[Funland] Ngưng thở khi ngủ. E hoang mang thực sự các cụ ạh

thecan

Xe buýt
Em ngủ cũng hay ngáy, đặc biệt là hôm nào rượu bia vào

Trâu Buê đê

Xe buýt
Em cũng
Chào các cụ. Nhân ngày cuối tuần ảm đạm e cũng muốn lên đây có đôi lời cũng vừa chia sẻ, cũng vừa xin tư vấn và cũng biết đâu có thể có những cụ cũng đang trong trường hợp như e thì nên đi khám ngay đừng chủ quan. E cũng chả biết nên bắt đầu thế nào nhưng cứ tạm gọi là thời gian gần đây và cũng có thể là trước đó vợ e rất hay phàn nàn việc e ngủ Ngáy rất to và thường xuyên liên tục và bảo e phải đi khám để đo đa ký giấc ngủ xem có vấn đề gì ko (vợ e cũng làm trong ngành y tế). Và đã có lần e đi công tác ngủ chung với một cậu e cũng là bác sĩ kiêm lãnh đạo khoa về chuyên Hồi sức tích cực có nói với e vào sáng hôm sau là a nên đi khám ngay đi vì e thấy a nhiều khả năng bị "hẹp đường thở trong lúc ngủ". E cũng ậm ừ và nghĩ mình mệt do đi đường xa hoặc hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều nên ngủ ngáy thôi. Và thực sự e đã cảm thấy lo lắng vì gần đây e thường hay ngủ tỉnh giấc giữa đêm, ngủ rất ít, hay bị suy nghĩ nhiều và các biểu hiện đúng như e mới tìm hiểu là e đang bị béo phì (chắc ăn uống ngon mồm và quá đà), phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao vì e thấy thi thoảng cảm giác bị chóng mặt nên hôm trước có đi khám thử xem sao và được chỉ định làm đa ký giấc ngủ tại bệnh viện. Đêm qua e vừa ngủ 1 đêm tại viện để làm phương pháp đó, bác sỹ đặt từ đầu đến chân quanh người e các dây đo để e ngủ qua 1 đêm xem thế nào. Sáng nay chưa có kết quả chi tiết nhưng thấy a kỹ thuật viên bảo e đúng là bị ngừng thở trong lúc ngủ, Oxy của e còn 80 hay có lúc xuống 70 gì đó, e cảm thấy hoang mang thực sự. Vì vừa làm xong sáng sớm nay nên chưa có kết quả cụ thể, nên a kỹ thuật viên chỉ nói có vậy với e nên tranh thủ e lên đây lan man với các cụ trước trong lúc có kết quả chi tiết. Vì đọc tham khảo trên mạng triệu chứng này nếu ko điều trị ngay có thể dẫn đến tử vong bất cứ lúc nào nên ko thể chủ quan được. Không biết có cụ nào đã, đang bị Hội chứng ngừng thở khi ngủ kiểu này giống e chưa ạ? Có phương pháp điều trị hay mẹo hay nào mách giúp e hoặc chế độ ăn uống thể dục luyện tập thế nào cho điều độ và cải thiện hội chứng này ko ah?. E viết hơi dông dài vì trong đầu đang suy nghĩ lung tung miên man quá, các cụ thông cảm nhé. Cảm ơn các cụ đã đọc và dành tgian nếu tư vấn cho e ạh!

* Link e tham khảo về triệu chứng NGƯNG THỞ KHI NGỦ đây ạh
Em cũng bị như lão. Lão tập thể dục thường xuyên và giảm béo là hết. Em đã giảm từ 100 về 80 rùi. Phấn đấu xuống 70 là ổn :)

Crusaderland

Xe điện
Chỉ có cách giảm cân tích cực thôi cụ.
Cụ nên lựa chọn một môn thể thao rèn sức bền, chạy hoặc đi bộ.
Chắc chắn khi cụ giảm được cân thì triệu chứng ngưng thở khi ngủ sẽ hết.

Oteconde

Xe buýt
Trong bài của cụ có đầy đủ nguyên nhân rồi đó, phân tích từng nguyên nhân rồi tìm hướng giải quyết.
hay suy nghĩ công việc, gia đình nhiều, suy nghĩ nhiều, béo phì, phiền muộn lo lắng, khám thấy cả huyết áp cao ----->nguyên nhân đây.
Giải pháp trước mắt: hạn chế suy nghĩ nhiều, hạn chế ăn nhiều nhất là đồ béo, lên chương trình tập thể dục thể thao 1 cách nghiêm túc(cái này quan trọng), kết hợp với việc đi khám thêm và tư vấn bác sỹ...
Thật ra em là ông bác sĩ bán thuốc chữa bệnh này, em đang giao việc cho thằng em nó đi làm quảng cáo marketing content trên các diễn đàn để bán thuốc thôi cụ ạ. Nếu cụ nào khó thở thì đến cơ sở của em khám và mua thuốc nhé. Khuyến mại OFer giảm giá 70%. Mật khẩu: Ngày 2 choác.

walking

Xe máy
Em có vài điều thôi ạ:
- Cụ nên giảm cân.
- Cụ phải kiên quyết điều trị các bệnh mạn tính đã có: tăng huyết áp, rối loạn chuyển hóa lipid.
- Cụ nên nằm nghiêng khi ngủ.

bohong88

Xe tải
Cụ giảm cân đi, ăn ít lại. Bản thân mình Ko tự khống chế đc cơ thể, còn lên đây hỏi mọi người thì ai giúp đc cụ? Đa phần những người béo đều có bệnh giống cụ, muốn chữa hết bệnh phải giảm cân đã.

piano

Xe điện
E nói ko rõ ý chắc các cụ chưa hiểu. Vì e vừa làm phương pháp đó xong sáng sớm nay nên chưa có kết quả cụ thể vì lúc đó còn sớm nên e về rồi. A kỹ thuật viên mới bảo e có vậy thôi và hẹn e nếu có kết quả cụ thể sẽ báo sau (báo cho vợ e vì vợ e làm ở đó). Nên tranh thủ lúc có kết quả e lên đây lan man với các cụ trước thôi mà
Ok cụ. Cho em hỏi chỉ số chiều cao/ cân nặng của cụ với?

tungbeo

Xe tăng
Em nghĩ cụ đang đi đúng hướng khi tìm cách khám bệnh và chữa trị. Mang vđ sức khỏe lên đây hỏi cũng là để có thêm 1 góc nhìn khác. E chia sẻ với cụ trường hợp con em, ko biết có ích gì ko.
Hồi bé cháu nó cũng hay ốm, ho, sốt, mũi dãi, ngủ ngáy to. Bsy thường nói nó bị viêm amidan và khuyên cắt. Em có khám bsy Thắng ở Đoàn Nhữ Hài, bs yêu cầu e quay video lúc con ngủ cho bsy xem. Khi ngủ thỉnh thoảng cháu sẽ lắc lắc đầu. Bsy nói nên cắt vì có triệu chứng ngưng thở khi ngủ. Nó thiếu oxy lên não nên bị thế. Và em đã cắt amidan. Đỡ ốm. Nhưng vẫn ngáy to và vó vẻ ngủ ngon hơn vì đường thở thông thoáng.
Còn ngáy hình như cũng di truyền vì em ngáy cũng to. Ngại nhất là đi ctac ngủ cùng phòng với ng khác ))
Đúng bình tg thì có cả quay video nữa, hqua e có cả kỹ thuật viên ngủ bên phòng bên cạnh theo dõi qua máy và qua camera cho e nữa cụ ạh

tungbeo

Xe tăng
Cụ giảm cân đi, ăn ít lại. Bản thân mình Ko tự khống chế đc cơ thể, còn lên đây hỏi mọi người thì ai giúp đc cụ? Đa phần những người béo đều có bệnh giống cụ, muốn chữa hết bệnh phải giảm cân đã.
Vâng chắc chắn sau đợt này e ko thể chủ quan và ăn u vô độ kiểu này nữa. Cảm ơn mợ

Binbi

Xe điện
Nhiều người béo, hay uống rượu bia thường bị hội chứng ngưng thở khi ngủ. Biểu hiện dễ thấy nhất của hội chứng này là khi ngủ thì ngáy rất to và thỉnh thoảng lại bị sặc.
Cụ chủ thớt còn trẻ thì không nên quá lo lắng mà dẫn đến xì trét làm cho bệnh càng trầm trọng hơn. Trước mắt cụ cần thay đổi chế độ ăn uống, sinh hoạt, giảm cân và tập thể dục thường xuyên. Cụ cũng không được chơi trò xếp hình nhiều, chỉ nên duy trì tần suất 3 lần/tuần :D

Violet2013

Xe buýt
Chữa luôn đi cụ. Ông chú em đã suýt tạch mấy lần rồi, ngủ còn có cả bình ô xy bên cạnh để trợ thở nếu ngưng đột ngột ấy chứ. Càng già bệnh càng nặng hơn. Sau thì phẫu thuật ở Vinmec, có mời bác sỹ đầu ngành về mổ đấy. Giờ tươi đẹp rồi.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em hôm nào nhậu say về là ngủ cũng ngáy ầm ầm vợ đuổi ra phòng khác ngủ, bt thì không bị, ko biết có giống cụ thớt ko nhỉ?

Xe bo 4 banh

Xe cút kít

ghostmath

Đi bộ
Em ngủ cũng hay ngáy, nghe các cụ nói chắc cũng phải đi khám thôi.