ôi, cám ơn cụ Chủ, cụ Phó và các cụ..., Nhà em mới chuyển vào SG rồi nên không sợ vụ lạnh "quắn ***" nữa\:D/. Nhà em cũng thích giấy dán tường và dán xen lẫn cùng với lăn sơn em nghĩ là rất hạp, nhưng cái vụ chọn giấy loại nào chắc pải nhờ bạn minhthang tư véo giúp thêm nhé.........
ghi nhận ý kiến đóng góp của các cụ, cho em hỏi kỹ thêm chút nữa:
- Cái vụ sàn tre là như thế nào cụ Phó nhể, cụ tả kỹ hơn giúp em chút
- Vụ Bếp âm, Chỉ tụt mua loại đó của hãng nào vậy, giá rổ có hợp lý không..?
@ Cụ đầu bự: em cũng chọn bên tư vấn rồi, nhưng mình cũng cần đưa ra ý tưởng trước cho họ để tính toán thiết kế.../ cố mua xong cái nhà là hoa hết cả mắt, thêm cái vụ sửa thêm này nữa là khá ban căng ..hihi..

Khoai lang

Xe buýt
mua cc trong SG chắc mềm mại hơn so vấy HN lão nhẩy??

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com

heroesdaubu

Xe điện
Nếu làm mẫu cái đầu mợ sẽ được làm phờ di đấy hoặc sẽ đc giảm. Ko biết phò té ai làm chưa

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Nếu làm mẫu cái đầu mợ sẽ được làm phờ di đấy hoặc sẽ đc giảm. Ko biết phò té ai làm chưa
Ẹc, em tưởng mụ làm rồi? Hay là đóng sofa phòng khách?
-----------
Rủ nhau làm đê :x

heroesdaubu

Xe điện
Ẹc, em tưởng mụ làm rồi? Hay là đóng sofa phòng khách?
-----------
Rủ nhau làm đê :x
Em đóng sofa phòng khách ấy chứ. Kiểu cho forte hình như là cụ ấy có rồi ko phải đo nữa nên yên tâm ko phải làm chuột bạch đâu. Đợt này em mua sắm độ đẹo nhiều là gấu nó thịt=))