Người dân Nhật sử dụng ô tô gì?

hongha117

Xe điện
Taxi bên Nhật chủ yếu là Toyota Crown đi êm lắm cụ ạ
cụ nói chuẩn quá taxi bên nhật nhìn sang trọng lém cứ như là chở nguyên thủ quốc gia vậy
và ô tô ở nông thôn của Nhật thì tỉ lệ nhiều hơn ở thành phố. Do ở thành phố tiền gửi xe đắt lắm đến cả trăm nghìn/1h>còn ở nông thôn thì tàu điện bị hạn chế nên cứ 18 tuổi và đi làm là mua ngay ô tô trả góp trong vòng vài năm

lechauvn84

Xe hơi
Các bác đồng nghiệp em bên đó tiền nhiều bằng mấy lần em cũng ít người có xe riêng, khi nào đi chơi thì thuê thôi, có bác trưởng phòng thì mitsubishi, chưa kể bác General Manager thì đi tàu điện... mà văn hóa Nhật là rất nể sếp vậy ai dám mua xe đẹp hơn sếp? hehe trong khi bên này em thu nhập bằng 1 góc mà cũng đua đòi đi bim cũng vãi thật =)) Anyway, nhiều cái họ sướng hơn mình thật, nhưng đất đai nhà cửa thì chật chội, mua được xe nhưng không có chỗ để, QUOTE]

cụ sang nhật bao giờ chưa mà chém gió bốc phét lăgn nhăng cũng thuộc hàng cao thủ đấy =))
bên đấy nhà ai chả có xe, e thấy nhân viên quèn cũng có vài cái xe trong nhà.
tuy nhiên phương tiện công cộng phát triển nên ko phải lúc nào họ cũng lôi xe ra đi, nhất là đi làm.
nhà cửa đất đai thì e thấy rộng hơn vn mình nhiều lắm, ko có cái phố bé con con lách cái xe đạp mãi mới qua đc như HN đâu
Dạ thưa cụ em ở Nhật rồi ạ. Chém làm đếch gì. Căn hộ em ở thành phố Moriguchi, Osaka, gần bệnh viện Keihan. Nhìn từ cửa sổ thì con phố trước nhà em rộng thế này thôi ạ:

Em mới không biết cụ đi chưa mà chém thế, lấy đâu ra mà "bên đấy nhà ai chả có xe, e thấy nhân viên quèn cũng có vài cái xe trong nhà." --> Đến 1 cái xe còn chẳng để vừa, có nhà còn chơi kiểu mở cửa gara 1 ít để vừa đủ đầu xe thò ra ngoài, thân xe bên trong. "nhà cửa đất đai thì e thấy rộng hơn vn mình nhiều lắm" --> rộng hơn phố cổ ở Hà Nội - VN hả cụ ? Còn nếu cụ nói nhà cửa ở vùng ngoại ô thì em không tính.

Chỉnh sửa cuối:

altis2

Xe tải
Bác Federer không hiểu quan sát tại góc nào của Seoul chứ như tôi quan sát thấy Ở Seoul cũng không nhiều xe cũ lắm đâu, có điều họ dùng xe trong nước là chính, toàn Huyn Dai với Kia và Sam Sung-Renaul thôi, xe daewoo (hay bây giờ gọi là Chevrolet) tôi thấy họ ít xài lắm

Salamander

Xe tăng
người nhật sử dụng nhiều xe Yaris
Đúng, vì xe này tiết kiệm xăng. Họ coi xe ôtô chỉ là phương tiện thôi thì đâu cần phải "hoành tráng" các bác nhỉ? Họ quan tâm đến thực chất chứ không phải là cái vỏ bọc bên ngoài.

anzure

Xe hơi
Sang nhật thì toàn xe nhật là đúng rồi, nó ủng hộ hàng trong nước chứ. Việt ta chẳng sản ra được xe nào nên toàn xe các nước khác thôi.

hoangchuoi

Xe tải
bên đó chuộng xe kiểu Wagon các bác nhỉ. nhưng em thấy bảo Nissan là chủ yếu mà

tieuqld

Xe đạp
đây là tinh thần người Nhật. Sống rất tiết kiệm. Bác nào mà đã từng hợp tác làm ăn với người nhật sẽ thấy họ rất tiết kiệm và cẩn thận

tieuqld

Xe đạp
Mong một lúc nào đó người dân việt nam cũng thế này, thế nước nhà mới giàu được

Goal

Xe tăng
Em thì lại thấy dân Nhật xài nhiều xe xịn và độc phết :D

Mà đấy toàn là xe bình dân thôi ợ :P

HuyArt

Xe lăn
Cảm ơn cụ chủ thớt và các cụ lắm lắm, em đang đinh đổi xe. Xong, không đổi nữa rồi. Thay đôi tư duy rồi :D
Cứ WG mà chơi cụ ơi, bên Nhật đợt sóng thần vẫn trôi đầy đường. Tình hình kinh tế khó khăn khối ông muốn đổi xe cho anh em mình dưng vẫn ngượng nên chưa nói mà thôi

raklei

Xe điện
Dạ thưa cụ em ở Nhật rồi ạ. Chém làm đếch gì. Căn hộ em ở thành phố Moriguchi, Osaka, gần bệnh viện Keihan. Nhìn từ cửa sổ thì con phố trước nhà em rộng thế này thôi ạ:
thế cũng tùy chỗ, chỗ e làm thấy nv ai cũng có xe hết,
bãi đỗ đầy xe nhưng đa phần vẫn đi xe lửa. ông bà chủ nhà trọ còn có đến 3 cái khác nhau mà nhà có 2 người.
nhà cửa thì rộng, như cái ảnh bác chụp thì cũng còn thênh thang chán vạn so với cái hà lội rồi.

danhp

Xe tải
Bên Nhật "dân chơi" cũng hoành tráng, không bình dân như ảnh đâu các cụ.

nhat_nam80

Xe máy
Thực ra tỷ lệ dân số Nhật là già nên số lượng xe nhỏ, wagon phù hợp với lứa tuổi già thôi. Lứa trẻ có tiền bên đó nhiều cũng chuộng xe Đức, Ý (alpha Romeo khá nhiều showroom) giống như nước khác thôi ợ.
Còn về chuộng, em qua trường dạy lái ô tô em thấy sử dụng nhiều xe nissan; xe máy thì kawasaki; tivi thì sharp.

Chỉnh sửa cuối: