[TVMBX] Người ít tiền kinh nghiệm chơi xe ô tô cỏ được và mất

Theo giá xăng ngày hôm nay thì mỗi ngày cụ đi 32km tháng đi 26 ngày cụ mất khoảng 1700k tiền xăng, còn tiền dầu, bảo hiểm, hỏng vặt, bảo dưỡng, khấu hao phụ thùng ... một tháng cụ cũng mất khoảng 4 triệu đấy.
Vâng cụ

Smallcrab

Xe tải
Cụ viết hay quá, tính ra chi phí k tốn mấy mà có cái che nắng che mưa

Còn nubira em thề em bán được sau máy năm vẫn giá đó. nhưng cụ lưu ý giá vàng tăng gấp đôi sau mấy năm. Lúc mua bằng 12 cây vàng bán giá đó chỉ mua được 6 cây thôi cụ ạ, cụ nào mua bán xe thời điểm đó chắc biết, còn xe đó tôi bán cho anh hải có gara ở cơ khí sơn la cụ ấy mua về cho thuê gặp khách thì bán

iomb4ilu

Xe tải
Em cũng mua xe cũ được nửa năm rồi, trong túi có 400tr e làm con phò cụt 350tr chạy ngon từ lúc mua đến giờ, thay dầu đều đặn với cái gì hao mòn thì thay thôi, chắc chưa đến lúc nó ốm nặng :). Ko vay mượn gì với còn dư ít tiền dự phòng nên tâm lý cũng thoải mái.

báo cáo các cụ vios hiên em đi ngoài đổ xăng gần như không phát sinh chi phí gì vì không thấy hỏng vặt, trước đây xăng hơn 18k em đổ 500k là đầy bình tuần 2 lần đổ (em chỉ đổ một cây nhà nước quen), đi hết bình tính ra khoảng hơn 1100-1200/km vì đường nhà em đến cơ quan 8 km thoáng em gần như đi 60-80km/h
ngoài ra em gần như chưa bao giờ bị xx phạt lần duy nhât vừa nhậu xong em thả 1 củ xin cho đi luôn. tiền chi phí trong năm em cũng không mất tiền gửi xe, tiền bót vì sơn la không có bót thu phí; (đi xa về quê em >300 km không tính vì chỉ đi 1-2 lần)
- dầu máy 400k x 2 lần = 800k em đi trung bình 1200km/tháng lên 6 tháng em thay
- bảo hiểm dân sự khoảng 500k. em không kinh doanh lên không mua bảo hiểm khác
- phí đường bộ 1500 k
- Xăng em chỉ 1200-1500k/ tháng
lên công lại chia bình quân mất chi phí cho xe em 1,5- 1,7 tr/tháng là cùng thôi các cụ ơi (nếu tính khấu hao mỗi năm mất 20 tr đời càng sâu khấu hao càng ít ) cộng cả khoản ấy vào thì tháng chi phí khoảng 3,5 củ. các cụ đừng tính khoản ăn chơi, coffe vào nhé

MH.HM

Xe đạp
thank cụ. Quá bổ ích cho những người như e.

xe rùa 2012

Xe container
chúc mừng cụ tuy nhiên cụ chủ khá may mắn khi mua xe. gặp em thủy kích nhẹ thì coi như xong. thợ đôi khi còn dính.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em mới có hơn 3 năm kinh nghiệm chạy xe cỏ, tổng quãng đường ôm vô lăng được hơn chục vạn. Con xe đầu tiên là Spark 2009 MT hoàn lương chạy được hơn 2 năm, mua 155tr sau bán 80tr, sửa khoảng 50tr, kinh nghiệm đầy mình :)) Xe thứ 2 (hiện giờ đang dùng thường xuyên) mua được gần 1 năm là Kia Carens MT 2010 lành như đất, mua về thay mỗi dầu với lốp chạy cho yên tâm. Xe thứ 3 là Kia Carnival mới xúc của 1 cụ trên này, đang cho đi spa chăm sóc sắc đẹp, hồi hộp chờ ngày cưỡi em nó. Với 600 củ em sẽ dùng 500 củ mua 2 xe cũ, 1 xe nhỏ chạy thường xuyên và 1 xe 7 chỗ cho gia đình. Chi phí nuôi 2 xe ở HN, tháng 2000km trung bình khoảng 6 triệu (gửi xe 2tr/2 xe, xăng 3 triệu, rửa xe, sửa chữa vặt tầm 1 triệu). Điều này đảm bảo luôn luôn có 1 xe sẵn sàng phục vụ mình, kể cả 1 xe nằm gara, vừa đủ nhu cầu đi công tác ít người cũng như đi chơi với cả gia đình đông người :D Chi phí nuôi thêm 1 xe 12tr/năm bao gồm tiền gửi 10tr/năm, đăng kiểm + phí đường bộ 2 tr/năm, tất nhiên không tính lãi NH cho chiếc xe còn lại tầm 15 củ/năm :D So với việc mua 1 con Vios mới hơn 600tr thì em thấy vẫn lãi chán.

Snake master

Xe tăng
cảm ơn cụ đã chia sẻ. một kinh nghiệm hay ạ

Snake master

Xe tăng
Em mua xe lần đầu, tiền ít nên tìm hiểu thấy con Civic trước 2010 lành mà phù hợp với túi xèng. Tìm mãi không thấy qua gara gặp con bán tải đời khá mới, lên lái thử thấy cao lênh khênh, vừa to vừa dài khó lái, chạy lì không bốc. Ấy thế mà vẫn máu cố xèng mua luôn. Đi hơn năm thấy nhiều ưu điểm hơn là nhược điểm:
Nhược điểm: Máy dầu ồn, giảm xóc không êm, to dài lái khó hơn
Ưu điểm: Chạy dầu tiết kiệm (xe 2.2 tấn mà chi phí chỉ như I10), chở được hàng, xe rộng rãi, ngồi cao quan sát đường rất tốt, lốp béo gầm cao chả sợ vỉa hè chả sợ ngập lụt.

Tết rồi em về quê: chở được 5 người lớn + 1 xe máy + 1 tủ quần áo (cóc thèm gập va li :D) + gạo nếp gạo tẻ + bao nhiêu đồ linh tinh. Một chuyến gọn luôn. Đi với mấy ông bạn ngồi xe em chạy cao tốc bảo con I10 của tao tiền gần bằng con bán tải này mà sao chạy không đầm bằng nhỉ :)):-?=))=))=))
Em là ưng nhất cái thuế Nhập rẻ, 2% trước bạ + 500.000 tiền biển \:D/\:D/\:D/ Em đi xe quan trọng xe ngon chứ đeo biển xe máy hay xe tải đều được :)
em cũng thích bán tải như cụ mà chua có điều kiện ạ

Ka_nhep

Xe tăng
tôi công chức nhà nước lương 3 cọc 3 đồng đam mê ô tô, lấy được cái bằng cũng đánh đu tìm xe đến giờ có bằng 11 năm đi 04 đời xe cỏ, viết lên đây chia sẻ với bạn nào ít tiền mà máu xe.

1 kinh nghiệm đi tầm xe: Xe đầu dồn tiền được 250 củ tôi dồn tiền đi hà nội mượn con xe máy đi tìm xe. thông tin trên báo(lúc đó chưa có smatphon) người quen đi Tìm 3 ngày, chạy khắp hà nội, hưng yên, bắc giang xem xe trong tầm giá tiền mình có, không mua ngay; xem được 9 con xe cuối cùng tôi quay lại mua con thứ 3 mình xem. Qua mấy ngày đi, tôi là thằng chưa biết gì về xe nhưng khi đi xem xe tôi thấy một số kinh nghiệm rút ngay ra được:
- xe rẻ, đời cao là không ổn sẽ đâm đụng, tai nạn, dính lỗi nặng,
- xe nào chủ cẩu thả thể hiện: máy dầu chảy be bét, bụi bám lâu ngày không vệ sinh, xe sộc xệch đi được là đi, lốp mòn, trong hộc xe có rác lâu ngày (tôi đã gặp), xe này thợ mua về dọn lại thì ngon, nhưng mình mua đi ngay lại phải đầu tư 1 khoản mới đi ngon tùy giá và lượng tiền mình sửa, (xe này người gà mờ ít dám mua);
- xe tại các gara, auto xe họ dọn rồi khó xem, mua tại đây giá sẽ cao, mua được xe tốt hên xui. tôi không dám mua ở đây, cố tìm xe chính chủ từ đầu.
- xe giấy tờ công ti nếu không rút được hồ sơ hó đơn cũng mỏi ra phết vì bán lại khó, vi phạm một số lỗi nhân đôi tiền phạt...
xe mua ngay- gặp chủ xe chính chủ từ đầu, là người cao tuổi, kỹ tính, có tiền là sếp cấp cao là tuyệt vời nhất vì xe họ rất chăm chút, độ xe theo ý, bảo dưỡng giữ xe cực cẩn thận. gặp được xe này giá cao một tí có thể máu được ngay. lên xe nổ máy xem ga cao lên xem tiếng có êm không, có khói không, vào số có ngọt không, đi thử có thấy lắc, lạng không, máy sạch sẽ, xem keo chỉ đầu đuôi, capo, 4 cửa, gầm xe, thấy ổn, xe chính chủ từ đầu có thể ra gẩ thuê thợ tes máy. và yên tâm mua xe.
xe tôi mua con đầu tiên như nói ở trên tôi quay lại mua con thứ 3/9 con tôi xem của một trưởng bộ môn đại học nông nghiệp xe nubira 1.6 đời 2003 tôi mua 2008 sau 5 năm họ đi 6 vạn. Tôi mua đi 3 năm 9 vạn chăm sóc định kỳ Phải thay mỗi 4 quả lốp, xe đi ổn mua 230tr bán 230 tr (tuy nhiên tính ra vẫn mất nhiều theo giá vàng vì tính theo giá vàng 2008 là 1.9/chỉ= 12,1 cây, vàng trượt giá rất nhiều đến 2011 là 3.8/chỉ = 6 cây tính giá trị theo vàng mất một nửa tiền)khi tôi bán thợ đến xem xe tôi nói giá không bớt thợ xem một vòng xuống tiền đi luôn không thèm làm giấy. vì tôi vẫn để biển hà nội
con xe thứ 2 laceti cdx 1.8 đời 2010 mua 2012 người quen con này mua về đẹp, đi đầm, số tự động, đèn tự động...,chắc xe, cách âm tốt, tuy nhiên uống xăng tôi thấy quá tầm tiền so với đồng lương còm của mình đành chia tay em nó. đi một năm mất 20 tr, xe đó chủ mới đi một thời gian lỗi hộp số lại bán gấp cho thợ cũng được 1 năm mất 100tr
xe thứ 3 vios 2013 con này mất công về hà nội tìm 2 ngày: vào chợ tốt, bốn bánh tìm xe trong tầm giá gọi điện hỏi luôn đúng xe chính chủ ho làm cơ quan mới quan tâm hẹn xem xe, chọn được 4 xe mua cũng được nhưng cuối cùng gặp may được chỉ con xe gia đình hai bác tầm 65-70 tuổi con cái xa thỉnh thoảng mới đi 2013 mình mua 2017 xe gần như mới đi 3,1 vạn. hài lòng mặc dù lúc đó mua 420tr về sang tên mất thêm 10tr đến bây giờ chạy gần 2 năm được 5 vạn giá xe còn khoảng 380-390tr do sau thời điểm mình mua xe cuối 2017 xe mới xuống có 480tr, hiện tại mẫu mới 525 tr, mình cũng không lăn tăn, cụ chủ đi có 3 vạn mất 200tr
Kết luận
các cụ nhiều tiền, thu nhập lớn mua xe theo ý: xe to rộng, phân khối lớn, gầm cao, chọn màu theo ý đi sướng nhất
con nhà nghèo mua xe sử dụng lên mua: xe nhỏ, số tự động (sẽ ít kinh doanh) hãng phổ thông nhất mà đi vì sửa chữa thay thế rẻ, máy bé ăn ít xăng thôi, đừng mua xe quá nát suốt ngày sửa vặt. Đi xe chịu khó chăm sóc bảo dưỡng xe cũ đi vẫn ổn
ít tiền đừng bày đặt mua xe theo mệnh, xe cũ nát thấy cái biển đẹp lại vơ vào, xe sang phân khối lớn mua về là cục nợ với người nghèo đấy
tìm xe cố gắng bỏ thời gian đi tìm, mua được người quen đi ít, cần nâng cấp xe là hay nhât (khó gặp)
lương tôi công chức cấp huyện Tổng thu nhập 8-12triệu/ tháng. hiện đi vios khắc màu (Tôi mệnh mộc đi xe màu bạc tức kim, chả phải lăn tăn) sống tại huyện mai sơn-sơn la. ngày đi làm trung bình 4 lượt đi về =32km mất khoảng 1,2-1,5tr/tháng. Đi làm, giao lưu, thăm quê vẫn ổn, lưu ý tiết kiệm tối đa việc la cà, dịch vụ, vì con xe chỉ phục vụ đi lại không lấy oai xe tự rửa...không là vợ con hết nhờ. các cụ đại gia đừng gạch đá em tội nghiệp.
Em cũng chuyên dùng xe cũ, bài viết của cụ thật chính xác.

DV2004

Xe tăng
Tài mới mà tiết kiệm em thấy i10 hay morning là hợp lý, xe lành mà đồ thì rẻ lại dễ sửa. Em cũng đi morning 2007 đến 5năm, sau đổi sang i30cw. Sau này đi mazda 3 mà khg thấy gì hơn i30 ngoài cái hình thức.

onex

Xe tải
Nhiều cụ cứ tính xe theo giá vàng nhỉ. Em thấy nhiều người bảo những năm chín mấy mua cái xe máy bằng đôi ba miếng đất giờ tiền tỉ mỗi miếng. Thực tế thì thay vì mua xe, các cụ để tiền mua đất thì cũng chẳng đi bộ với đạp xe được chừng đó nắm ^^

Chỉnh sửa cuối:

xebetong

Xe container
Cụ nói chuẩn hợp lý cái vụ mệnh miếc nhỉ. Cứ xe ổn định hợp với nhu cầu mà múc thôi tội gì.
Mua xe cũ lại còn mệnh mọt thì khó kiếm được con ngon lắm, mê tín là dành cho người giàu vì họ đủ nguồn lực để thỏa mãn niềm tin, người nghèo đú theo chỉ có khổ
Em có thằng em làm nghề rao nước giải khát, nó đi làm kiêng 5,14,23 và mấy ngày xung tuổi :)

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
E tiền ít toàn hít xe đẹp - xe NN - NG - Lào chán bán lỗ ít ạa

inovavgj

Xe container
chơi xe cỏ mà hiểu biết tý thì rất kinh tế , cứ dòng nào các hãng taxi hay mua là mình chơi an tâm vì đồ đạc rẻ dễ sửa , vd : i10 , morning, vios...

em có ông bạn mua trả góp con xe mới tinh hơn tỏi , lúc đầu nghĩ mua phục vụ gia đình về đi ít quá, giờ đang rao tìm khách chở thuê chạy kiếm thêm tiền trả bank

X_FIVE

Xe điện
Mua xe cũ lại còn mệnh mọt thì khó kiếm được con ngon lắm, mê tín là dành cho người giàu vì họ đủ nguồn lực để thỏa mãn niềm tin, người nghèo đú theo chỉ có khổ
Em có thằng em làm nghề rao nước giải khát, nó đi làm kiêng 5,14,23 và mấy ngày xung tuổi :)
Có kiêng có lành, nhưng theo em làm gì cũng phải phù hợp với điều kiện và hoàn cảnh của mình.