[Funland] Người dân ở đây biết sống healthy nhất...

dreamhouse

Xe tải
Vâng. Đất thì nhà e mua rồi ạ. 2vk ck bọn e cùng huyện luôn cụ. E đang nghĩ đến hướng ở HN con cái học hành tiện hơn, lúc ốm đau khám chữa bệnh gì cũng hơn cụ ah
VC mợ có đất rồi thì ngon, nếu về mà công việc ngon lành thì về cũng được
Em vào công tác trong đó có tiếp xúc với 1 số anh em cq thì có tình trạng ntn: Rất nhiều nhà có 2 xe, ck 1 xe và vk 1 xe...mặc dù đi làm chỉ cách nhà dưới 5km 😁 Trongđó nhà rộng nên ko mất tiền gửi xe :))
Bọn bạn em nhiều nhà vậy lắm rồi cụ ạ

MuathuHN252

Xe cút kít
Em vào công tác trong đó có tiếp xúc với 1 số anh em cq thì có tình trạng ntn: Rất nhiều nhà có 2 xe, ck 1 xe và vk 1 xe...mặc dù đi làm chỉ cách nhà dưới 5km 😁 Trongđó nhà rộng nên ko mất tiền gửi xe :))
Nhà rộng, với cả nhiều nhà sĩ nữa đó cụ. Nhà bạn 2vk ck 2 cái, đi làm sát nhà nhưng cứ fai cả 2 đánh ot đi làm, bạn em cùng tuổi, riêng tiền ngày xưa chạy vô bank cho nó nghe đâu cả tiền tỷ, đi làm lương bn thì ko biết, nhưng bm mua oto cho luôn, mua nhưng gọi là để đi làm gần gần nhà, còn mỗi lần về quê thăm bố mẹ thì bm vào Vinh chở con gái rượu về. Nó bảo mua vậy để kiếm ck ngon ngon xíu

Tôi thực sự ngưỡng mộ người dân Nghệ An, họ chính là những người biết sống healthy nhất cả nước ( không phải cứ ăn nhậu nhiều, xài đồ hàng hiệu mới là hưởng thụ cuộc sống đâu nhé )...xét trong bối cảnh thu nhập của họ còn kém TPHCM, HN, Bình Dương và 1 vài địa phương khác, nhưng họ lại mua ô tô nhiều nhất nước.
Chính cái xế hộp mới là thứ đáng có cho những người yêu gia đình, nó che nắng-mưa, bụi bậm cho lũ trẻ những ngày đi học, cho những thành viên gia đình những ngày đi làm, nó gắn kết gia đình mỗi lần cả gia đình đi chơi picnic, đi du lịch = xe tự lái....:)
Xe ô tô là thứ cần có nhất đới với 1 gia đình.

Là sống ít ăn nhậu và tiêu xài hoang phí vô bổ... để tiết kiệm tiền mua ô tô để tránh ô nhiễm khói - bụi - nắng nóng - mưa lạnh, gắn kết gia đình... gián tiếp bảo vệ sức khỏe vật chất, tăng sức khỏe tinh thần....:))
Với những lợi ích về mặt thể chất lẫn tinh thần của các gia đình như cụ nêu, em thiết nghĩ nên bỏ thuế tiêu thụ đặc biệt với ô tô để năng cao sức khỏe toàn dân, các cụ có cùng quan điểm như em không ạ?

phuongmit

Xe cút kít
Đọc mãi k thấy sống heo thì và mua ê tô có mối quan hệ biện chứng với nhau như nào :)) k mua ê tô vẫn có thể sống heo thì và ngược lại :))

Zerodaide

Xe buýt
Nhiều khi sắm xe để Ha-oai với thiên hạ thôi. Nhiều anh mua trả góp với vay mượn cũng nhiều.
Cụ cứ chở con bằng xe máy dưới cái nắng nóng mùa hè hơn 40° kèm gió lào, hoặc trong cơn mưa lạnh cắt da cắt thịt mùa đông. Thì sẽ hiểu tại sao dân ở đây lại quyết tâm mua oto hơn nơi khác.

Yêu xe VF

[Tịch thu bằng lái]
Nhà rộng, với cả nhiều nhà sĩ nữa đó cụ. Nhà bạn 2vk ck 2 cái, đi làm sát nhà nhưng cứ fai cả 2 đánh ot đi làm, bạn em cùng tuổi, riêng tiền ngày xưa chạy vô bank cho nó nghe đâu cả tiền tỷ, đi làm lương bn thì ko biết, nhưng bm mua oto cho luôn, mua nhưng gọi là để đi làm gần gần nhà, còn mỗi lần về quê thăm bố mẹ thì bm vào Vinh chở con gái rượu về. Nó bảo mua vậy để kiếm ck ngon ngon xíu
Uí trời , kèo thơm phức này các bác ơi . Mợ rủ mợ bạn vào OF đi mợ ...kkk

jazzzzz

Xe lăn
Quá heo-thì, tỷ lệ quán nhậu (trên số hộ gia đình) ở Vinh chắc lớn nhất nước.
Độ chịu chơi cũng thuộc hàng top .

MuathuHN252

Xe cút kít

doctor103

Xe điện
E tưởng mua ô tô nhiều nhất là TN chứ nhỉ?
Còn xem là tiêu chí gì nữa, TN thì top về chỉ số ô tô/số hộ dân, nhưng kinh tế TN thì hơn kinh tế NA nhiều.
Mà CafeF này hay đi soi tỷ lệ 4b các nơi nhỉ, search toàn ra nguồn từ đây

doctor103

Xe điện
Tức là ở HN, nhưng làm ở Vinh và cũng có xe ở Vinh để đi làm. Tết đến thì bm đánh xe vào Vinh đón ra HN ăn tết :|:|
Mà câu cuối của mợ làm cụ yêu xe vf tưởng vườn hồng chưa có ai

MuathuHN252

Xe cút kít
Tức là ở HN, nhưng làm ở Vinh và cũng có xe ở Vinh để đi làm. Tết đến thì bm đánh xe vào Vinh đón ra HN ăn tết :|:|
Mà câu cuối của mợ làm cụ yêu xe vf tưởng vườn hồng chưa có ai
Dạ. Ý e là bm bạn ấy mua xe cho bạn ấy đi làm, với để lấy ck cho dễ, để gđ ck ko khinh gia đình mình nghèo ạ. Là tư tưởng môn đăng hộ đối ấy, giờ bạn ấy có ck 2 con rồi, 2 vk ck 2 oto. Bạn ấy làm ở vinh cách nhà 40km, nhưng cuối tuần bm chở oto vào đón con gái về ấy cụ. Kiểu ko yên tâm để con tự lái xe xa ấy ạ, mua xe ko fai để đi là chính, bạn ấy lúc mới mua xe vẫn hay đi làm bằng xe máy.
Về tư tưởng môn đăng hộ đối như bản thân em lúc chọn ng iu e cũng nghĩ vậy, hình như là e bị phim nhập nên ám ảnh là lấy gđ ck kinh tế fai na ná gđ mình, rồi ko lấy ck thành phố, vì họ sẽ khinh gia đình mình, khinh gđ m nghèo, khinh mình nhà quê. Giờ thì càng ngày nhận thức càng tốt hơn, chứ thật sự điều em lo cũng ko fai là ko có căn cứ đâu ạ. Nên mới quay lại vấn đề gia đình bạn em, bm nó muốn phô ra cho ng ta thấy là gđ nó có đk (nó lây ck cũng 6 năm rồi ạ), để kiếm 1 gđ ck cũng có đk chút. Chung quy thì em nghĩ đấy cũng là điều hợp lý ạ, gđ mà có kinh tế hơn, cũng đỡ vất vả hơn ạ

Chỉnh sửa cuối:

mat mo chan cham

Xe tải
Người Nghệ An giỏi làm ăn nên giầu mà. Xe đẹp nhà đẹp nhiều.

Noname_2015

Xe tăng
Có mấy yếu tố ảnh hưởng đến quyết định sớm phổ cập ô tô:
1. Nghệ An là vùng có điều kiện thời tiết khắc nghiệt, đặc biệt những tháng Hè khô nóng, gió Lào.
2. Nghệ An có nguồn tiền "kiều hối" từ nước ngoài và từ các đô thị lớn nhất SG, HN, Bình Dương, ... đổ về. Phần kiều hối này lớn hơn của các tỉnh khác trừ SG. Thống kê thu nhập chỉ là một phần.
3. Phân bổ thu nhập có thể rất không đều, vd 20% dân cư trung lưu và 80% dân cư rất nghèo, tính trung bình thì không cao, nhưng điều đó đủ đảm bảo 20% dân cư của tỉnh có ô tô.
4. Tính tiết kiệm của người xứ Nghệ. Sau khi tiết kiệm được tiền, nhà đất thì rẻ và thường có sẵn không phải mua, tiền đổ vào ô tô. Các đô thị lớn thì nhà quá đắt, nuôi xe cũng đắt, biển số xe cũng đắt, các tỉnh khác thì người dân lại sống không "tiết kiệm" bằng 37.
5. Tính ko thua kém hàng xóm. Con gà tức nhau tiếng gáy.

Belat Missan

Xe điện
Hóng các cụ sống Xanh, yêu Môi Trường, thích Động Vật...:D

ubisapro

Xe trâu
Trung bình 20 người/ 1 xe. Tỷ lệ khá cao. Còn họ mua ntn kệ họ, cứ có ô tô đi là sướng rồi :D

HI_CLASS

Xe điện
Thì bài báo nói " cứ 20 người dân Nghệ An thì có 1 người sở hữu ô tô" đó, thế là tỷ lệ cao còn gì....cụ chưa đọc bài báo rồi. :D
Thế là tỉ lệ 5% ng có oto, tỉ lệ ntn ngang trug bình cả nước (cả nước 100tr dân có 5tr oto). Tức là có rất nhiều tỉnh có tỉ lệ cao hơn Nghệ An, nói Nghệ An trog top 5 tỉ lệ ng sở hữu oto là báo cường điệu lên.

Thainguyen6996

Xe tải
Em nghĩ xe máy hay ô tô nó là cái phương tiện đi lại thôi, tuỳ theo điều kiện và đặc thù công việc để lựa chọn thôi chứ có gì mà heo với héo ~o)
E cũng nghĩ như cụ, gia đình e chẳng có nhu cầu gì cấp thiết nên xác định cứ trung thành vs taxi cho tới khi nào mà f1đủ tuổi lái xe thì sẽ tính tiếp. E thấy nhàn nhã vô cùng.

pk2018

Xe tải
Dân có giầu nước mới mạnh ủng hộ các bác Nghệ an.

3077

Xe container
Có mấy yếu tố ảnh hưởng đến quyết định sớm phổ cập ô tô:
1. Nghệ An là vùng có điều kiện thời tiết khắc nghiệt, đặc biệt những tháng Hè khô nóng, gió Lào.
2. Nghệ An có nguồn tiền "kiều hối" từ nước ngoài và từ các đô thị lớn nhất SG, HN, Bình Dương, ... đổ về. Phần kiều hối này lớn hơn của các tỉnh khác trừ SG. Thống kê thu nhập chỉ là một phần.
3. Phân bổ thu nhập có thể rất không đều, vd 20% dân cư trung lưu và 80% dân cư rất nghèo, tính trung bình thì không cao, nhưng điều đó đủ đảm bảo 20% dân cư của tỉnh có ô tô.
4. Tính tiết kiệm của người xứ Nghệ. Sau khi tiết kiệm được tiền, nhà đất thì rẻ và thường có sẵn không phải mua, tiền đổ vào ô tô. Các đô thị lớn thì nhà quá đắt, nuôi xe cũng đắt, biển số xe cũng đắt, các tỉnh khác thì người dân lại sống không "tiết kiệm" bằng 37.
NA là 20 ng/xe thế TN nhà em 10 xe/ng thì lý do gì cụ?

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Phải tính số xe trên đầu người chứ mua nhiều hay ít chả ý nghĩa gì.
Diện tích nghệ an lớn nhất cả nước dân số e chưa tra nhưng đoán là cũng rất lớn. Nên tính sl xe nhiều chưa nói lên điều gì. Phải tính trên đầu người mới có ý nghĩa. Câu tittel của chủ thớt chưa hợp lí lắm