[CCCĐ] Ngược dòng sông Danube, qua 7 nước Đông Âu

amylvs

Xe tăng
Em dạ cụ amylvs thông tin cụ có là chuẩn xác đấy ạ , cụ chắc hơn em nhiều tuổi lắm , vì cụ là xù cũ mà hihi , em thì gọi là xù chuẩn bị mốc , mới đc có 15 niên thôi ạ . Bây giờ đổi thành MŠK Žilina ạ , tức là hết bao cấp nó không thuộc về bóng đá của doanh nghiệp hay nhà máy nào nữa , mà giờ là chuyên nghiệp đá Liga như người nhớn , chuyển nhượng nọ kia và cũng có "Tây" , 2 hay 3 mùa trước MŠK Žilina chơi cũng khá , vô địch Liga Slovensko xong cũng đá cúp châu Âu đấy ạ , em ở xa (200km) lại lấn cấn vợ dại con thơ nên không đi nghía trận nào đc , cũng tiếc ... giờ thì lại làng nhàng rồi vì chính sách chuyển nhượng kém , càu thủ trẻ chưa đủ bản lĩnh .
Cầu thủ Đông âu thì em dạ bác về vấn đề khó thích hợp vs xứ mình , nhưng nếu phấn đấu và có tinh thần cầu tiến thì sẽ trụ được đấy ạ , kiểu như không ở đây thì sẽ chẳng ở đâu được í , ví như Ivan Fai ê của Thanh Hoá r Bình Dương , Diachenko của Quảng Ninh , hoặc kiều thì có Hồng Quân và Michael Nguyễn và Robert Đặng Văn (ku này thì em biết rõ vì bố hắn và dì 2 chơi vs nhà em , lại đồng hương Hải Phòng ạ )vẫn trụ được đúng ko ạ , nhưng quả là khó hơn . Các chú Phi thì vượt trội về mặt thích nghi và thể lực tuyệt hảo rồi . Emil không trụ được , ko kí được một phần em nghĩ do khả năng thích nghi , không biết tiếng Việt , và quan trọng là không thể làm việc được vs cung cách làm việc ở VN mình , VN mình cần những cầu thủ thực sự nổi trội kiểu gánh Team cơ , cụ nhể ! giờ cháu nó trôi nổi rồi về đá hạng 3 rồi ạ . Cũng tiếc ... cụ ở Tây rồi cụ biết , nếu ko có năng lực thực sự đủ để cạnh tranh thì khó lắm ...
Hehe đúng rồi cụ. Cụ mới sang được có 15 năm, còn em thì về nước từ 1991 cơ cụ ạ. Tuy nhiên nhờ có internet nên tình hình thể thao SVK nhìn chung em vẫn có prehl'ad rất tốt. Ngoài bóng đá thì em còn mê hokej nữa, cách đây mấy năm các cháu nó vào đến finale MS vui lắm. Em nhớ năm đó Zdeno Chara là đội trưởng thì phải.
Ngày xưa em học Hutnicka Fakulta cụ ạ, bọn em đi prax nhiều lắm, mấy nhà máy như ZTS với ZVL bọn em rành lắm, hè còn đi brigada trong US Steel ở Kosice nữa, nên nhìn chung địa lý SVK, priemysel SVK nắm cũng tương đối. Em có thằng bạn cùng lớp giờ làm Giám đốc gì đó tít trên Orava, ZTS Namestovo thì phải.
Trước đây các CLB mình cũng thích bọn Tây Đông âu vì giá rẻ, nhưng thường bọn nó không làm được cái là dẫn dắt đội bóng, thời tiết mình lại khắc nghiệt quá nữa, nên dần dần các chú cũng rút hết. Ngoài những thằng nổi tiếng thì ông bạn em ngày xưa cũng mời bọn Tiệp sang thử việc nhiều phết, em hay đi cùng xem bọn nó thử chân, tán phét ( bọn nó toàn kêu em là "Ujo" không!), cũng vui vui. Mà thằng Diatchenko của Ucr cụ nói trên kia có phải thằng ngày xưa đá TMN-CSG không ta?

MSK Zilina hình như có thời Pavel Vrba làm HLV ở đấy phải không cụ? Nói chung Zilina mấy năm gần đây ngon, đội tuyển toàn chọn sân đấy để đá vòng loại. Ngày xưa thì ZVL Zilina chỉ thuộc dạng phọt phẹt, ZTS Kosice với Jano Kozak bạn em-HLV SVK ở Euro vừa rồi - cũng là một thế lực, ngoài ra còn Spartak Trnava, Slovan Bratislava mới là những đội mạnh, đủ sức chơi với bọn trên Séc, ngày đấy còn Federalna Liga cơ, xem Sparta Praha hay Dukla Praha các thứ mới sướng, Jablonec của cụ milan2 hình như mới chơi hạng nhì, tức là CNL ( Ceska Narodna Liga) thôi :)!

Công nhận kecat ra thì dài lắm, nhưng để tránh loãng thớt của cụ chủ nên em tạm dừng ở đây ạ!

amylvs

Xe tăng
Vâng, năm 1986 lần đầu tiên xem đội tuyển Hung đá trận giao hữu với Braxin (kết thúc với tỷ số 3-0 nghiêng về đội Hung), Détáry Lajos là người mở tỷ số ngay ở phút thứ 5, và tiếp theo đó là 2 gôn ở hiệp 2. Đội Braxin đưa ra đội hình không phải mạnh nhất để thi đấu mặc dù mang theo cả Falcao, Dr.Socrates và Careca nhưng không tham dự trận đấu vì "chấn thương". Sau trận đấu này dư luận Hung đã nghĩ đội Hung là "Braxin" của châu Âu, hy vọng tràn trề cho thứ hạng cao tại giải Mexico '86. Nhưng hy vọng lớn thì thất vọng nhiều, ở vòng bảng đội Hung được người anh em Liên xô thời đó tặng cho một séc trắng tenis (0-6), tiếp tục thua Pháp (0-3) và nhanh chóng xếp vali về nước. Bóng đá Hung chìm trong khủng hoảng suốt 30 năm qua, cho đến Euro '16 lần đầu tiên vượt qua vòng loại và cống hiến hết mình cho trận hòa 3-3 với Bồ Đào Nha tại vòng bảng.
Quay lại chuyện của Détáry từng là ngôi sao của bóng đá Hung từ thời bầu Kiên còn học bên đó, nên không lạ gì việc bầu Kiên mời ông về làm GĐ Kỹ thuật cho đội bóng Hà nội ACB cuối năm 2002 cùng với 4 cầu thủ đến từ đội bóng Quân đội (Honved -Thể công của Việt nam). Nhưng những xích mích nội bộ giữa nhóm cầu thủ & GĐ Kỹ thuật Hung với các cầu thủ và huấn luyện viên Việt nam không được giải quyết triệt để dẫn đến việc ra đi sớm của Détáry sau một chuỗi thất bại của Hà nội ACB
Nếu 1986 cụ xem Hungary thắng Brasil ở Budapest rồi thì chắc cụ phải hơn khóa em, hoặc ít nhất bằng rồi. Em học Thanh xuân 1984-85, Mexico 1986 là giải WC đầu tiên được xem trọn vẹn, giờ đẹp không phải thức khuya. Mà ngày đấy CCCP có bọn Kiev mới ăn Cúp C2 xong đá kinh thật!
À anh Detari là GDKT ở ACB chứ không đá, cụ nhỉ!

Vulq71

Xe container

amylvs

Xe tăng
Cái món í thì danh bất hư truyền ạ , phát âm hơi đau mồm dzrdkova polievku mỗi khi muốn gọi ạ , hi hi . Em lần nào đi quán Tây cũng phải làm 1 bát ạ , nhưng mua dạ dầy bò vs gia vị pha sẵn về chế thêm tí mắm miếc xù vào ăn hay hơn nhiều ạ , quan trọng là nhiều ... nhân . Ăn dính răng hơn ngoài hàng ạ
Držková polievka:

Ăn xong làm quả tráng miệng bằng ZMRZLINA thì méo mịa nó mồm luôn cụ nhể !

Vulq71

Xe container
DSCF4676 by vu le quang, trên Flickr
Nhà thờ Mathias và Fisherman Bastion nhìn từ cầu Xích.

Vulq71

Xe container
Đặc sản của Hungary: súp của người đánh cá (halászlé) sử dụng cá chép nấu súp sánh đặc ăn với bánh mỳ, cụ làm em thèm rồi =P~
Đi du lịch Đông Âu với các cụ đang chém ở đây thì tuyệt nhỉ? Thích nhất các kiến thức, thông tin các cụ đã có bằng thực tế các cụ đã trải qua.

camion

Xe hơi

Món ngon đây, fisherman soup. Chuẩn nhất là súp cá nấu ở thành phố Szeged, giống nhà mình bún bò phải là bún bò Huế mới ngon

Chỉnh sửa cuối:

camion

Xe hơi
Dạ món Gu lát thì Tây họ hay nấu Thịt bò vs khoai tây và nhiều gia vị khác mà em cũng ko mò nổi , thịt bò họ ướp xong mới nấu , món này là món truyền thống của rất nhiều các nước Đông Âu , thường thì mỗi nơi lại có cách nêm gia vị khác nhau chút . CÒn xúc xích thì tuyệt rồi ạ !

cá thì dân ĐÔng âu không mấy khi ăn , họ chỉ ăn duy nhất 1 lần vào hôm giáng sinh (ngày 24) , cá tẩm bột rán ăn vs salat ngô , đỗ , tatarka .
Dân Hung ăn cá nhiều lắm cụ à, chủ yếu là cá nước ngọt, như món súp cá chép đã nói ở trên.
Thời sinh viên đi chơi Balaton thì ăn cá heck tẩm bột rán, mỗi thằng một đĩa 3 con với ít bánh mỳ và chai bia Kobanyai

Món súp thịt bò (gulyás) của Hung thì nấu bằng thịt bò hầm với khoai và cà rốt, cũng là đặc sản

camion

Xe hơi
Đi du lịch Đông Âu với các cụ đang chém ở đây thì tuyệt nhỉ? Thích nhất các kiến thức, thông tin các cụ đã có bằng thực tế các cụ đã trải qua.
Cụ chủ vẫn đang ở bên đó thì thử một ly này nhé: một nửa rượu đỏ (egri bikavér) + một nửa coca cola lạnh. Soft-drink ngon tuyệt :)

HuyCuongPham

Xe hơi
Dân Hung ăn cá nhiều lắm cụ à, chủ yếu là cá nước ngọt, như món súp cá chép đã nói ở trên.
Thời sinh viên đi chơi Balaton thì ăn cá heck tẩm bột rán, mỗi thằng một đĩa 3 con với ít bánh mỳ và chai bia Kobanyai

Món súp thịt bò (gulyás) của Hung thì nấu bằng thịt bò hầm với khoai và cà rốt, cũng là đặc sản
Vâng , cũng ăn nhưng không phải thực phẩm chính như các loại thịt ạ , mà họ cũng chỉ biết nấu súp hoặc tẩm bột rán thôi ạ .

Em thì ở Sk , các nước Đông Âu nói chung văn hoá cũng gần nhau ạ .

camion

Xe hơi
Nếu 1986 cụ xem Hungary thắng Brasil ở Budapest rồi thì chắc cụ phải hơn khóa em, hoặc ít nhất bằng rồi. Em học Thanh xuân 1984-85, Mexico 1986 là giải WC đầu tiên được xem trọn vẹn, giờ đẹp không phải thức khuya. Mà ngày đấy CCCP có bọn Kiev mới ăn Cúp C2 xong đá kinh thật!
À anh Detari là GDKT ở ACB chứ không đá, cụ nhỉ!
Détáry đá với anh Kiên cụ ạ, gọi là giao lưu sân 7 người :)

Vulq71

Xe container

amylvs

Xe tăng