[Funland] Người Việt Nam nên biết ơn Samsung.

Trạng thái
Thớt đang đóng
Sợ chứ, vì nó đang tuyển dụng trực tiếp và gián tiếp khoảng 1 triệu con người.
Tức là sẽ có 1 triệu người mất việc nếu nó đi.
Kèm theo đó là gì ông biết không?
Đó là vợ chồng cãi nhau vì kinh tế, con cái dang dở học hành.
Bố mẹ già mắc bệnh không có tiền chữa. v.v.v
Tóm lại, nếu nó đi thì sự ảnh hưởng là khoảng 5 triệu con người, nếu mỗi một công nhân đều có 1 chồng, 1 con, và bố mẹ.
Cú sốc khi mất 1 lúc 28% GDP nó kinh khủng lắm, nghĩ đến cũng khiếp là đằng khác.
Cụ có vẻ chỉ nghĩ đc một chiều nhỉ, đôi khi cũng như chiến tranh thôi, nếu đánh có thể đc như hao tổn quá lớn.

Cụ thấy Ss rút họ sẽ mất ntn, con số thiệt hại (nếu có) của cụ đang được thổi phồng một cách gắng gượng thái quá đấy.

Còn dân Vn nếu phải chịu thêm một cuộc chiến và nếu cuộc chiến đó đáng giá thì tôi tin cái dân tộc này sẵn sàng thôi, chứ đừng nghĩ ba cái thiệt hại ảo của Ss so với một cuộc chiến chính nghĩa chỉ là muỗi.

Hãy nhìn về miền trung, Ss bố bảo cũng ko dám xd nm và tất nhiên, nó cũng chẳng liên quan đâu.

Tất cả là lợi ích và là lợi ích thôi, đừng tiểu thuyết hay nhân cách hoá, đừng lập bàn thờ một thằng làm kinh tế dù nó giỏi vì thực chất, các mqh đều là dòng tiền và chỉ dòng tiền, ba cái nhỏ lẻ liên quan suy cho cùng cũng chỉ là dòng tiền.

Cá nhân cụ có thể tôn thờ nó nhưng đừng rao giảng để nhiều người phải như cụ, chẳng hay ho và bản lĩnh cmj...

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Mấy thằng đàn ông Hq đc mấy e cave Vn cho sờ mó ôm ấp thấy ngoan lắm,. Mấy e hàng nhìn cứng như ma nơ canh mà bọn Hàn cứ đờ đãn cả ra.

ngọc em

Xe máy
Mặt trái là các bệnh hiểm nghèo từ các nhà máy công nghệ tăng lên, nhất là ung thư, gây gánh nặng cho xã hội, vì vậy ko biết ai biết ơn ai.
Em hay phải đi Bắc Ninh, và cũng hay phải ở đấy. Em thấy nhiều ung thư lắm, cái giá phải trả không rẻ tí nào. Nhưng đổi lại Bắc Ninh tăng trưởng rất nhanh.

sieurua

Xe tăng
Chính vì sự tự ti này nên bọn Hàn nó khinh lao động mình như rác vậy, chửi người lao động như chửi cờ hó.

Spencie

Xe tăng
Đời đời nhớ ơn Samsung
Yêu biết mấy, nghe con tập nói
Tiếng đầu lòng con gọi Samsung
Bữa trước mẹ cho con xem ảnh
Hãng Samsung bên cạnh Bắc ninh
Cao ốc trắng giữa mây hồng
Hôm qua loa gọi ngoài đồng
Tiếng loa xé ruột xé lòng biết bao
Làng trên xóm dưới xôn xao
Làm sao, Sung đã… làm sao, mất rồi!
Samsung ơi Samsung ơi
Hỡi ơi, Sung rụng! đất trời có không?
Thương cha, thương mẹ, thương chồng
Thương mình thương một, thương Samsung thương mười
Haha....cụ vui tính quá. Nhưng em thích cái "trào lộng" của cụ....:))

Thanhvuóng71

Xe điện
Thật vi diệu, không thể tin nổi. Chỉ 1 mình công ty Sam Sung quy mô kinh tế và tầm ảnh hưởng lại khủng khiếp đến vậy.

Xuất khẩu GDP cả năm của Việt Nam mới hơn 200 tỷ USD mà 1 mình Samsung đóng góp 1/5. Samsung tạo ra 170.000 công ăn việc làm trực tiếp, nuôi sống rất nhiều hộ gia đình, và hàng triệu việc làm gián tiếp. Đt Samsung sẽ có "Made in Vietnam", nhiều người nước ngoài sẽ biết đến VN hơn.

Sẽ ra sao nếu Samsung không đầu tư ở Việt Nam nữa. Đầu tiên là 170.000 lao động kia sẽ mất việc, kéo theo gia đình họ bị ảnh hưởng, và hàng triệu lao động gián tiếp liên quan đến chuỗi cung ứng Samsung. Con số GDP xuất khẩu sẽ không còn là đầu 2 đẹp đẽ (224 tỷ USD) mà là 180 tỷ USD.

Chúng ta nên mua các sản phẩm của Samsung hơn nữa để cảm ơn họ. Như cá nhân em cũng vậy thôi ạ, em biết ơn các công ty Mỹ như Google (người thầy tuyệt vời), Facebook (kết nối thông tin và bạn bè, gia đình), Microsoft (em đang dùng free Win 10), nên em đi xe Focus, dùng điện thoại Samsung (vì nó chạy Android).
Hâm. Nó cũng chỉ vì lợi nhuận. Không có thằng này thì có thằng khác, cơ bản là nó phải có lợi nhuận.

hungnt03

Xe tải
theo cháu cụ nên dùng từ biết đến sẽ tốt hơn là biết ơn. Chẳng có ơn huệ gì ở đây cả, nó là 1 mối quan hệ win win. Anh cung cấp cho tôi lao động giá rẻ, ưu đãi thuế má xuất nhập, ưu đãi thuê đất và nới lỏng ưu đãi thì tôi còn làm ở chỗ anh. Khi nào được người khác trợ giúp mà không vì tư lợi gì mới mang hàm nghĩa mang ơn dc. Giống kiểu cuba vs mình vậy.

kokuka

[Tịch thu bằng lái]
Miềng có 1 đt SS đang dùng, 1 TV SS đã vứt vì chất lượng như ccc.

Miềng có 1 laptop lenovo dùng win và office đều có bản quyền.

Miềng dùng FB, Youtube, gmail... nhưng mỗi tháng đóng 200k in tờ lét

Miềng chạ ơn thằng nào vì miềng bỏ tiền ra mua hết chứ không đi xin.

Manminh89

Xe tải
Sam chuyển đi có vinmart hawei thế chân ngay. Mất dần thị phần. Sam cũng thường thôi. Vì quốc lực Hàn Quốc không đủ để chiến đấu với Việt Nam trong tương lai.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Hợp tác 2 bên cùng có lợi. Mình ơn nó 1 phần, nó (Samsung) phải biết ơn mình 10 phần!
có mỗi cái tung tin nó chuyển dịch sang Ấn Độ mà mình còn nhặng cả lên.
Theo cụ mình cần nó hơn hay nó cần mình hơn ?

anhthu20

Xe tải
Em nghĩ nên biết ơn cha mẹ đã sinh thành ra mình trước đi đã.

A98

Xe container
có mỗi cái tung tin nó chuyển dịch sang Ấn Độ mà mình còn nhặng cả lên.
Theo cụ mình cần nó hơn hay nó cần mình hơn ?
Cộng đồng mạng nhặng lên thôi.
Nhiều người chỉ biết ơn Samsung, đâu có biết Samsung sản xuất tại VN còn là do CP đưa nó về nữa.

Cối xay 268

Xe tải
Lêu lêu

Đây là do Phóng viên báo Việt Nam kiến thức "3 môn 9 điểm" dẫn lại ý này " Theo báo KoreaBusiness, doanh thu của Samsung đạt 65,7 tỷ USD trong 2018 ở Việt Nam. Con số này tương đương 28% GDP cả nước ghi nhận năm ngoái, 280 tỷ USD " từ báo nước ngoài.
Do trần kiến thức thấp, lại không hiểu về kinh tế vĩ mô, không hiểu các thành phần cấu thành GDP 1 quốc gia như thế nào nên đọc thấy báo nước ngoài người ta viết "tương đương"...thì ......chém gió luôn là " đóng góp 28% cho GDP Việt Nam" , thực ra là sai bét.....haha.....:))

Bố khỉ, doanh thu của các Cty mà cộng hết vào GDP của Việt Nam thì năm 2019 GDP Việt Nam phải cỡ 1000 tỷ USD....:))

Chỉnh sửa cuối:

TsarPutin

Xe tăng
Đây là do Phóng viên báo Việt Nam kiến thức "3 môn 9 điểm" dẫn lại ý này " Theo báo KoreaBusiness, doanh thu của Samsung đạt 65,7 tỷ USD trong 2018 ở Việt Nam. Con số này tương đương 28% GDP cả nước ghi nhận năm ngoái, 280 tỷ USD " từ báo nước ngoài.
Do trần kiến thức thấp, lại không hiểu về kinh tế vĩ mô, không hiểu các thành phần cấu thành GDP 1 quốc gia như thế nào nên đọc thấy báo nước ngoài người ta viết "tương đương"...thì ......chém gió luôn là " đóng góp 28% cho GDP Việt Nam" , thực ra là sai bét.....haha.....:))

Bố khỉ, doanh thu của các Cty mà cộng hết vào GDP của Việt Nam thì năm 2019 GDP Việt Nam phải cỡ 10000 tỷ USD....:))
chắc cỡ khoảng 900 tỷ đô thôi cụ :)) lấy GDP hiện tại cộng với tổng xuất nhập khẩu khối FDI, và giá trị sx FDI bán thị trường trong nước
Nhưng đúng là ngáo chí thật, cứ tưởng mình viết được dài thì viết cái gì cũng giỏi cơ
Em chỉ xét trong lĩnh vực em công tác thôi, chất lượng báo chí chuyên ngành viết về chán kinh khủng, không thể hiểu nổi các số liệu đâu ra và phỏng vấn toàn những người không biết gì về lv đó. Quyền lực thứ 4 mà ntn thì hỏng

kokuka

[Tịch thu bằng lái]
chắc cỡ khoảng 900 tỷ đô thôi cụ :)) lấy GDP hiện tại cộng với tổng xuất nhập khẩu khối FDI, và giá trị sx FDI bán thị trường trong nước
Nhưng đúng là ngáo chí thật, cứ tưởng mình viết được dài thì viết cái gì cũng giỏi cơ
Em chỉ xét trong lĩnh vực em công tác thôi, chất lượng báo chí chuyên ngành viết về chán kinh khủng, không thể hiểu nổi các số liệu đâu ra và phỏng vấn toàn những người không biết gì về lv đó. Quyền lực thứ 4 mà ntn thì hỏng
Vì thế hôm quyền lực thứ 4 bị quyền lực thứ mấy không biết, đấm vỡ mồm trên cầu Nhật tân, nhiều người chẳng bênh, chỉ cười.

trancannam

Xe điện
SS đặt ở VN yếu tố chính trị chư kinh tế ko thì đặt ở Ấn, Trung Indo ngon hơn

Qtl

Xe đạp
Hệ quả sẽ để lại một số làng “K” ở quanh đó; VN không tỉnh táo sẽ nhận hậu quả nặng nề nhiều đời!

alansaint

Xe buýt
Thì em nói thằng đó nó ngu mà, các cụ cứ giải thích loằng ngoằng làm gì, nó không hiểu đâu. Thằng đó nó tạo 1 loạt các Acc lật sử, đánh giá công tội blabla.... bị xóa hết giờ cay cú đi phá các topic khác.kkk

cưỡi chổi

Xe lăn
Ơn huệ éo gì? Ơ kìa? Nó có lợi nó mới làm chứ cod phải SS là làm từ thiện éo đâu.
Ss thì trước kia nhà em có 2 cái tv, xài 1 thời gian tạch cả, thế là chả còn éo sản phẩm éo gì trong nhà còn liên quan đến Samsung
Nhà cụ giống em rồi. Nhà em còn duy nhất 1 sp của SS là cái đt J5 của gấu nhưng cũng quăng quật không dùng đến nữa vì em mua cho cái iphone rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng