Nguyên nhân cháy xe và cách phòng ngừa

old_toyota

Xe đạp
Chào các bác
Nói thật em là lính mới, chẳng biết gì về ô tô cả . Nhưng gần đây thấy ô tô cháy nhiều quá nên nhiều lúc lái xe ghẻ của em mà cứ thấy no no , à quên lo lo ợ :D . Em rất mong các bác "chiên da" về kỹ thuật giải đáp cho em mấy câu hỏi sau:
1. Cháy xe liệu có phải do chập điện không? Em nghĩ điện trên xe là 12V, liệu có thể gây cháy được không, vả lại còn có cầu chì cơ mà. Vậy có phải là do ống dẫn nhiên liệu bị hở không? *-)
2. Nếu không phải các nguyên nhân trên thì có thể là do cái gì? :^)
3. Để phòng tránh cháy xe thì nên kiểm tra gì và không nên làm gì?
Mong các bác nhiệt tình tham gia bàn luận để bà con lái xe có thể yên tâm thêm phần nào. Tất cả vì an toàn của bản thân và của mọi người. Em xin hết ợ (b)

doducchung

Xe buýt
bác ơi 12 V gây cháy tốt vì cường độ dòng điện của nó lớn lên tới 50 A cơ ạ cái châm thuốc của bác chẳng 12 V là gì , cháy ầm ầm ạ

lee

Xe hơi
Theo thiển nghĩ. Cháy xe có thể là do các nguyên nhân.
1- Vật liệu cháy: dầu, mỡ, nhựa, cao su... trong xe để gần vật gây cháy.
2. Vật gây cháy: điện ( chập điện phóng tia lửa chẳng hạn) nhiệt độ ( ống xả, máy...
3. Cách đề phòng: XE phải được vệ sinh tốt; máy móc phải được bảo dưỡng, kiểm tra thường xuyên...
4. Bổ sung khác: trên xe nên có bình chữa cháy.
5. Mời các bác!

dvdkny

Xe hơi
Nhiều khi hết nước mà đồng hồ ko báo >> nóng máy >> cháy xe

Theo thiển nghĩ. Cháy xe có thể là do các nguyên nhân.
1- Vật liệu cháy: dầu, mỡ, nhựa, cao su... trong xe để gần vật gây cháy.
2. Vật gây cháy: điện ( chập điện phóng tia lửa chẳng hạn) nhiệt độ ( ống xả, máy...
3. Cách đề phòng: XE phải được vệ sinh tốt; máy móc phải được bảo dưỡng, kiểm tra thường xuyên...
4. Bổ sung khác: trên xe nên có bình chữa cháy.
5. Mời các bác!
Không mua bảo hiểm cháy nổ đề phòng khi muốn ruồng rẫy vợ cũ, cưới vợ mới :)) :))

old_toyota

Xe đạp
Em hỏi hơi ngu 1 tý: Rửa máy có thể gây chập điện không?
Nếu chạy 1 thời gian không thấy vấn đề gì thì có cần cho thợ kiểm tra lại toàn bộ đường điện không? +o(
Các bác thông cảm em nhát chết lắm ;)

CCCP

Xe máy
Em hỏi hơi ngu 1 tý:
Rửa máy có thể gây chập điện không?
Không, chỉ cần cẩn thận không là tèo máy phát
Nếu chạy 1 thời gian không thấy vấn đề gì thì có cần cho thợ kiểm tra lại toàn bộ đường điện không? +o(
Nên quá đi chứ nếu bác có time, lâu ngày các đường dây điện có thể cọ với các chi tiết khác hở ra, các chỗ nối bằng băng dính bị bung hay đơn giản là do chuột gặm => chập
Các bác thông cảm em nhát chết lắm
Em cũng nhát như bác ;)
chết thế nào chứ chết cháy thì đau lắm nhỉ

begift

Xe buýt
Website
www.especen.vn
Ông lái xe 12 chỗ cơ quan em đốt nến trong xe để tẩy mùi thuốc lá. Lúc mọi người tìm được ông ấy thì đã cháy xong 1 hàng ghế rồi.

attk

Xe tải
Em cũng có trang bị cái bình chữa cháy mini trên xe cho yên tâm, nhưng không biết khả năng dập của nó thế nào? Đã bác nào dùng qua chưa ạ?

gà con

Xe tải
e cứ làm 1 cái bình chữa cháy nhỏ để trong xe cho nó lành,nhìn thấy mấy bác cháy rồi,kinh lắm

thienphuc

Xe điện
Em cũng có trang bị cái bình chữa cháy mini trên xe cho yên tâm, nhưng không biết khả năng dập của nó thế nào? Đã bác nào dùng qua chưa ạ?
chẳng bít bình của bắc to cỡ nào nhưng hôm 2b của em kéo đề dài xăng nó chảy ra ngoài ống xả cháy lan sang máy vì vỏ máy lâu ngày k tắm chắc dính dầu bùng lên khói đen xì thế là 1 bảo vệ cơ quan mang bình ra xịt cho iem hết 1/2 bình thì tắt.vậy theo chủ quan của iem chắc 4 bánh bác làm cái bình to đi chứ hồi em đi học lái xe tải mấy ông thầy có cái bình bọt bằng cái lọ kẹo chắc cháy cái thùng chở người bằng tôn đằng sau chắc dập 1 lần hết cái bình đó mất :)).hình như so k nhầm thì nó to gần bằng cái kích.thôi nhà giàu tiếc gì con lơn con mua đc cả cái ôtô chẳng nhẽ k mua đc cái bình cứu hỏa to nhở chẳng may cháy lại thành ô toi

Chỉnh sửa cuối:

duongnm

Xe đạp
Cháy rồi!!!!

@Cách đề phòng: XE phải được vệ sinh tốt; máy móc phải được bảo dưỡng, kiểm tra thường xuyên...

Xin lỗi bác này nhé, theo em thi nguyen nhân cháy thứ 1 chính la do phần rửa xe này đấy, em rửa 1 lân rồi thây mình đại NGU. Nếu rửa đúng dung dịc chuyên dùng (của G7 nhé, chính chúng nó làm ra xe mà) thì có thể được, nhưng em chưa thấy bao giờ, còn của mình toàn bố láo, rửa xong khoảng 2 tháng bác cứ tháo thử các mối nối điện trên xe mà xem, mô ve hết. nếu muốn rử thì sau đó các bác chịu khó tháo hết mối nối điện ra xì khô, xịt RP7.. vào nhé

Thứ 2, cứ bác nào đi bảo dưỡng nhiều nhưng lại quan liêu kh tự mình kiểm tra, , thiếu hiểu biết cơ bản về xe hơi, y như rằng xe rất lắm bệnh, vì toàn đi tin vào các loại thợ vườn (xin lỗi các bác thợ, em thấy giờ đến cac trung tam bao dương xe máy các bác còn làm láo nữa là ô tô, nó kh đơn giản như các bác nghĩ đâu)
Thứ 3, Cứ bác nào hay lắp lung tung lên xe thì lại càng dễ toi, lắp láo, vật liệu láo thì làm gì mà chẳng cháy, vật liệu xịn theo xe các bác thử đốt xem nó có cháy bùng lên thế kh (đặc biệt các bác đi CIVIC với ỈN là hay lắp lung tung nhất đấy ạ, chỉ béo mấy cửa hàng ĐỒ CHƠI thôi, còi, đèn, oxy...). Bác nào máu đồ Audio thì về nhà làm bô khoảng chục ngàn mà xài, lắp lên xe làm gì, giỏi lắm thì hay hơn cassett tí thôi)

Vài ý kiến thẳng thắn, mong các bác bỏ quạ
E đang ở JP, tháng sau qua Hàn, hơi đụng chạm tí các bác đừng chửi em nhé.
Kính

old_toyota

Xe đạp
Các bác làm em bối rối quá. Vậy có nên kiểm tra và đi lại đường điện không ạ?

Với kinh nghiệm của mình, theo em chỉ có vài nguyên nhân gây cháy xe, cách phòng ngừa cũng không quá phức tạp:
1. Do chập điện (Cái này là chủ yếu, trên 90%) : HT điện trên xe hơi tuy có điện áp thấp 12 ỏ 24 V nhưng cường độ dòng điện lại rất lớn, các bác cứ thử rơi cái cle vào hai cực bình mà xem, nó đánh một cái vẹt luôn cái miệng cle. Do vậy phải hết sức thận trọng khi mô-đi -phê HT điện zin trên xe, loại dây sử dụng trên xe có điện trở thấp, không giống điện SH gia đình, do vậy không dùng dây điện SH dùng cho xe hơi. Khi phải sửa chữa, nâng cấp HT điện, hãy mang xe tới các cơ sở có uy tín, yêu cầu và kiểm tra việc thợ có lắp cầu chì cho tất cả các phụ tải hay không, ngay cái cầu chì cũng phải dùng cầu chì zin thì mới cháy được khi chập. Thợ của ta hiện nay đa số là cứ bạ đâu có điện là câu dây vào đấy, rất ẩu, đi dây lằng nhằng, không cách điện tốt, không lắp cầu chì bảo vệ.
2. Cháy do quấn các vật liệu dễ cháy vào ống xả : Cái này VN ta chúa hay bị rơm quấn vào cổ bô, chỉ ở đây thì mới có khả năng gây cháy, do vậy để phòng ngừa, khi đi qua những đoạn đường này hãy thường xuyên dừng xe kiểm tra gầm. Túi nilon bay ở dọc đường cũng là một nguyên nhân, riêng em nếu gặp túi nilon bay bao giờ em cũng đá gương xem nó đã bay đi hay nó chui vào gầm xe rồi, nếu không thấy phải dừng xe KT ngay.
3. Cháy do rò gỉ xăng dầu: Cái này thực ra lại ít bị, rò gỉ xăng dầu cũng phải rò đúng chỗ nó mới cháy được,bằng không nó sẽ bay hơi đi ngay. Thường cháy do nguyên nhân này thì nhiên liệu rò gỉ phải chảy vài khu vực cổ bô thì mới cháy được. Đề phòng vấn đề này bằng các thường xuyên kiểm tra khoang máy xem có mùi nhiên liệu khi nổ máy hay không. Yêu cầu garage làm thật tốt và cẩn thận các đường ống nhiên liêu.

fangia

Xe hơi
em nghĩ anh em nhà ta nên tập trung đề tài này một cách chuyên sâu,vì ít nhiều nó cũng là những năm tháng lao động không thể để "kiếm củi ba năm thiêu một giờ"
Từ lúc đi xe đến giờ nhiều lúc cũng muốn độ thêm thứ này thứ khác,nhưng đúng là nghĩ lại thấy không nên,vì sao? Vì những thứ để thỏa mãn niềm đam mê thể hiện cái tôi của mình nếu là hàng xịn thì quá đắt ,còn tầm tầm thì là hàng phò,bản thân em cũng đã định thay con cd 6 đĩa của mình để lắp dvd.nhưng thấy âm thanh,hình ảnh tầm 10 quả nói thật với các bác là cũng chẳng hơn hàng theo xe của hãng là mấy. Chưa thỏa mãn về âm thanh để thưởng thức,mà khi lái tập trung vào đường xá rồi nên cũng chẳng mắt đâu mà xem, mà cái xe để đi xa ,sao không thưởng thức cảnh thiên nhiên với những cánh đồng quê với không khí trong lành ,quay lại với vấn đề kỹ thuật thì thấy bất ổn khi các bác cứ cắt cắt nối nối,kinh vãi.
chỉ cần rung xóc trên đường hay lâu ngày băng dính nó ải thì chỉ có chúa mới kiểm soát nổi.tốt nhất nên để cái xe nó làm đúng nghĩa vụ của nó với mình
đưa ta đến nơi ta cần một cách an toàn,và đưa ta về nơi ta muốn cũng an toàn. Nói thật là em về nhà nằm trên giường ,bật điều hòa xem dvd ,gối đầu lên đùi vợ sướng hơn ngồi sau vô lăng.

attk

Xe tải
chẳng bít bình của bắc to cỡ nào nhưng hôm 2b của em kéo đề dài xăng nó chảy ra ngoài ống xả cháy lan sang máy vì vỏ máy lâu ngày k tắm chắc dính dầu bùng lên khói đen xì thế là 1 bảo vệ cơ quan mang bình ra xịt cho iem hết 1/2 bình thì tắt.vậy theo chủ quan của iem chắc 4 bánh bác làm cái bình to đi chứ hồi em đi học lái xe tải mấy ông thầy có cái bình bọt bằng cái lọ kẹo chắc cháy cái thùng chở người bằng tôn đằng sau chắc dập 1 lần hết cái bình đó mất :)).hình như so k nhầm thì nó to gần bằng cái kích.thôi nhà giàu tiếc gì con lơn con mua đc cả cái ôtô chẳng nhẽ k mua đc cái bình cứu hỏa to nhở chẳng may cháy lại thành ô toi
Cái bình em mua nó ghi là dùng cho ô tô mà, đúng là nó chỉ to cỡ bình ga của bếp ga du lịch thôi. Không phải em tiếc xiền vì mua cái bình đó còn đắt hơn cả bình to, nhưng bình to thì để trên xe cũng tốn chỗ bác ợ

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
@Cách đề phòng: XE phải được vệ sinh tốt; máy móc phải được bảo dưỡng, kiểm tra thường xuyên...

Xin lỗi bác này nhé, theo em thi nguyen nhân cháy thứ 1 chính la do phần rửa xe này đấy, em rửa 1 lân rồi thây mình đại NGU. Nếu rửa đúng dung dịc chuyên dùng (của G7 nhé, chính chúng nó làm ra xe mà) thì có thể được, nhưng em chưa thấy bao giờ, còn của mình toàn bố láo, rửa xong khoảng 2 tháng bác cứ tháo thử các mối nối điện trên xe mà xem, mô ve hết. nếu muốn rử thì sau đó các bác chịu khó tháo hết mối nối điện ra xì khô, xịt RP7.. vào nhé

Thứ 2, cứ bác nào đi bảo dưỡng nhiều nhưng lại quan liêu kh tự mình kiểm tra, , thiếu hiểu biết cơ bản về xe hơi, y như rằng xe rất lắm bệnh, vì toàn đi tin vào các loại thợ vườn (xin lỗi các bác thợ, em thấy giờ đến cac trung tam bao dương xe máy các bác còn làm láo nữa là ô tô, nó kh đơn giản như các bác nghĩ đâu)
Thứ 3, Cứ bác nào hay lắp lung tung lên xe thì lại càng dễ toi, lắp láo, vật liệu láo thì làm gì mà chẳng cháy, vật liệu xịn theo xe các bác thử đốt xem nó có cháy bùng lên thế kh (đặc biệt các bác đi CIVIC với ỈN là hay lắp lung tung nhất đấy ạ, chỉ béo mấy cửa hàng ĐỒ CHƠI thôi, còi, đèn, oxy...). Bác nào máu đồ Audio thì về nhà làm bô khoảng chục ngàn mà xài, lắp lên xe làm gì, giỏi lắm thì hay hơn cassett tí thôi)

Vài ý kiến thẳng thắn, mong các bác bỏ quạ
E đang ở JP, tháng sau qua Hàn, hơi đụng chạm tí các bác đừng chửi em nhé.
Kính
Bác nói rất đúng. Về phần rửa xe, bác nên nói cụ thể hơn là phần rửa máy, còn rửa bên ngoài vỏ xe thì ko vấn đề gì. Về vấn đề lắp đồ chơi lên xe thì ở nước ngoài họ cũng lắp nhiều, do vậy ko nên quy kết vấn đề này làm nguyên nhân gây cháy. Nguyên nhân cụ thể ở đây là do xe đã quá cũ, không được bảo dưỡng thường xuyên, kết hợp với thợ điện không tốt nên để nguồn điện chập quá gần đường xăng. Nói chung xác suất xe bị cháy là còn ít, có vài vụ báo chí làm ầm lên nên mình tưởng nhiều. Đến như máy bay, kiểm tra kỹ lưỡng như vậy mà còn tai nạn nữa là.
Bác đang ở JP thì đừng qua Hàn làm gì, chán lắm bác ạ, hơi đụng chạm tí bác đừng chửi em nhé.

xauzai

Xe điện
Website
www.otofun.net
Ở Thanh xuân ,cầu giấy,đống đa mua bình chữa cháy dự phòng ở đâu các bác nhể?
Bác Fangia nói chí phải,độ cái gì thì độ chứ liên quan đến điện đóm là em dêck chơi, cứ nguyên bản mà sài, các bác xem từ ngày có phong trào độ xe dân ta cứ thi nhau lấy xe mình làm ngọn đuốc sống, chứ trước đây làm gì nhiều xe cháy như bây giờ.

Hummer

[Tịch thu bằng lái]
Ở Thanh xuân ,cầu giấy,đống đa mua bình chữa cháy dự phòng ở đâu các bác nhể?
Bác Fangia nói chí phải,độ cái gì thì độ chứ liên quan đến điện đóm là em dêck chơi, cứ nguyên bản mà sài, các bác xem từ ngày có phong trào độ xe dân ta cứ thi nhau lấy xe mình làm ngọn đuốc sống, chứ trước đây làm gì nhiều xe cháy như bây giờ.
Dân mình chưa có phong trào độ xe bác ạ. Theo thiển ý của em là tỷ lệ xe cháy trên tổng số xe là không đổi thôi. Chẳng qua trước đây là quá ít xe nên số lượng xe bị cháy chưa cao. Bây giờ ô tô đầy đường nên số xe bị cháy là nhiều hơn.