[Funland] Người TỐT hiếm hoi

Kiên Khùng

Xe điện
Nhiều người thích đóng vai ông già Noel, ông Bụt, bà tiên... Về cơ bản họ là người tốt,
Nhưng các nhà khoa học thì phân tích ra là ở những người này, có 1 lỗi gì đó trong não, mà khi họ làm gì đó có lợi cho người khác, thấy sự mãn nguyện vui vẻ của người khác, thì não họ tiết ra chất gì đó khiến cho họ cảm thấy khoan khoái, thấy mình như thánh thần.
Tóm lại là không có tốt xấu cụ nhẩy? Ai cũng vì nhu cầu bản thân mà làm điều gì đó khiến người khác thấy tốt, xấu, hèn, ác, ích kỷ...
Thôi, theo nghĩa biểu kiến thông thường thì đây là người tốt.
Phân tích sâu để ông Xít Mun Phờ Rớt

Batman

Xe container
Nhớ vụ thổi lửa, anh công an bất lực khi quần chúng nhân dân đóng vai người tốt. Anh nói, bọn trẻ đang bị lợi dụng mà các vị cản chúng tôi là sao, trẻ em dưới 16 tuổi là độ tuổi chúng nó đến trường, chứ không phải ra đây đứng thổi lửa, bị người khác lạm dụng.

Susu77

Xe tăng
Đó là việc có duyên, người tốt chỉ tốt với người có duyên chứ không tốt với tất cả được.
Mợ chắc sống rất phúc đức nên mới có hàng xóm tốt với mợ như vậy.
Thật lòng thì em bình thường có xấu có tốt và hoàn toàn ko dám nhận từ phúc đức

Batman

Xe container
Thật lòng thì em bình thường có xấu có tốt và hoàn toàn ko dám nhận từ phúc đức
Mợ cứ nhận đi, sau việc này, em thấy có khi mợ lại đi hành thiện giống anh đó thì sao, tấm gương người tốt nên nhân rộng để xã hội hạnh phúc hơn.

Batman

Xe container
Phàm là con người đều ích kỷ, thu vén cho bản thân, cho nên mới có câu ai không vì mình trời tru đất diệt, mà cụ.
Tôi nhớ, ông chú tôi có nói câu này (khi tôi 18), nhưng tôi thấy không đúng, vì ông chú áp dụng cực nét, tranh hết lộc con cháu. :))

Kiên Khùng

Xe điện
Mợ cứ nhận đi, sau việc này, em thấy có khi mợ lại đi hành thiện giống anh đó thì sao, tấm gương người tốt nên nhân rộng để xã hội hạnh phúc hơn.
Ờ đúng. Chuyền cái tốt đó cho người khác, thế là mợ ấy an yên.

Batman

Xe container
Ờ đúng. Chuyền cái tốt đó cho người khác, thế là mợ ấy an yên.
Người giúp mình, mình không thể giúp lại được, nhưng bằng cách giúp người khác, thì mình lại làm được. :)
Giúp mình, giúp người, giúp đời ... không bao giờ lo thiệt. Giúp người thì ắt hẳn lúc khó khăn, tự khắc sẽ có quý nhân giúp mình.

Covid2021

Xe buýt
Tôi nhớ, ông chú tôi có nói câu này (khi tôi 18), nhưng tôi thấy không đúng, vì ông chú áp dụng cực nét, tranh hết lộc con cháu. :))
câu đó là định nghĩa của phần "con" chứ chưa phải phần "người" :D , em thấy hầu hết mọi đạo giáo đều hướng con người đến những điều tốt đẹp, chân thiện mỹ. Bởi vậy những ai có tôn giáo riêng thường họ sống có định hướng và dễ hướng thiện hơn. Tôn giáo chỉ không tốt khi rơi vào tay những kẻ vì mục đích cá nhân mà truyền bá sai lệch.

Batman

Xe container
câu đó là định nghĩa của phần "con" chứ chưa phải phần "người" :D , em thấy hầu hết mọi đạo giáo đều hướng con người đến những điều tốt đẹp, chân thiện mỹ. Bởi vậy những ai có tôn giáo riêng thường họ sống có định hướng và dễ hướng thiện hơn. Tôn giáo chỉ không tốt khi rơi vào tay những kẻ vì mục đích cá nhân mà truyền bá sai lệch.
Người sống vì mình là tốt, nhưng vì mình tốt để những người xung quanh mình được tốt, vì mình mà người xung quanh được tốt hơn, đó mới là ý nghĩa của câu nói.
Nhiều ông áp dụng theo kiểu ích kỷ cá nhân, khôn lỏi, chỉ biết vun vén cho bản thân, nên học sai bét. :)) vì mình mà tranh cướp những thứ không phải của mình thì không xứng với câu nói đó.

sky_driver

Xe tăng
Có phải ý cụ "vô đạo" là không hướng tới phần người, em hiểu cụ định ám chỉ điều gì rồi

TungThoc

Xe điện
Em có người hàng xóm tốt quá tốt nên muốn chia sẻ chút ấm áp tình người với CCCM.
Em ở tầng trên, anh kia ngay tầng dưới chung cư nhưng ở nhiều năm mà chưa từng nói chuyện, chỉ gật đầu chào trong thang máy.
Đợt Covid bùng mạnh ở Sài Gòn, ai cũng sợ hãi phải ra ngoài khi nhận thực phẩm, thuốc men. Mình anh ấy đã xung phong lấy đồ cho toàn bộ Block chung cư em (10 tầng x 6 căn/tầng). Anh ấy xuống lấy đồ và mang tới cửa từng nhà mỗi ngày cả chục lần. Mọi người cũng ngại nên muốn chia sẻ nhưng anh nói: “nếu có bị nhiễm thì mình anh nhiễm vì anh sống một mình với con mèo”.
Khi đó thực sự em và mọi người rất biết ơn anh. Sau khi hết dịch em có đôi lần chia sẻ chút đồ ăn em nấu và anh đều quà lại cho em gấp nhiều lần.
Chỉ đơn giản là tình cảm hàng xóm và cũng lâu lâu rồi chưa nói chuyện hay gặp lại.
Mới đây gặp em trong thang máy, anh ấy bảo nhìn bạn có vẻ hơi gầy. Thực là em không gầy mà chỉ hơi nhợt nhạt do mới tiểu phẫu mất khá nhiều máu.
Em cảm ơn và bảo do em mới tiểu phẫu 2 ngày nên có chút mệt.
Chừng 1h’ sau anh lên gõ cửa nhà em và đưa em túi quà, em nghĩ chút quà Tết thông thường nên không mở ra ngay.
Ai dè CCCM có biết là những gì không ạ:
-Một bịch nấm Đông trùng hạ thảo khô rất lớn
-Một lít mật ong
-Một lọ phấn hoa
-Một bịch lớn sâm
Em biết giá trị của toàn bộ chỗ đó ít nhất 3-4tr và anh ấy đi mua chứ không phải có sẵn trong nhà.
Thực sự quá xúc động vì tình người giữa thời buổi khó khăn, anh ấy không giàu có gì.
Em phải nói rõ là anh này quy Chùa, ăn chay; không có nhu cầu tìm bạn nữ và cũng không hề thích em với tư cách nam giới. Chỉ đơn thuần là một người TỐT hiếm hoi.
Ông hàng xóm hôm đấy say đã tỉnh rượu chưa?
Tỉnh rồi chắc sang xin lỗi đưa nhầm túi quà, định biếu sếp để năm nay lên chức, nhầm í mà

Batman

Xe container
Có phải ý cụ "vô đạo" là không hướng tới phần người, em hiểu cụ định ám chỉ điều gì rồi
Hế, vô đạo cũng là một loại đạo đấy cụ, đạo - đời (vô đạo) luôn song hành, tỉ lệ tốt xấu ngang nhau, đạo - đời không có gì khác biệt.

butchikim

Xe ba gác
Của này đã quý lại hiếm, mợ chăm cẩn thận ko tuyệt chủng đấy 😂

buicongchuc

Xe ba gác

aitymo

Xe điện
Có thể là một đề tài TS cho các nhà tâm lý học phân tích thôi chứ như em cugx không làm được như vậy cho dù em chưa bao giờ có ý định hại ai nhưng để lên một bậc như vậy thì e là hiếm thấy thật