[Funland] Nguyên Viện trưởng Toán học: 'Chuẩn tiến sĩ mới là nỗi hổ thẹn với thế giới'

Trạng thái
Thớt đang đóng

pham minh

Xe container

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Tiến sĩ, Thạc sĩ, thậm chí Đại học, mà không có bằng tiếng Anh như IELS thì thật ra là trình độ học sinh. Tất cả kiến thức của VN, đều học của Tây phương hay Soviet cả. Từ Toán học, Sinh học, Vật lý...không biết tiếng Anh, không đọc hiểu được thì coi như ko biết gì.
Giờ Tiến sĩ cứ IELTS 7.0; Thạc sĩ 6.0; cứ trình cái bằng IELTS ra trước, xem 1 năm có mấy người ???

Chaien Nguyen

Xe tăng
Ở VN chúng ta chưa phân biệt 2 hệ thống đào tạo là thực hành (nghề) và Hàn lâm nên cũng chưa phân biệt được 2 loại Tiến sĩ là TS thực hành và TS Hàn lâm. Hàn lâm thì định hướng là nghiên cứu thì đúng rồi, nhưng TS thực hành nó lại khác không thể theo định hướng nghiên cứu Hàn lâm được.

S.kien

Xe hơi
Em lại chỉ nhớ có cụ tiến sĩ 3 mấy tuổi lên of tuyển vợ gần đây.

cerat

Xe container
Website
www.cerat.com.vn
chúng ta chả hơn thế giới cái gì thì ít nhất cũng hơn được số lượng tiến sỹ.. phải làm thế để sau này con cháu còn nở mày nở mặt đứng sánh vai ngang với các cường quốc năm châu

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Bằng IELTS không thể mua được, check online; mà cần phải học tiếng Anh. Không có tiếng Anh thì lõ mõ tiếng việt với nhau à ? Mà kiến thức ở VN có gì ngoài mấy cuốn sử, với sách thuốc Nam của Lê Hữu Trác.

Đề xuất của em là đúng, nhưn 99% sẽ ko chấp hành, tán thành, vì....học tiếng Anh rất khó, không gian manh được.

Ngày xưa tiến sĩ phải chữ Hán, thời Pháp phải tiếng Pháp.

Trong trường ĐH giờ, như ông hay phỏng vấn BBC là Lê Văn S, khoa sử trường ĐH Tổng hợp dạy sử mà không biết chữ Hán, thì dạy cái gì ??? Giáo viên kinh tế lên giảng còn dạy học sinh, kinh tế là kinh bang tế thế.

Chỉnh sửa cuối:

MercS450L

[Tịch thu bằng lái]
Ở Việt nam em thấy cứ "Sĩ" là ko ổn rồi :))

darthvader

Xe điện
Với thực tế được trải nghiệm từ thằng em họ vừa tiến sĩ, thì em không còn tin lắm cái mác tiến sĩ in trên danh thiệp của kha khá nhiều vị :)

binhnhi95

Xe hơi
Bây giờ cứ đỗ TS là lập bia rùa (như ở Văn Miếu) rồi bày ở Bất Bạt thì liệu có đủ không hả các cụ?

King_crimson

Xe tải
Anh chị em học thạc sĩ bên Mỹ, tiến sĩ bên Úc mà thấy trầy da tróc vẩy ra. Sau này làm giảng viên bên Úc mà áp lực nghiên cứu rất lớn. Hầu như năm nào cũng phải cố có 1 vài bài đăng trên các tạp chí của Mỹ, Châu Âu thì mới mong được đánh giá tốt. Đấy là trường top 5 của Úc

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Thế hệ 6x 7x, hay thời trước như cụ nhà N Lân nổi tiếng, học 5 năm ở Bằng Tường mà không biết chữ Hán. Rồi mấy cụ đi học Liên Xô, ở Đức,...đều không thể thạo tiếng Đức, tiếng Nga,...vì chủ yếu đi buôn. Học khó lắm. Không mấy ai học được. Anh nào học được thì mới giỏi thật sự. Đúng là tiến sĩ, thạc sĩ.
Đi dạy sử, học sinh nó hỏi phong kiến là gì, thì phải biết gốc tiếng Anh của nó, từ mà Marx dùng, rồi dịch ra Hán Việt,...thế này thế kia. Chứ còn cứ phong kiến là chỉ gì thời nhà Chu phân phong,...thì vứt.

Tony_Le

Xe container
Chắc quả này là các cụ bên Khoa học xã hội cầm cờ! :P

Riêng em vẫn quan niệm rằng bậc TS là phải có đóng góp gì mới cho khoa học - công nghệ - kỹ thuật, hoặc luận thuyết được chứng tỏ tính đúng đắn, đi vào cuộc sống, nếu là bên khoa học xã hội. Làm với em mà không có ít nhất 2 bài trên tạp chí quốc tế có uy tín, được xếp loại, thì cứ cày tiếp!
Và em cũng rất đồng ý TS thì nên làm chuyên môn, đừng làm quản lý.

Trước khi mở rộng đầu ra cho TS, cần phải có thống kê xem hàng năm, sản phẩm khoa học của mỗi vị là những gì. Và nên có chế độ bãi bỏ bằng TS nếu như vị TS nào đó "ngủ" quá lâu. :D
Sao lại bãi bỏ bằng tiến sỹ, bãi thì bãi giáo sư nếu ông không dạy dỗ ai. TS thật họ chính là họ, còn họ có cống hiến cho khoa học hay nghiên cứu chưa thành thì kệ người ta chứ. Tiến sỹ ở ta ngủ quá lâu là vì họ không phải là tiến sỹ thật.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tiến sĩ, Thạc sĩ, thậm chí Đại học, mà không có bằng tiếng Anh như IELS thì thật ra là trình độ học sinh. Tất cả kiến thức của VN, đều học của Tây phương hay Soviet cả. Từ Toán học, Sinh học, Vật lý...không biết tiếng Anh, không đọc hiểu được thì coi như ko biết gì.
Giờ Tiến sĩ cứ IELTS 7.0; Thạc sĩ 6.0; cứ trình cái bằng IELTS ra trước, xem 1 năm có mấy người ???
5.0 mà giảm còn 35%. 7.0 thì nó lại đi Tây hết, chắc chỉ còn cỡ 5%.. Cụ đặt chuẩn cao quá, Hàn, Nhật, Pháp cũng chỉ cần 5.5 IELTS thôi. Đây qui chế mới lại qui định 5.5 (chứng chỉ các.trường ĐH VN cấp vẫn được - chô này màu mỡ nè).

Chaien Nguyen

Xe tăng
Thế hệ 6x 7x, hay thời trước như cụ nhà N Lân nổi tiếng, học 5 năm ở Bằng Tường mà không biết chữ Hán. Rồi mấy cụ đi học Liên Xô, ở Đức,...đều không thể thạo tiếng Đức, tiếng Nga,...vì chủ yếu đi buôn. Học khó lắm. Không mấy ai học được. Anh nào học được thì mới giỏi thật sự. Đúng là tiến sĩ, thạc sĩ.
Đi dạy sử, học sinh nó hỏi phong kiến là gì, thì phải biết gốc tiếng Anh của nó, từ mà Marx dùng, rồi dịch ra Hán Việt,...thế này thế kia. Chứ còn cứ phong kiến là chỉ gì thời nhà Chu phân phong,...thì vứt.
Hic cụ N. Lân cụ ý là chủ biên cuốn từ điển Hán Việt đầu tiên ở VN đấy cụ nhé, ko biết tiếng Hán mà lại biên soạn được từ điển. Cụ đừng nói là ngày xưa người khác biên soạn hộ cụ ý nhé, haizzz

uman

Xe tăng
Sao lại bãi bỏ bằng tiến sỹ, bãi thì bãi giáo sư nếu ông không dạy dỗ ai. TS thật họ chính là họ, còn họ có cống hiến cho khoa học hay nghiên cứu chưa thành thì kệ người ta chứ. Tiến sỹ ở ta ngủ quá lâu là vì họ không phải là tiến sỹ thật.
Cũng phải cực đoan chút thì mới loại bỏ nổi đám mua bằng chỉ để leo cao, cụ ạ. :)

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Bạn học ĐH với em hồi đó có mẹ làm ở chính trường này nên điểm thi hết môn của cô bé này luôn cao nhưng không ai chấp/phục[-X! Ra trường ở lại làm GV ai trong lớp cũng tủm tỉm cười [-X ! Mịa giờ hình như cũng là TS hay sao ấy! Xàm quá!>:)
giống lớp e thế, con gái làm lớp trưởng luôn, bố bạn ấy lúc đó mới là trường phòng qhe quốc tế, mà đến lúc e ra trường mấy năm đã lên được hiệu trưởng, bạn ý cũng toàn điểm cao nhất lớp, thầy hỏi bải trả lời cứ ngơ ngơ, giờ giữ lại trường làm GV , rồi đi nghiên cứu sinh ở Somali hay sao ý, chắc cũng tiến sỹ rồi

tuhuan

[Tịch thu bằng lái]
Hic cụ N. Lân cụ ý là chủ biên cuốn từ điển Hán Việt đầu tiên ở VN đấy cụ nhé, ko biết tiếng Hán mà lại biên soạn được từ điển. Cụ đừng nói là ngày xưa người khác biên soạn hộ cụ ý nhé, haizzz

Mời cụ đọc cuốn này.

3077

Xe container
Mấy lò ấp bên XH nó bị giảm chỉ tiêu lẫn doanh thu từ khi yêu cầu chuẩn Quốc tế, giờ được thở phào rồi còn gì.
Nói thật là làm TS ngành XH ở VN nếu ra được bài báo quốc tế "chuẩn" thì chắc chỉ dân đi nước ngoài mới ra được. Riêng dân làm TS KHTN thì chuyện ra bài Scopus/SCI thường trong lộ trình rồi nên chả ảnh hưởng mấy.
Anyway, một điều tuyệt vời ở VN chúng ta là GS/TS như là tiêu chuẩn để làm quản lý....
Mấy ngành TS nghiên cứu về ảng mà đăng báo quốc tế thì đăng đâu nhỉ, hay mình tự phát hành báo trong nước nhưng version quốc tế :D

Accent3590

Xe tải
Nhà quản lý ko cần có tư duy của người nghiên cứu KH à cụ? Haiz
Có thì tốt quá, nhưng không được đưa vào điều kiện xem xét bổ nhiệm. Về cơ bản tiến sỹ thực thụ họ say mê và ham thích nghiên cứu, giảng dạy hơn là đi làm quản lý nhà nước

lamthanhngoc

Xe tải
Mấy lò ấp bên XH nó bị giảm chỉ tiêu lẫn doanh thu từ khi yêu cầu chuẩn Quốc tế, giờ được thở phào rồi còn gì.
Nói thật là làm TS ngành XH ở VN nếu ra được bài báo quốc tế "chuẩn" thì chắc chỉ dân đi nước ngoài mới ra được. Riêng dân làm TS KHTN thì chuyện ra bài Scopus/SCI thường trong lộ trình rồi nên chả ảnh hưởng mấy.
Anyway, một điều tuyệt vời ở VN chúng ta là GS/TS như là tiêu chuẩn để làm quản lý....
Đúng như cụ nói, chủ yếu dân NCS Việt Nam đi nước ngoài mới có thể viết nhiều bài báo quốc tế và họ chủ yếu dân đi học ở các nước dùng ngôn ngữ giảng dạy là tiếng Anh, Pháp, Đức ( bonus Nhật, Sing) chứ không phải là Đài Loan, Hàn Quốc, Thái Lan.
Còn các bạn trong nước muốn làm TS thì sao? Họ sẽ cùng các NCS đã đi nước ngoài về cùng nhau viết 1 bài báo, đăng lên các trang quốc tế, thế là họ cũng có bài báo "quốc tế". Đấy là em nói dân làm TS KHTN. Và em thấy TS KHTN ở VN còn khó hơn làm ở nước ngoài.
Dân kinh tế, luật,... thì em không rõ lắm.

Trạng thái
Thớt đang đóng