[Funland] Người nước ngoài chọn sống ở Việt Nam

Người Hàn ở VN mới khủng khiếp, hình như hơn 100 nghìn người, tập trung dày đặc ở một số khu cao cấp, có trường lớp riêng cho con em. Việt Hàn còn lưu thông huyết thống mạnh mẽ khi mà có đến hơn 40 nghìn cô dâu Việt tại Hàn ( chắc chưa tính cô dâu Việt lấy chồng Hàn tại VN). Hội cô dâu VN và hội gia đình Hàn Việt hình như là mạnh nhất ở cả 2 quốc gia, hoạt động rất mạnh mẽ, trong đó có cả hội viên là Hari Won vợ Trấn Thành, cũng là con của cặp bố Việt mẹ Hàn, giờ lại lấy chồng Việt. Nhà ai ở quanh khu Mỹ Đình - Mễ Trì thì gặp người Hàn suốt ngày, con cái học hành cùng các bạn có bố người Hàn chắc cũng không ít. Con nhà em cũng học cùng 1 bạn có bố người Hàn.
Hàn Quốc ở chính quốc đắt đỏ, đi làm 10h đêm mới ra khỏi ga điện ngầm, chung cư thì giá cả tỷ/m2. Sang VN thì làm chuyên gia, tiêu pha rẻ, ít áp lực cho cả bố mẹ lẫn con cái. Nhà ở chung cư cao cấp, con cái học trường quốc tế... Bị về lại Hàn chắc khóc 1 dòng sông :D
200000 người Hàn sống ở Việt nam, tương đương người Việt ở Hàn.

kimma

Xe điện
Để được hưởng lương hưu thì hình như có quy định một năm phải có bao nhiêu tháng sống ở chính quốc cụ ạ.
Sai Cụ ạ. Trường hợp Cụ nói là những người ăn tiền XH. Người già VN cầm về VN ở lâu dài ( tùy nc mà mức độ kiểm soát dễ, khó khác nhau ).
Người hưởng lương hưu trí thì ko ai có quyền kiểm soát họ đi đâu làm gì. Lương hưu sẽ đc chuyển đầy đủ vào bank. Tuy nhiên họ cần phải báo để CQ cắt đăng ký ( hộ khẩu ) nếu sinh sống lâu dài ở NN. Ko phải đóng phí ...... có lợi cho người dân.

Dở người

Xe điện
Ôi vào vùng dân tộc trong em, tây Pháp tây Anh lấy vợ dân tộc đầy ra. Cảnh thằng Tây tóc vàng mắt xanh, phóng xe win chở con vợ K'Ho đen nhẻm ra chợ thiếu gì. Mà chúng nó yêu nhau, lấy nhau, sống trong buôn luôn mới ghê.
Người Việt mình thực sự về bản chất rất dễ thỏa mãn. Một niềm vui bé xíu cũng có thể làm người Việt hạnh phúc. Vì vậy người Việt ít chí tiến thủ, khó chuyên tâm để đạt những kết quả lớn hơn, cần nhiều cố gắng hơn. Bù lại, người Việt tâm lý thăng bằng hơn, dễ vui vẻ, dễ đạt cảm giác hạnh phúc hơn.

Cơ bản là thích thì chọn thôi. Mấy bạn Hàn, Nhật sang Việt Nam làm ăn đầy mà, làm ăn tư như mở quán cơm, cà phê, hàng thời trang..., canh tranh với người Việt. Giờ tây trắng cũng qua Việt Nam buôn bán nhỏ đầy ra, saigon thiếu gì cửa hàng gà nướng, bánh mì... của tây.

Nói thật ra, mỗi người mỗi mộng. Người Việt thì mộng sang Ca sang Đài. Bọn Hàn bọn Nhật lại mơ qua Việt Nam sống cho nhàn đầu nhàn óc, bớt cạnh tranh.
Ai thích gì thì làm nấy thôi. Trái đất giờ phẳng lì mà.

SesameStreet

Xe điện
Người Bana hình như theo chế độ mẫu hệ giống các dân tộc khác ở Tây nguyên, ko biết lấy vk tây thì dư lào nhỉ ;))
Người Bana hình như cùng một gốc với người Khmer. Nói chuyện có thể hiểu nhau không cần phiên dịch.
Người Bana cách đây vài chục năm không có họ, chỉ có tên. Không biết bây giờ như nào.

SesameStreet

Xe điện
Em nghĩ vấn đề Lao động nước ngoài còn lằng nhằng là do ta chưa thể có cách phân loại Lao động ( nên để thủ tục như vậy), nên việc lằng nhằng này để hạn chế các Nhà đầu tư nc ngoài đưa sang ta các: Kỹ sư thợ hồ, kỹ sự sửa chữa điện nước, Công nhân bốc vác cao cấp.... cụ ạ.
Ta cần lao động nc ngoài chất lượng phải là "rất cao", chứ ko phân loại đc mà xơi độ làng nhàng là hỏng, ta còn đang thất nghiệp nhiều, và lao đông thu nhập thấp.
Hiện về mảng Giáo viên ngoại, Cụ thấy toàn đội....Balo. chấp lượng thấp lắm, gần như GV ko có nghiệp vụ sư phạm.
Cần nhanh chóng có luật lá tiêu chí để phân loại đc lao động nc ngoài và cấp phép.
Vâng cụ.
Vấn đề là cán bộ cấp phép cửa quyền.
Hình như mình cũng đã phân loại lao động.
Em nghĩ là nên tham khảo bọn Mẽo về đầu tư.
Ví dụ như đặt ra tiêu chí về tạo công ăn việc làm.
Một ông người Pháp sang Việt Nam mở lò bánh mì và thuê 4 lao động sở tại trở lên thì cũng nên tạo điều kiện cho ổng, phỏng ạ?

Chỉnh sửa cuối:

202

Xe container
Cứ tự do đâu hợp thì ở

toyota219

Xe điện
Hy vọng mình cấp ID cho ngừoi nước ngoài/ Việt kiều...Tiện mở Ngân hàng, gp lái xe, mua căn hộ 50 năm...

ttvnol.com

Xe tăng
Góc nhìn này khá thú vị . Em up topic này lên để đọc còm các cụ

Bleu Azur

Xe tải
Nói thật ra, mỗi người mỗi mộng. Người Việt thì mộng sang Ca sang Đài. Bọn Hàn bọn Nhật lại mơ qua Việt Nam sống cho nhàn đầu nhàn óc, bớt cạnh tranh.
Cái khác ở chỗ, người nước ngoài sang VN thấy thích rồi mới quyết định ở lại.
Còn người Việt thì nhiều người thích ra nước ngoài sống nhưng lại chưa đi bão giờ. Tất nhiên không phải tất cả.

Loitran

Xe tăng
Sai Cụ ạ. Trường hợp Cụ nói là những người ăn tiền XH. Người già VN cầm về VN ở lâu dài ( tùy nc mà mức độ kiểm soát dễ, khó khác nhau ).
Người hưởng lương hưu trí thì ko ai có quyền kiểm soát họ đi đâu làm gì. Lương hưu sẽ đc chuyển đầy đủ vào bank. Tuy nhiên họ cần phải báo để CQ cắt đăng ký ( hộ khẩu ) nếu sinh sống lâu dài ở NN. Ko phải đóng phí ...... có lợi cho người dân.
Người già bên cụ CP họ trả khoảng nhiêu một tháng?

Bleu Azur

Xe tải
Có một youtuber người Nhật sống ở VN có cách nhìn nhận khá tinh tế về VN. Anh ta làm clip và phỏng vấn nhiều người khá hay. Xem nó để cảm nhận sự khác biệt về văn hóa. Và cũng có thể tìm thấy câu trả lời về sự đánh giá mức độ hạnh phúc của người Việt.

Nhà cháu cũng mới bắt đầu xem kênh của anh ta thôi, và đặc biệt thích clip: "Tại sao cựu cảnh sát chọn sống ở VN, không phải Nhật?"

- Một cảnh sát viên được chuyển qua ban Quốc tế để làm thông dịch viên cho CS khi tội phạm người Việt bị bắt. Đáng ra tiếp xúc nhiều như vậy thì anh ta phải có cái nhìn không mấy thiện cảm với VN mới phải chứ? Vậy sao anh ta lại xin nghỉ việc CS để chuyển sang sinh sống ở VN? Tại sao anh ta nói VN hạnh phúc gấp 10 lần Nhật?

Video thú vị.
Anh Nhật nói sang VN như được giải thoát. Nhật thì nổi tiếng là áp lực trong công việc, nghe anh ta nói thì đi làm thuê mà cứ như nô lệ vậy, cứ phải để ý cấp trên.
Nhưng từ chuyện đó, lại có một câu hỏi khác. Người Việt rõ ràng là hưởng thụ cuộc sống, cân bằng giữa công việc và gia đình hơn hẳn người Nhật. Liệu rằng sau này giàu lên, môi trường làm việc sẽ áp lực hơn, người Việt sẽ không còn dễ chịu như bây giờ nữa. Hay nếu đó là tính cách người Việt, thích tận hưởng cuộc sống, hài lòng dễ dàng như có 1 bác đã viết, thì đó là lực cản để tăng năng suất lao động, và rộng ra là phát triển không nhanh như mong muốn?

nhuataiche

Xe container
Người Hàn ở VN mới khủng khiếp, hình như hơn 100 nghìn người, tập trung dày đặc ở một số khu cao cấp, có trường lớp riêng cho con em. Việt Hàn còn lưu thông huyết thống mạnh mẽ khi mà có đến hơn 40 nghìn cô dâu Việt tại Hàn ( chắc chưa tính cô dâu Việt lấy chồng Hàn tại VN). Hội cô dâu VN và hội gia đình Hàn Việt hình như là mạnh nhất ở cả 2 quốc gia, hoạt động rất mạnh mẽ, trong đó có cả hội viên là Hari Won vợ Trấn Thành, cũng là con của cặp bố Việt mẹ Hàn, giờ lại lấy chồng Việt. Nhà ai ở quanh khu Mỹ Đình - Mễ Trì thì gặp người Hàn suốt ngày, con cái học hành cùng các bạn có bố người Hàn chắc cũng không ít. Con nhà em cũng học cùng 1 bạn có bố người Hàn.
Hàn Quốc ở chính quốc đắt đỏ, đi làm 10h đêm mới ra khỏi ga điện ngầm, chung cư thì giá cả tỷ/m2. Sang VN thì làm chuyên gia, tiêu pha rẻ, ít áp lực cho cả bố mẹ lẫn con cái. Nhà ở chung cư cao cấp, con cái học trường quốc tế... Bị về lại Hàn chắc khóc 1 dòng sông :D
Mấy năm trước em đi Đà Nẵng, thấy dân Hàn ở đó đông lắm. Tới lúc covid thì em ko rõ, nhưng có một điều chắc chắn là dân Hàn rất thích Đà Nẵng !

a_cheng

Xe điện
200 ngàn là tương đương với dân 1 thành phố nhỏ. Chắc là phần lớn là expat làm cho cho công ty Hàn Quốc ở VN.
Nói về Expat thì VN là 1 trong những nơi đáng sống nhất thế giới.
Nhưng liệu có những người Hàn không phải expat không?
Có chứ cụ, cộng đồng của họ đủ lớn để có thêm những cá nhân sang khởi nghiệp để phục vụ nhu cầu cho đội làm công ty đó. Ví như mở quán cafe, cắt tóc, nha sỹ, giáo viên... Thằng bạn em người Úc gốc Hàn nhưng có nhiều bạn bên Việt mình, cũng lượn sang Việt chém gió cùng em suốt. Nó bảo dân Hàn nói vui là giờ dịch vụ cho người Hàn đã đủ để cho một người không biết tí tiếng Việt nào sống khoẻ. Còn có câu nói vui là nếu ở VN được 1 tuần thì sẽ có thể ở thêm 1 tháng, ở được 1 tháng thì sẽ có thể ở thêm 3 tháng, ở được 3 tháng sẽ ở thêm đc 6 tháng. Ở được 6 tháng sẽ không muốn về nữa ;))

a_cheng

Xe điện
Mấy năm trước em đi Đà Nẵng, thấy dân Hàn ở đó đông lắm. Tới lúc covid thì em ko rõ, nhưng có một điều chắc chắn là dân Hàn rất thích Đà Nẵng !
Đà Nẵng nổi tiếng với người Hàn như Jeju nổi tiếng với người Việt ấy cụ :D

nhuataiche

Xe container
Có lần em đi Vũng Tàu, gặp 1 ông tây già người Đan Mạch, về hưu qua VN sống. Lương hưu của ông ấy tầm đâu hơn nghìn usd, lấy cô vợ VN ( cũng về hưu ). 2 người thuê phòng ở khoảng 8tr, hải sản mua về tự nấu, đi tắm biển thì miễn phí. VN đối với ông tây già đó đúng là thiên đường !

a_cheng

Xe điện
Ôi vào vùng dân tộc trong em, tây Pháp tây Anh lấy vợ dân tộc đầy ra. Cảnh thằng Tây tóc vàng mắt xanh, phóng xe win chở con vợ K'Ho đen nhẻm ra chợ thiếu gì. Mà chúng nó yêu nhau, lấy nhau, sống trong buôn luôn mới ghê.
Người Việt mình thực sự về bản chất rất dễ thỏa mãn. Một niềm vui bé xíu cũng có thể làm người Việt hạnh phúc. Vì vậy người Việt ít chí tiến thủ, khó chuyên tâm để đạt những kết quả lớn hơn, cần nhiều cố gắng hơn. Bù lại, người Việt tâm lý thăng bằng hơn, dễ vui vẻ, dễ đạt cảm giác hạnh phúc hơn.

Cơ bản là thích thì chọn thôi. Mấy bạn Hàn, Nhật sang Việt Nam làm ăn đầy mà, làm ăn tư như mở quán cơm, cà phê, hàng thời trang..., canh tranh với người Việt. Giờ tây trắng cũng qua Việt Nam buôn bán nhỏ đầy ra, saigon thiếu gì cửa hàng gà nướng, bánh mì... của tây.

Ô cụ nói em mới biết, lần đầu em mới thấy có vụ tây vào vùng đồng bào dân tộc vùng sâu vùng xa của ta lấy vợ lấy chồng đấy :D. Quê cụ ở Tây Nguyên ạ?

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nhớ ộng bạn Thụy sĩ, lần đầu mời ăn trứng vịt lộn, nó rùng mình luôn.
Sau chén tốt.
Họ nhà e có 4 thằng rể ngoại. 1 thằng Hq, 1 thằng Sing, 1 thằng Nhật. 1 thằng Thụy sĩ. Chúng nó lúc sống lúc thì ở đây lúc về nc chứ ko ỏ cố định chỗ nào. 3 thằng rể Á đông thì ko khác éo j dân m cả. Riêng thằng mũi lõ e ấn tượng nhất vì lần đầu cho nó đi ăn các món đặc sản VN nó xơi nhiệt tình. Chẳng có biểu hiện sợ j cả.
E có 1 căn ông bà già có 1 căn cc đều đang cho đội Hàn xẻng này thuê. Cno nói như cụ. Bẩu ở vn quá sướng. Xác định luôn là định cư ở Vn.. E thi thoảng ngồi nhậu với mấy ông khách thuê. Bọn này uống or máu gái thì thôi rồi.

Mzc

Xe điện
Quanh khu em (khá bình dân) ở HN hiện có rất nhiều người nước ngoài sống, chủ yếu là HQ, một số Âu Mỹ. Như lớp thằng ku 4 tuổi nhà em cũng bình dân (đâu đó 5-7 tr/tháng) cũng có mấy bạn tây tóc vàng mắt xanh. Còn chiều đi đạp xe thấy thằng 6 tuổi đua với mấy cậu người HQ.
Thế cũng vui mà :))

shiluo

Xe container
Nói ra lại bị nhiều người bảo tự sướng, em người Việt thấy sống ở Việt Nam sướng nói gì Tây.

Hooks

Xe tăng
Video thú vị.
Anh Nhật nói sang VN như được giải thoát. Nhật thì nổi tiếng là áp lực trong công việc, nghe anh ta nói thì đi làm thuê mà cứ như nô lệ vậy, cứ phải để ý cấp trên.
Nhưng từ chuyện đó, lại có một câu hỏi khác. Người Việt rõ ràng là hưởng thụ cuộc sống, cân bằng giữa công việc và gia đình hơn hẳn người Nhật. Liệu rằng sau này giàu lên, môi trường làm việc sẽ áp lực hơn, người Việt sẽ không còn dễ chịu như bây giờ nữa. Hay nếu đó là tính cách người Việt, thích tận hưởng cuộc sống, hài lòng dễ dàng như có 1 bác đã viết, thì đó là lực cản để tăng năng suất lao động, và rộng ra là phát triển không nhanh như mong muốn?
VN khi phát triển lên sẽ ko theo hướng của Nhật mà theo hướng Âu - Mỹ. Vì sao thì ai cũng biết :D Nhưng "căn bệnh" của XH phát triển là ko thể tránh khỏi. Con người vô cảm hơn, ít quan tâm hơn....

Khi anh CS được hỏi mong muốn điều gì thay đổi ở VN, ngạc nhiên là anh ta trả lời: "muốn VN giữ được như bây giờ". Có lẽ anh ta hiểu được "căn bệnh" của XH phát triển.

Có những bạn SV Nhật sang VN du học, và yêu cuộc sống ở VN. Có bạn tìm cách ở lại và ko muốn về.... Ko đơn thuần là chỉ những người sang VN làm lãnh đạo cấp cao mới ko muốn về đâu. Họ cũng nói về điều tốt và điều xấu ở VN, nhưng họ mở lòng đón nhận Văn hóa, nên ko còn thấy khó chịu nữa.

Có cậu Papaken, một youtuber khác, lấy vợ VN, trải nghiệm cuộc sống ở VN... và khi về Nhật thì ko quen cảm giác lặng lẽ ở Nhật, cũng không thích ở giữa đám đông mà chỉ nghe thấy tiếng chân bước...

Thực tế, VN là nơi đáng sống với những người nước ngoài sẵn sàng mở lòng đón nhận Văn hóa. VN luôn sôi động, ồn ào... và nhiều màu sắc.