[Funland] Người Hàn trong tâm dịch.

Thỏ móm

Xe điện
Em cũng mới đi du lịch mấy ngày ở Hàn. Cảm nhận của em cũng khá ổn, thậm chí em quên 1 cái ba lô trên phòng, quay lại tìm, đang thấy chú nv cầm ra hành lang để mang xuống.>:D<. Mọi thắc mắc được giải thích và phục vụ kịp thời. Quốc lộ cũng có chỗ xấu, buổi chiều cũng bị ùn ứ giao thông...Tuy nhiên vào thăm cái bảo tàng gia đình của họ, nghe HDV giới thiệu thấy ở bển họ cũng rất phong kiến, có vẻ như hơn mình. :))
cụ kể còn thiếu nha:
Ở nông thôn Hàn cuốc, nông dân còn dùng phân người tươi bón cây trồng nha :D

3005

Xe tăng
Bổ sung thông tin cho một số cụ phía trên:
1. Không khí chính trị ở Hàn khá khác các nước dân chủ phát triển Âu Mỹ. Đây là nước dân chủ nhưng vẫn còn khá mới chưa có bề dầy như Âu Mỹ nên ý thức văn minh, dân trí chưa được bằng. Chuyện này sẽ được xử lý dần trong vài chục năm tới thôi. Đây là con đường mà nước nào cũng phải đi qua. Thời kỳ bình minh của dân chủ thì nước Mỹ cũng đầy tệ nạn, mafia đầy đường...nhưng bây giờ thì đã khác nhiều.
2. Có cụ nào nhắc đến văn hóa truyền thống thì tôi cho là không phải. Hàn nhìn chung vẫn giữ văn hóa truyền thống hơn VN ta nhiều. Công trình cổ họ bảo tồn tốt hơn. Phim, sách, truyện về lịch sử nhiều hơn ta. Phụ nữ mà mặc quần quá ngắn biểu diễn trên truyền hình vẫn có làn sóng phản đối. Hệ thống thứ bậc Nho giáo vẫn rõ nét trong xã hội. Vấn đề của Hàn là cần thời gian để công dân tiếp cận dần với văn minh. Ví dụ điển hình là bà 61 tuổi bệnh nhân thứ 37 tàn dư của thời kỳ Park độc tài có ý thức trách nhiệm với cộng đồng rất kém, thua xa giới trẻ.
3. Nói về tinh thần quyết tâm thì người Hàn Quốc thời bình tinh thần rất mạnh. Tôi làm việc với đối tác Hàn Quốc thấy họ chăm chỉ, coi trọng sự nỗ lực hơn xã hội ta. Ở các trường Âu Mỹ thì nhóm sinh viên Hàn thành tích học tập cũng trội hơn nhóm sinh viên ta. Tuy nhiên thời chiến hoặc trường hợp thảm họa thì không biết thế nào.
4. Người Hàn cũng có phần nào ỷ lại vào việc nước họ là nước phát triển, có năng lực y tế mạnh. Chỉ một thời gian ngắn họ đã xét nghiệm được 120.000 ca, năng lực cũng xấp xỉ nước lớn như Trung Quốc. Y tế Hàn tiếp cận dịch theo phong cách Âu Mỹ, tức là nhiễm bệnh vẫn cho tự cách ly ở nhà. Nhân viên y tế ngày gọi điện hỏi thăm 2 lần nếu có diễn biến xấu thì mới cho nhập viện. Đây là lý do số người nhiễm và chết ở Âu Mỹ, Hàn Nhật phát triển nhanh hơn VN và có vẻ mất kiểm soát. Họ vẫn coi đây như một bệnh dịch theo mùa kiểu như bệnh sởi, hết mùa đông xuân là tự nhiên hết dịch nên họ đối phó cầm cự câu giờ thôi. Tôi nghĩ lý do chính là các nước phát triển mức tăng GDP của họ hàng năm vốn đã rất thấp, chỉ 2-3%. Nếu thực hiện các biện pháp phòng dịch quá quyết liệt ảnh hưởng mạnh tới kinh tế để về 0% thì đối với họ là vô cùng nghiêm trọng. Ngược lại với nước đang phát triển như VN thì tụt từ 7% xuống 5% có vẻ vẫn nằm trong khả năng chịu đựng được. Nếu để dịch phát triển mạnh làm khối FDI rút chạy thì mới là thảm họa.

illidandh

Xe tải
bọn Hàn lỗ mãng lắm, làm việc chung thì mắng chữi, đánh cả nhân viên. Tụi nó chỉ chơi với mình khi nào nó thấy có lợi ích hay nhờ vả gì đó. Nói chung bẩn tính.
Chuẩn các cụ ạ, ông anh em làm quản lý công xưởng cho một thằng Hàn toàn 9h tối mới về mà suốt ngày nó chửi, xin nghỉ rồi mà chưa tìm được người thay nên vẫn phải làm tiếp .

meomun346

Xe container
cụ kể còn thiếu nha:
Ở nông thôn Hàn cuốc, nông dân còn dùng phân người tươi bón cây trồng nha :D
Oh, cái này thì iem ko rõ, cơ mờ ở HN mềnh, mấy chục năm trước em cũng được mục sở thì cái việc đó cụ ợ. Ngay cái chỗ bây giờ là chợ Quan Hoa. =))

Thỏ móm

Xe điện
Oh, cái này thì iem ko rõ, cơ mờ ở HN mềnh, mấy chục năm trước em cũng được mục sở thì cái việc đó cụ ợ. Ngay cái chỗ bây giờ là chợ Quan Hoa. =))
nước Đại Hàn Dâm cuốc năm 2020 nhá :D

vietran

Xe ba gác
Xem phim hàn, toàn là thấy cuộc sống long lanh của giới nhà giàu, toàn là chủ hoặc con cái của các tập đoàn v..v... .

Vậy mà đời thực thì đa số dân Hàn nghèo quá. Thế mới biết, phim chỉ là phim chứ đời không như là mơ bao giờ . Lâu rồi em không thấy phim Hàn hấp dẫn nữa . Không có cốt chuyện gì mới lạ, chỉ xào qua , xào lại mấy nội dung như bị mất trí, bị chết, bị bệnh nặng v.v... .

Em chưa có dịp đến Hàn, nhưng chắc chắn em sẽ đi sang đó một lần cho biết .
Cụ sang1 lần cho biết đi, họ không như những gì mà đa số các còm trong này viết đâu, trong đó có cụ
Hàn là nước phát triển, nhắc lại: là nước phát triển
Pt có nghĩa là gì, và như nào được coi là nước phát triển thì tự tìm hiểu
Châu Á k có nhiều nước pt đâu
Câu đầu tiên của cụ cũng như hầu hết các còm trong thớtvđều võ đoán, lấy vài trường hợp đơn lẻ để quy chụp..nên sai be bét.
Những người như vậy chỉ nói nên 1 điều: del đi đến đâu, del biết gì, chỉ võ đoán phán bậy

Kim ngưu 101

Xe tải
Ảnh đứa em họ của em bên đó chụp hôm qua. Dân Hàn biểu tình bên ngoài khu dự kiến đưa người Hàn từ TQ về cách ly dịch. Chắc họ muốn đưa những người đó ra biển thả cho cá ăn.

tieudaovnt

Xe tăng
Em làm ở khu keangnam, đối với cá nhân em mà nói, trong 3 nước ăn đũa ở Đông Á giống VN thì với Nhật bản : vừa yêu, vừa nể, với Trung Quốc thì ghét nhưng phải nể nó, Trung Hoa là dân tộc vĩ đại thật sự, sớm hay muộn nó cũng vượt qua Mỹ. Còn Hàn Quốc thì vừa ghét vừa khinh, nếu có cơ hội đuổi hết bọn đấy về nước, cho chúng nó bem nhau chết mịa 2 miền đi.
VN cũng nên cảnh giác, không để phụ thuộc quá lớn cả về kinh tế lẫn văn hoá vào Hàn Quốc như hiện tại.

Atmosphere

Xe tải
Con bé nhà em học xong đại học , đi làm rồi mà mỗi khi em nói mấy thằng Hàn xẻng cục súc , ngôn ngữ thì như chó cắn ma là nó lại xị mặt lảng ra chỗ khác.
chưa có dịp làm với bọn nó nên thế thôi cụ ah. cháu nó mà làm với hàn đôi năm xem, cụ nói thế nó lại chả ủng hộ thêm vào ấy chứ. bọn zai hàn thì được cái mã nhưng cục súc với gia trưởng thôi rồi.

hd-vt

Xe container
Cụ sang1 lần cho biết đi, họ không như những gì mà đa số các còm trong này viết đâu, trong đó có cụ
Câu đầu tiên của cụ cũng như hầu hết các còm trong thớtvđều võ đoán, lấy vài trường hợp đơn lẻ để quy chụp..nên sai be bét.
Những người như vậy chỉ nói nên 1 điều: del đi đến đâu, del biết gì, chỉ võ đoán phán bậy
Em không phản đối gì cụ, nhưng em thấy là phải sống, phải hít thở cùng xuân hạ thu đông, phải làm cùng phải ngủ cùng ạ, đi lớt phớt cũng chưa ăn thua đâu.

Ngay như tại nước mình, người nào hay lê la khắp cõi VN thì còm bao giờ cũng trung dung hơn mấy bố đã ít đi, đi thì ngại mệt, ngại va chạm, nghe tả từ mồm người khác mà khẳng định coi như đúng rồi.

Hàn Quốc giàu có, hiện đại hơn VN, cái này chả ai phản đối cả ạ.

kites1

Xe điện
Em chỉ nói ý kiến của riêng mình sao cụ nặng lời thế . Em cũng không theo ai cả . Vì có gì đâu để mà hùa theo hở cụ .

Em sẽ ghé ngang Hàn một lần cho biết , để xem coi nơi đó ra sao. Còn việc đánh giá nước Hàn thì em xin nhường lại cho các nhà thông thái nhận định ạ .

Láu

Xe điện
Con nhà E thì đang tuổi lớn và E cấm tiệt xem phim Hàn, nghe nhạc Hàn. Cấm nhưng phải định hướng cho Nó. Ví như: Sáng sớm Em mở nhạc Chầu văn để đánh thức, tối bật phim chính luận như Sinh Tử.
:))
Giống con gái e rồi, mê các a ca sỹ HQ lắm! Mịa, nó thuộc vanh vách tên tuổi họ hàng từng đứa, giờ làm e cũng thuộc kha khá bài hát HQ vì phải xem nhiều quá, :))

LienPhuong

Xe điện
Nhưng em phải thừa nhận điện ảnh Hàn phát triển quá nhanh cả chất và lượng. giờ nó đạt cái tầm thế giới, đã có phim đua tranh Qủa cầu vàng và oscar rồi đó cụ. Hơn hết là nó đạt được cả mục tiêu thương mại lẫn chính trị, ko chi doanh thu tốt mà còn gây ảnh hưởng lớn đến thế hệ trẻ nhiều nước ( điển hình là VN).
Hơn đông nam á thôi,chứ TQ, Nhật có oscar lâu rồi. Đạo diễn VN mình cũng có giải oscar từ mấy chục năm trước

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Bác nào làm du lịch những năm 200x chắc biết: bọn Hàn sang du lịch lách luật qui định HDV phải là ng VN bên ta bằng
cách thuê 1 ông HDV ng Việt đi làm " guide ngủ" ( lên xe là ngủ, chả biết nói gì và chả đc nói gì), mọi việc do 1 thằng Hàn
là HDV bên cty du lịch phía Hàn chi phối tất.
Thằng HDV Hàn mang cả nước lavie lên xe bán cho khách Hàn, nói là của lái xe VN bán. LX VN nghèo, đề nghị mọi người mua ủng hộ
LX + guide VN tất nhiên ko biết tiếng, tiền thì thằng HDV Hàn kia thu.
Sau này anh em lái xe biết + mâu thuẫn tiền hoa hồng ( nhà hàng qui định ai có suất người đó nhưng HDV Hàn xơi tất) nên
xảy ra mấy vụ anh em lái xe ( đoàn ABC) cầm điều cày phang HDV Hàn chạy mất dép dưới HL:))

vietran

Xe ba gác
Hơn đông nam á thôi,chứ TQ, Nhật có oscar lâu rồi. Đạo diễn VN mình cũng có giải oscar từ mấy chục năm trước
Thôi, nào thánh
Giải vào mắt khi cơ hội gần như bằng không, đem đi cho vui
Đi dự và đoạt giải là hai chuyện khác nhau
Giống như đi thi hoa hậu, cả vạn người có 1 người là hh

vietran

Xe ba gác
Bác nào làm du lịch những năm 200x chắc biết: bọn Hàn sang du lịch lách luật qui định HDV phải là ng VN bên ta bằng
cách thuê 1 ông HDV ng Việt đi làm " guide ngủ" ( lên xe là ngủ, chả biết nói gì và chả đc nói gì), mọi việc do 1 thằng Hàn
là HDV bên cty du lịch phía Hàn chi phối tất.
Thằng HDV Hàn mang cả nước lavie lên xe bán cho khách Hàn, nói là của lái xe VN bán. LX VN nghèo, đề nghị mọi người mua ủng hộ
LX + guide VN tất nhiên ko biết tiếng, tiền thì thằng HDV Hàn kia thu.
Sau này anh em lái xe biết + mâu thuẫn tiền hoa hồng ( nhà hàng qui định ai có suất người đó nhưng HDV Hàn xơi tất) nên
xảy ra mấy vụ anh em lái xe ( đoàn ABC) cầm điều cày phang HDV Hàn chạy mất dép dưới HL:))
Cụ này lại nghe nói rồi
Chả cty du lịch nào lại hoạt động theo kiểu cụ nói, hay nói cách khác cụ chả hiểu gì về cách thức các cty du lịch hoạt động như nào

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Chắc em họ cụ ở nhà - phỏng ạ, cũng như bên Nhật; vợ kiêm Ô - sin. Còn những cô vợ đi làm, chắc sẽ khác.
Ko nó đi làm NN cụ, thằng kia kiếm lắm tiền, ở Việt Nam! 20 năm nói được cám ơn, xin chào :))

xe_c@ng_h@i

Xe buýt
Cái tội ai bảo hâm mộ nó giờ lại phải chửi nó =))

Altis 2011

Xe điện
Mấy ông chú ông bác nhà em- những người từng trải qua mấy chục năm chiến tranh khi trà dư tửu hậu về chuyện Nam Bắc Hàn đều khẳng định: nếu có chiến tranh toàn diện thì Nam Hàn có giàu thế chứ giàu nữa cũng ko chịu nổi 1 đòn. Em đoán rằng các cụ ấy nhìn thấy ở Nam Hàn nhiều nét tương đồng với xã hội Ngụy quyền ngày xưa, chỉ giàu đẹp vẻ bên ngoài mà ko có nền tảng, người dân ko có tính chịu đựng và ko có tổ chức khi hoạn nạn.
Em đọc tuyên bố Bắc Hàn của em gái Kim, mới tý tuổi đầu mà nói Nam Hàn là chó là lợn trong khi em thấy dân Nam Hàn cũng gửi đồ viện trợ cho Bắc Hàn vô cùng tận tình. Qua đó đã thấy Văn hoá Bắc Hàn và Nam Hàn nó có vấn đề. Anh em trong nhà còn ko bảo đc nhau.
Việt nam ngay lúc đánh nhau cang thang cũng ko bao giờ dùng từ ngữ xúc xiểm nhau. Quân miền Bắc ko đánh phá mộ cha Ngô Đình Diệm và nguoc lại mộ cụ Nguyễn Sinh Sắc vẫn nguyên vẹn sau bao năm chiến tranh.
Bác Hồ khi nghe Ngô đình Diệm bị giết cũng nói: ông ấy là nguoi yêu nước, yêu nuoc theo cách của ông ấy.

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cụ này lại nghe nói rồi
Chả cty du lịch nào lại hoạt động theo kiểu cụ nói, hay nói cách khác cụ chả hiểu gì về cách thức các cty du lịch hoạt động như nào
Cụ uốn lưỡi chưa ạ?
Tôi là guide ( Nhật) những năm đầu 200x nhé. Hầu như ngày nào chả chạm mặt nhau ở các chỗ nghỉ chân khu Sao Đỏ với
bến tàu HL. Nhật cũng có HDV Nhật đi cùng nhưng HDV VN nói tiếng Nhật thì nhiều mà HDV VN nói tiếng Hàn thì rất ít ( thời đó)
Cụ có biết những năm đầu 200x, 1 năm miền bắc có bao nhiêu cử nhân tiếng Hàn ra trường và có bao nhiêu cv cần PD tiếng Hàn ko?