[Funland] Người kế nhiệm ông Hun Sen

Visser III

Xe tăng
E chả hiểu các cụ ở đây rồi nhiều người cứ tự hào về khả năng chiến đấu của vn. Các cụ có biết đee giành chiến thắng chúng ta đánh đổi bằng mạng sống của bao nhiêu con người ko. Bao nhiêu bà mẹ mất con, bao nhiêu đứa trẻ mất cha. Chúng ta chiến thắng nhờ lợi thế xương máu đấy các cụ à. Các cụ chỉ cần chiến thắng thôi à. Môtk chiến thắng nhưng phải đánh đổi quá nhiều, chúng ta nên khơi dậy tinh thần sáng tạo khoa học kĩ thuật, tinh thần cách mạng về sản xuất. Khi có ct sẽ hạn chế xương máu của người lính đó. Còn cứ tư duy ko sợ ai thì e tháy hơi buồn đó. Chả ai phải sợ ai cả, nhưng con người khôn ngoan sẽ biết cách hành sử sao cho hiệu quả nhất với tổn thất ít nhất. E hơi buồn là chưa có một cuôck cách mạng vè tư duy khoa học và năng suất lao động ở mình, mà chỉ có tự hào vè khả năng đánh thắng thôi.
Chiến thắng kẻ thù lớn mạnh thì tự hào là đúng rồi còn gì. Khoa học kĩ thuật thông có thì phải đổi bằng máu,chứ giờ chả lẽ cứ để họ đô hộ rồi ngồi khấn chờ thế lực siêu nhiên đến giải cứu à cụ. Mà bây giờ người Việt Nam vẫn đang vừa tự hào vừa học tập,làm việc và phát triển đấy chứ,em có thấy ai chơi đâu.

7vienngocrong

Xe tăng
Ông ta đã được bệnh viện Thống nhất làm cho cái mắt giả từ tháng 10/1978. Khi đó bọn em đang bảo vệ cho ông ta ở 38 PKK ( SG)
Từ khi sau chiến tranh với Cam, cụ có dịp nào gặp lại ông Hunsen k vậy? Nếu có gặp, ô í có tình cảm hay biết ơn các cụ đã bảo vệ tánh mạng ô í k?

angkorwat

Xe container
Người OF
Từ khi sau chiến tranh với Cam, cụ có dịp nào gặp lại ông Hunsen k vậy? Nếu có gặp, ô í có tình cảm hay biết ơn các cụ đã bảo vệ tánh mạng ô í k?
Sau khi giải phóng. Ông HS làm bộ trưởng NG thì nhóm bọn này vẫn bảo vệ khoảng 2 tháng sau đó mới bàn giao cho đơn vị khác. Trong thời gian đó thì vẫn hay gặp. Nhưng lúc đó ông ta đã ở đẳng cấp khác xa mình nên gặp nhau cũng chỉ gật đầu thôi.

longphúc

Xe tăng
Em đang nghe Bên thắng cuộc do Thiên Hoàng đọc trên youtube đến đoạn nói về polpot khá hay

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
1- đó là nghiệp vụ của lính trinh sát có đồng hồ đeo tay dạ quang, la bàn, đèn pin, bản đồ quân sự, sử dụng các mốc chuẩn, cắt phương vị, toạ độ ô, toạ độ sơ lược, toạ độ điểm, pp ước lượng cự ly, pp giao hội...;
2- đó là nghiệp vụ của lính cơ yếu, việc của thông tin đài 15w là truyền tin, có thể đến khoảng cách hơn 100km, (bản thân thông tin họ cũng ko hiểu họ gửi nhận cái gì đâu), địch có thu được cũng không biết truyền nhận gì đâu. Lính cơ yếu luôn đi kèm thủ trưởng;
3- thời đó khả năng trinh sát kỹ thuật của địch cũng ko thể đc như phim Mỹ, trực thăng vận cũng không có, thời gian phát tín cũng ngắn, trong một rừng tín hiện các đài vô tuyển cả ta và địch, địch cũng sử dụng đài 2w, 15w, 25w
Đã cập nhật thông tin vào bộ nhớ.
Cảm ơn cụ ;))

Muttet111111

Xe hơi
Cho con ông ý nên VN còn mừng, chứ đảng đối lập nó mà lên thì VN đau đầu nhức óc luôn

buicongchuc

Xe ba gác
Cho con ông ý nên VN còn mừng, chứ đảng đối lập nó mà lên thì VN đau đầu nhức óc luôn
Không phải chỉ đơn thuần là cho hay không! CPC thể chế 9c đa đ.ảng - dân chủ. Em đọc thấy họ có 3 đảng 9c lớn và 58 đ.ảng 9c nhỏ. Cuộc tổng tuyển cử lần này họ có 20 đ.ảng tham gia. Các đ.ảng của họ, thành viên đ.ảng của họ phải tạo uy tín trước nhân dân, hạn chế tối đa tham nhũng, vi phạm hiến pháp/pháp luật, hạn chế tối đa scandale vì nếu để sảy ra sẽ bị các đ.ảng khác soi và làm mất uy tín trước nhân dân. Ngoài ra họ có tư pháp độc lập, ...
Đ.ảng của Hun cha đang có uy tín lớn nhất trong nhân dân, Hun cha lại có uy tín nhất trong đ.ảng. Hun con được Hun cha giúp đỡ (cha giúp đỡ, dìu dắt con là chuyện bình thường), nên/và Hun con cũng đang có uy tín nhất trong đ.ảng của mình nên đ.ảng của Hun con bầu làm TTg là chính đáng.

cu mậm

Xe buýt
Đu hay ko thì nó cũng chỉ là một phần nhỏ. Quan trọng là nội lực hiện nay của chúng ta lớn, với dân số 100 triệu và số lượng quân lớn được đào tạo bài bản và có kinh nghiệm. Đây mới là thành tố chính đer kẻ thù phải e ngại. Còn chíh sách mgoaij giao ko theo phe nào cũng là đúng đắn. Nhưng nó phải dựa trên cơ sở nôik lực thực chất và mạnh mẽ
Giai đoạn sau 1975 trong vai người chiến thắng chúng ta cũng tự tin lắm, cả về ngoại giao lẫn quân sự, chọn bên sai để rồi trả giá cho sai lầm bằng cả 20 năm đất nước đi lùi sau đó. Bài học đó mới hơn 40 năm thôi, vẫn còn nóng lắm. Còn sẵn sàng cho tình huống xấu nhất là điều hiển nhiên mà nước nào cũng phải làm, nhưng đó lựa chọn cuối cũng, bần cùng bất đắc dĩ.

angkorwat

Xe container
Người OF
Nhà cháu cũng hay nghe kể là cụ Sen rất thông minh. Thực tế thì cụ ấy lên tt từ khi 3x tuổi thì cũng biết là khủng cỡ nào rồi. Nhưng cụ angkorwat có thể điểm qua một vài tính cách nổi bật của cụ Sen thông qua các tính huống cụ thể để nhà cháu và cc ở đây nghe được ko ạ?
Em không gần gũi với cụ Hun nhiều, nên không chém ẩu được. Mọi chuyện em nói trên này là sự việc em đã trải qua, mắt thấy, tay sờ. Còn việc cụ Hun thông minh hay không thì theo em thì cụ ấy thông minh. Cụ thể khi sang VN cụ Hun không biết tiếng VN, mà chỉ sau hơn một tháng tự học và nói chuyện chơi với anh em cảnh vệ thì cụ ấy đã nói chuyện tiếng Việt được rất khá. Trong một lần đưa cụ Ngô Điền đến nhà cụ HS bổ túc nghiệp vụ ngoại giao. Trên đường trở về em có hỏi chú NĐ : " Có còn phải đến đây lâu không chú? " Chú NĐ trả lời :" Chắc nhanh thôi. Tay này thông minh lắm, học một hiểu mười. Nhưng có thể sau này sẽ đi theo một hướng khác " .

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cậu Manet tên Chan Money nên kinh doanh rất giỏi :">

E fun tý, fact đây:

Hun Manet, con trai TT Cam kết hôn với cô Pich Chanmony, con gái một cựu Bộ trưởng Cam.

Cô vợ ông Manet kinh doanh rất giỏi, là doanh nhân nổi tiếng, đồng thời là lãnh đạo của Hiệp hội Hướng đạo Campuchia. Cô này nắm trong tay 7 công ty, theo hồ sơ đăng ký của Bộ Thương mại Cam như Brands Management, myBurgerLab và chuỗi cửa hàng Boat Noodle. Cô Chanmony cũng có cổ phần tại các hãng nổi tiếng khác như LG Electronics.

Gia đình Hun Manet có 3 con, 2 con gái đầu học rất giỏi, từng đạt kết quả hạng ưu trong một số cuộc thi học sinh giỏi Toán và cả hai đều chơi piano.

*** Theo Fb NB Nguyễn Thị Bích Hậu

Chỉnh sửa cuối:

angkorwat

Xe container
Người OF

E fun tý, fact đây:

Hun Manet, con trai TT Cam kết hôn với cô Pich Chanmony, con gái một cựu Bộ trưởng Cam.

Cô vợ ông Manet kinh doanh rất giỏi, là doanh nhân nổi tiếng, đồng thời là lãnh đạo của Hiệp hội Hướng đạo Campuchia. Cô này nắm trong tay 7 công ty, theo hồ sơ đăng ký của Bộ Thương mại Cam như Brands Management, myBurgerLab và chuỗi cửa hàng Boat Noodle. Cô Chanmony cũng có cổ phần tại các hãng nổi tiếng khác như LG Electronics.

Gia đình Hun Manet có 3 con, 2 con gái đầu học rất giỏi, từng đạt kết quả hạng ưu trong một số cuộc thi học sinh giỏi Toán và cả hai đều chơi piano.

Còn phân lô bán nền nữa. Cuối năm ngoái em đi qua hai khu đô thị mới của vợ chồng nhà này đều ở ngoại ô Phnom Penh chạy dọc bờ sông. Họ làm theo mô hình như Vinhomes Riverside. Riêng hai khu này nhà Hun cũng kiểm vài tỉ $ rồi.

CaptainMT

Xe buýt
Em không gần gũi với cụ Hun nhiều, nên không chém ẩu được. Mọi chuyện em nói trên này là sự việc em đã trải qua, mắt thấy, tay sờ. Còn việc cụ Hun thông minh hay không thì theo em thì cụ ấy thông minh. Cụ thể khi sang VN cụ Hun không biết tiếng VN, mà chỉ sau hơn một tháng tự học và nói chuyện chơi với anh em cảnh vệ thì cụ ấy đã nói chuyện tiếng Việt được rất khá. Trong một lần đưa cụ Ngô Điền đến nhà cụ HS bổ túc nghiệp vụ ngoại giao. Trên đường trở về em có hỏi chú NĐ : " Có còn phải đến đây lâu không chú? " Chú NĐ trả lời :" Chắc nhanh thôi. Tay này thông minh lắm, học một hiểu mười. Nhưng có thể sau này sẽ đi theo một hướng khác " .
Vâng cảm ơn cụ, em kính chúc cụ nhiều sức khoẻ!

thamvuky

Xe tăng
Cambodia thường xuyên phát biểu có lợi cho chính nó - dù gián tiếp hay trực tiếp, bác ạ, tôi hiểu vậy.
Hình như ta cũng học tập chủ trương đó của họ thì phải.
thì nó nhận lợi ích từ Tàu nên gián tiếp nó sẻ hưởng lợi nếu phát biểu có lợi cho Tàu về các vấn đề trên biển Đông.

Xe nội lước

Xe container
Thế mới thấy tầm nhìn người của cụ Ngô Điền cũng rất tuyệt vời . Em cũng có lần được người từng dạy ông HS ở vn nói về HS. Bác ấy cũng nói HS là người thông minh hiếm có. Chưa có ai trong hv của bác kể cả hv VN mà bác ấy thấy thông minh ấn tượng như vậy.

Chienbinhbaoden

Xe buýt

E fun tý, fact đây:

Em nom tướng a này giống anh công tử bạc liêu chú phỉnh trước nhà ta lắm, e là lại đốt tiền như giấy, cứ mua ụ sắt gỉ về kê khai triệu $… thì lo cho thằng em chí phèo Cam lắm.

hd-vt

Xe container
Em nom tướng a này giống anh công tử bạc liêu chú phỉnh trước nhà ta lắm, e là lại đốt tiền như giấy, cứ mua ụ sắt gỉ về kê khai triệu $… thì lo cho thằng em chí phèo Cam lắm.
Quyền lực vô biên, giàu tiền như núi thì "phú quý sinh lễ nghĩa", sẽ ngon hơn chân đất mắt toét lên được ăn không từ thứ gì để tích lũy tư bẩn hehe. Cc đừng lo hộ cho Cam.

hd-vt

Xe container
cứ theo dõi thêm, vì Căm có truyền thống là ae trong nhà phang nhau chí mạng, hết nước chấm luôn :-?
Họ thế thì kệ họ. Thời pônpôt là xấu nhất rồi, chả xấu hơn được. Em nghĩ cụ Lào mới ngại, cụ ấy mà buông xuôi kệ sự đời mới mệt.

longphúc

Xe tăng
Họ thế thì kệ họ. Thời pônpôt là xấu nhất rồi, chả xấu hơn được. Em nghĩ cụ Lào mới ngại, cụ ấy mà buông xuôi kệ sự đời mới mệt.
Với kiểu chiến tranh hiện đại như thời nay thì khái niệm "vùng đệm" dần không có tác dụng nữa cụ ạ nên chả trông chờ gì các em ý cả,tự lực tự cường mua sắm nhiều tên lửa hành trình,drone cảm tử,máy bay tàu chiến ...hiện đại tự lo thân mình thôi

hd-vt

Xe container
Với kiểu chiến tranh hiện đại như thời nay thì khái niệm "vùng đệm" dần không có tác dụng nữa cụ ạ nên chả trông chờ gì các em ý cả,tự lực tự cường mua sắm nhiều tên lửa hành trình,drone cảm tử,máy bay tàu chiến ...hiện đại tự lo thân mình thôi
Hiện đại là từ nói cho vui, em chả thấy hiện đại ở đâu cả. Chiến tranh là tèo hết.