Nguyên nhân xe ô tô hết điện ắc quy.

namphong74

Xe buýt
Website
www.shopkorea.net.vn
Tinh hình là con vios của e bị hiện tượng như thế này ạ!
E cứ để xe ko đi mấy ngày là ắc quy xe bị hết điện. Kính mong các cụ cao thủ giúp e giải quyết vấn đề với hoặc là có cụ nào biết chỗ chỉ e với!Chứ e mang xe ra hãng mấy lần tốn tiền rồi mà đâu vẫn hoàn đó ạ!

baishikele

Xe hơi
bác thay ác quy mới là hết mà,,,

FOCUS-1

Xe tăng
Tinh hình là con vios của e bị hiện tượng như thế này ạ!
E cứ để xe ko đi mấy ngày là ắc quy xe bị hết điện. Kính mong các cụ cao thủ giúp e giải quyết vấn đề với hoặc là có cụ nào biết chỗ chỉ e với!Chứ e mang xe ra hãng mấy lần tốn tiền rồi mà đâu vẫn hoàn đó ạ!
Cụ tắt máy xe, lấy đồng hồ đo điện kiểm tra dòng tiêu thụ lúc đó xem thế nào. Nếu > 0 tức là có thiết bị điện nào đó vẫn đang ăn điện hoặc dây bị chập đâu đó, chập ở đây có thể là dây mass.

HD_Hung

Xe máy
Lạ nhỉ, chỗ em cũng có một xe yaris cũng bị bệnh như vậy. Mang đi một số gara nhưng chưa khắc phục triệt để.
Em hay bị nhờ đẩy nổ nên mới biết.
Em xui làm cái cầu dao ngắt mát như mấy cái máy xúc cho an tâm, hi hi.

Jolie3334

Xe tải
Theo em có mấy nguyên nhân, cụ kiểm tra và loại trừ từng cái 1:
- Nếu cụ lắp thêm đầu CD, đèn đóm.. thì nên kiểm tra xem có bị hở mát không?
- Nếu cụ không lắp thêm đồ thì kiểm tra xem bộ phận nạp có hoạt động không?
- Nếu không thì do ắc qui của cụ bị trai rồi, sạc vẫn báo đầy nhưng không được lưu trong bình nữa...

ar3a

Xe điện
Trường hợp cụ chủ không có đồng hồ đo thì có 1 cách thử đơn giản là tháo cọc acqui, sau vài ngày lắp lại nếu vẫn nổ được thì chắc chắn trong xe bị hở dòng => mang ra gara sửa, trường hợp không nổ dc chứng tỏ acqui đã bị chai và không lưu điện => mua acqui mới về thay.

Lúc tháo acqui cụ nhớ tháo cọc âm trước, đấu vào thì ngược lại.

namphong74

Xe buýt
Website
www.shopkorea.net.vn
Cảm ơn cụ nhiều e sẽ làm theo cách của cụ xem thế nao!
Cụ tắt máy xe, lấy đồng hồ đo điện kiểm tra dòng tiêu thụ lúc đó xem thế nào. Nếu > 0 tức là có thiết bị điện nào đó vẫn đang ăn điện hoặc dây bị chập đâu đó, chập ở đây có thể là dây mass.

namphong74

Xe buýt
Website
www.shopkorea.net.vn
E nghĩ là tại xe thôi ạ vi ắc quy của e vẫn mới và e lại mới mua thêm 1 cái nữa mà vẫn thế ạ!

kimithanh

Xe tăng
E nghĩ là tại xe thôi ạ vi ắc quy của e vẫn mới và e lại mới mua thêm 1 cái nữa mà vẫn thế ạ!
cụ thử xem sạc ac quy xem sao. à mà xem lúc xuống xe cụ có để đèn trong xe hay cái ji đó tiêu tốn đến điện ko

mabu_210

Xe điện
Trường hợp cụ chủ không có đồng hồ đo thì có 1 cách thử đơn giản là tháo cọc acqui, sau vài ngày lắp lại nếu vẫn nổ được thì chắc chắn trong xe bị hở dòng => mang ra gara sửa, trường hợp không nổ dc chứng tỏ acqui đã bị chai và không lưu điện => mua acqui mới về thay.

Lúc tháo acqui cụ nhớ tháo cọc âm trước, đấu vào thì ngược lại.
Cụ này nói chuẩn luôn, đừng có chỉnh j nữa.

racer 1

Xe hơi
em ngây thơ tắt máy để quạt gió điều hòa tầm 10' đề máy kẹc kẹc phải mất 50k tiền ngu để nhờ kích, trường hợp vậy cho em hỏi có ảnh hưởng gì đến chất lượng của Acqui không các bác (thiếu hiểu biết khổ thế đấy) toàn mất tiền học phí

bi ron

Xe hơi
cụ thay bình acquy là ok ngay

hddpro

Xe hơi
thay acquy mới mà vẫn bị thì do xe ăn điện thôi bác xài thiết bị đo kiểm tra xem khi cắm vào thì ăn nguồn ở đâu

yaris30Z

Xe hơi
trước em còn bị trường hợp đang lái thì tự nhiên mất hết điện cơ (hồi đó mới lấy xe), bị kiểu này rất ghê vì không đánh lái được. Sau phát hiện ra là chỗ tiếp xúc ở đầu cực acquy do xe đi đường biển lâu ngày nên bị ôxi hóa, em làm cốc nước nóng vào là hết ạ.

xehop.lad

Xe hơi
Em đồng ý,
Theo em có mấy nguyên nhân, cụ kiểm tra và loại trừ từng cái 1:
- Nếu cụ lắp thêm đầu CD, đèn đóm.. thì nên kiểm tra xem có bị hở mát không?
- Nếu cụ không lắp thêm đồ thì kiểm tra xem bộ phận nạp có hoạt động không?
- Nếu không thì do ắc qui của cụ bị trai rồi, sạc vẫn báo đầy nhưng không được lưu trong bình nữa...

namphong74

Xe buýt
Website
www.shopkorea.net.vn
Hiện tượng này xảy ra đã mấy tháng rồi ạ và e cũng ko độ thêm gì,e cũng đưa xe ra hãng mấy lần kiểm tra rồi nhưng mà cũng chịu ạ!
Hiện tượng này có lâu chưa? Nó có gắn với sự kiện bác lắp thêm thiết bị nào mới hay ko? Có thể tháo bỏ để kiếm tra từng khu vực hay thiêt bị, đầu tiên là cái DVD, CD, sau đó là các thiết bị phụ khác, đèn đóm cũng cần phải kiểm tra. Hầu hết các thiết bị chạy chế độ chờ khi xe tắt máy, nhất là các thiết bị tự động.

namphong74

Xe buýt
Website
www.shopkorea.net.vn

Ho Cong

Xe buýt
Xe em xe mới cũng bị như vậy. Bình ắc quy 55ah mới tinh tươm nhưng cứ 4 ngày ko chạy là hết bình, thậm chí hôm đầu tiên ko biết để 1 tuần vì đi công tác, lúc về đề ko đc, kêu thợ đo bình chỉ còn khoảng >6V, con *** nó thế chứ. Mang vào hãng nó đo linh tinh và nói hoàn toàn OK. Em éo tin, về nhà đi mua cái đồng hồ đo và đo dòng điện tĩnh thì gần 1A, tháo cầu chì đầu DVD hãng lắp cho lúc mua xe (hàng Tung cẩu), thì dòng điện còn khoảng 400mA. Tạm thời em lắp cái công tắc cho DVD, khi nào cần mới bật lên và truy tìm xem tụi hãng đấu dây lộn chỗ nào mà ăn dòng kinh thế (nhưng chưa tìm ra, đầu DVD vẫn hoạt động bình thường và nhớ đc đài FM, nhớ bài hát), sau đó tìm hiểu xem mấy con cảm biến trên xe cũng ăn dòng khá cao, nhưng cắt đầu DVD rồi thì bình vẫn để được khoảng 9 ngày mới xuống 12V (nghĩa là vẫn đề máy đc).
Bác nào biết chỉ giùm em luôn, xe em i20.

Chỉnh sửa cuối:

daquydailoc

Tháo bánh
cụ chịu khó làm thế này nhé : cụ tháo lắp tổng cầu chì, chia cầu chì làm 3 nhóm, ..mỗi lần cụ rút toàn bộ 1 nhóm ra , ,..lần lượt như vậy cụ sẽ biết được nhóm nào làm hao bình...tiếp đó cụ tháo từng cái trong nhóm đó ra sẽ xác định được cái nào làm hao...khi xác định được thì xem nó là bộ phận nào ăn nguồn và mang ra cho thợ xử lý.