[Funland] Người TỐT hiếm hoi

Dacia90

[Tịch thu bằng lái]
Ai dè CCCM có biết là những gì không ạ:
-Một bịch nấm Đông trùng hạ thảo khô rất lớn
-Một lít mật ong
-Một lọ phấn hoa
-Một bịch lớn sâm
Em biết giá trị của toàn bộ chỗ đó ít nhất 3-4tr và anh ấy đi mua chứ không phải có sẵn trong nhà.
Có lẽ do mợ chủ cảm động quá, mà sao biết anh ấy đi mua? Dịp Tết có khi được biếu không có nhu cầu thì lại đem tặng người cần dùng thôi. Thế anh ấy làm nghề gì?

Kegiaumathl

Xe hơi
Em có người hàng xóm tốt quá tốt nên muốn chia sẻ chút ấm áp tình người với CCCM.
Em ở tầng trên, anh kia ngay tầng dưới chung cư nhưng ở nhiều năm mà chưa từng nói chuyện, chỉ gật đầu chào trong thang máy.
Đợt Covid bùng mạnh ở Sài Gòn, ai cũng sợ hãi phải ra ngoài khi nhận thực phẩm, thuốc men. Mình anh ấy đã xung phong lấy đồ cho toàn bộ Block chung cư em (10 tầng x 6 căn/tầng). Anh ấy xuống lấy đồ và mang tới cửa từng nhà mỗi ngày cả chục lần. Mọi người cũng ngại nên muốn chia sẻ nhưng anh nói: “nếu có bị nhiễm thì mình anh nhiễm vì anh sống một mình với con mèo”.
Khi đó thực sự em và mọi người rất biết ơn anh. Sau khi hết dịch em có đôi lần chia sẻ chút đồ ăn em nấu và anh đều quà lại cho em gấp nhiều lần.
Chỉ đơn giản là tình cảm hàng xóm và cũng lâu lâu rồi chưa nói chuyện hay gặp lại.
Mới đây gặp em trong thang máy, anh ấy bảo nhìn bạn có vẻ hơi gầy. Thực là em không gầy mà chỉ hơi nhợt nhạt do mới tiểu phẫu mất khá nhiều máu.
Em cảm ơn và bảo do em mới tiểu phẫu 2 ngày nên có chút mệt.
Chừng 1h’ sau anh lên gõ cửa nhà em và đưa em túi quà, em nghĩ chút quà Tết thông thường nên không mở ra ngay.
Ai dè CCCM có biết là những gì không ạ:
-Một bịch nấm Đông trùng hạ thảo khô rất lớn
-Một lít mật ong
-Một lọ phấn hoa
-Một bịch lớn sâm
Em biết giá trị của toàn bộ chỗ đó ít nhất 3-4tr và anh ấy đi mua chứ không phải có sẵn trong nhà.
Thực sự quá xúc động vì tình người giữa thời buổi khó khăn, anh ấy không giàu có gì.
Em phải nói rõ là anh này quy Chùa, ăn chay; không có nhu cầu tìm bạn nữ và cũng không hề thích em với tư cách nam giới. Chỉ đơn thuần là một người TỐT hiếm hoi.
Gặp ng tốt thế mợ mà k thịt thì quá phí . Tu thì cũng thịt dc ...

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Người tốt em nghĩ trong xã hội nhiều mà, sao lại nói là hiếm hoi ? Thế xã hội phần đông là người xấu ah. Có thể mình chưa tiếp xúc, quan hệ/tương tác với họ nên không biết đấy thôi. Chả có lẽ cứ biết ai, thấy việc họ làm hoặc giúp đỡ mình cái gì mới là người tốt ah ~o)

Xe nội lước

Xe container
Hôm nay đọc lại thớt và suy nghĩ... em nghĩ nung lắm, có gì đó bỏ sót người tốt. Cuối cùng à 1 phát. Tìm ra rồi. Chẳng phải tài sản lớn nhất đối với 1 PN là những đứa con sao..em hào phóng cho vợ em tận mấy đứa mà nó chẳng khen em câu nào, cũng không biểu dương em như 1 gương tốt ...ông anh kia tặng túi quà còi có mấy triệu bạc , so làm sao đc với em thì lại đc mợ thớt khen quá... vậy thực ra kẻ tốt hiếm có ở đây chính là mợ thớt..cụ kia mà tặng mợ thớt 1 đứa thôi thì chắc mợ gửi bài lên tận Time, BBC , CNN luôn . 🤣🤣🤣🤣🤣.

Mùa xuân em phun phè phè tí ..mợ thớt tc nha.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Hôm nay đọc lại thớt và suy nghĩ... em nghĩ nung lắm, có gì đó bỏ sót người tốt. Cuối cùng à 1 phát. Tìm ra rồi. Chẳng phải tài sản lớn nhất đối với 1 PN là những đứa con sao..em hào phóng cho vợ em tận mấy đứa mà nó chẳng khen em câu nào, cũng không biểu dương em như 1 gương tốt ...ông anh kia tặng túi quà còi có mấy triệu bạc , so làm sao đc với em thì lại đc mợ thớt khen quá... vậy thực ra kẻ tốt hiếm có ở đây chính là mợ thớt..cụ kia mà tặng mợ thớt 1 đứa thôi thì chắc mợ gửi bài lên tận Time, BBC , CNN luôn 🤣🤣🤣🤣🤣.

Mùa xuân em phun phè phè tí ..mợ thớt tc nha.
Đa phần chúng ta bị cuốn theo câu chuyện của mợ thớt mà quên đi cái tiêu đề thôi cụ ah. Với em trừ những người tự nhiên hãm hại, làm phương tổn đến bản thân mình; những người vi phạm pháp luật như lừa đảo, trộm cắp, giết người, cướp của, … mới là người xấu, còn lại tất cả đều là người tốt. Ngay cả trên cái diễn đàn này các cụ mợ có vang em, lock nick em hay tranh luận có chửi em đi chăng nữa thì em cũng chả bao giờ nghĩ họ là người xấu, bởi có thể quan điểm của họ khác với mình!

XSim

Xe container
Gặp ng tốt thế mợ mà k thịt thì quá phí . Tu thì cũng thịt dc ...
Thịt cũng là việc tốt mà, mang lại hạnh phúc cho nhau. Em cũng thích vác chày đi từ thiện đây mà vợ nó không cho :))

Hulk

Xe tăng
Em ko ý gì nhưng kiểu ông anh trong câu chuyện mợ thớt em lại thấy sợ sợ. Kiểu trong những phim về serial killer thủ phạm cuối cùng là nhân vật ko ai ngờ.
Tuy nhiên như mợ thớt nói là ông anh đó kiểu theo đạo Phật, sống vô tư tình cảm kiểu ko cần vật chất thì cũng yên tâm và đáng quý, đáng trân trọng.

temuchin

Xe tải
Nếu ông này mà cực tốt với đàn ông và cụ già trẻ em thì cũng hợp lý, nhưng lại quá tốt với 1 phụ nữ (đặc biệt lại độc thân chưa chồng sống 1 mình) thì kể ra tôi cũng hơi lăn tăn khó hiểu =)).
Chuẩn rồi

Susu77

Xe tăng
Có thế nào em kể lại thế ấy, ít khi có tư duy nghi ngờ hay suy diễn như một số cụ. Đơn giản cho đầu óc thanh thản. Nghĩ tốt về người có những hành động tốt mà còn phải đắn đo, suy xét thì mệt quá.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Những người tốt như vậy, nếu có thật....các cụ, các mợ hãy hướng họ đến với những người nghèo khó, gặp hoàn cảnh khó khăn thật sự. Em đọc báo Dân trí thấy có nhiều hoàn cảnh khó khăn cần giúp đỡ lắm.
Nếu họ tặng các cụ/các mợ những món quá quá giá trị, mà bản thân các cụ/các mợ cũng chưa đến nỗii khó khăn không thể có được món quà đó, thì hãy trả lại người tặng, và nói với họ là hãy tặng những món quà đó cho những người thực sự khó khăn.
Hãy tốt với những người quanh mình trước . E thấy trường hợp này cũng ko quá bất thường như cụ hoài nghi đâu

Cuabeo

Xe Cứu Trợ
Quá hiếm. Nhiều cụ cứ khuyên mợ chủ chén để nhân giống điển hình. Mợ chủ mà chén đc chắc gì gia đình hạnh phúc.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
A hàng xóm tốt quá. Nhân tiện mợ cho e hỏi mợ ở chung cư nào để e đến làm hàng xóm tốt của mợ :)

margic

Xe tải
Người tốt còn nhiều mà mợ, chúc mừng mợ đã có duyên gặp được người tốt, em cũng đã từng được nhiều người tốt giúp đỡ, có những cái ơn không trả được và người giúp mình cũng ko nhận lại, theo em, mợ cứ trân quí những món quà ấy và dùng sao cho có ích nhất để khỏi phụ công người tặng mợ ạ. Khi nào có điều kiện, mợ lại làm người tốt với những người khác là 1 sự trả ơn với cuộc đời rồi mợ ơi.

khanhnguyen09

Xe container
Đa phần chúng ta bị cuốn theo câu chuyện của mợ thớt mà quên đi cái tiêu đề thôi cụ ah. Với em trừ những người tự nhiên hãm hại, làm phương tổn đến bản thân mình; những người vi phạm pháp luật như lừa đảo, trộm cắp, giết người, cướp của, … mới là người xấu, còn lại tất cả đều là người tốt. Ngay cả trên cái diễn đàn này các cụ mợ có vang em, lock nick em hay tranh luận có chửi em đi chăng nữa thì em cũng chả bao giờ nghĩ họ là người xấu, bởi có thể quan điểm của họ khác với mình!
Kể cả cướp thì cũng có cướp tốt nhé. Nhiều thằng đểu cũng có đểu tốt, và cũng có người tốt đểu.:))

JWalker

Xe buýt
Chúc mừng a hàng xóm sắp ngon 🐧 .
P/s em nói hộ suy nghĩ mấy ofer thuần khiết thôi.

manhanoi

Xe tăng
Anh ý tốt quá, hôm nào nhờ sửa nước đi ạ 🥰

theanh90

Xe tăng
lại anh rất tốt nhưng em rất tiếc à, khổ thân anh kia mất công mà chỉ có được cô em tốt