Ngữ pháp tiếng Việt ...

Bác Tifosi chưa đồng ý chữ thôi thì em thử thế này nhé:

Em thôi, không đi Quan lạn nữa .

Tifosi

Xe đạp
Hoặc không thì phải là "em thôi, không đi QL nữa". Nếu thế thì thôi sẽ có nghĩa như bác mltr6:)

Tifosi

Xe đạp
@mltr6:Thế này thì gọi là ý tưởng lớn gặp nhau bác nhể :) :P
Post xong em mới đọc được trả lời của bác!!!! (y) (y) (y) Đã tâm phục, khẩu phục. Hihi, nhưng như thế có nghĩa là vẫn phải cần dấu phẩy để diễn đạt đúng ý của bác qisheng ạ

Hề hề, vậy em và bác hợp tác ... múc bác Qisheng nhé ? :) :) Đề của bác ấy ra sai rồi, có phải lúc nói câu này, người ta phải dừng lại 1 chút sau chữ "thôi" đúng không ? Chỗ dừng này khi viết ra sẽ thành dấu phẩy ;)

Nếu dừng lung tung hoặc không dừng, sẽ xảy ra tình trạng này:

"Cầm thư anh mân mê bụng em chừ phấp phới" (h) (h) :)

qisheng

Xe buýt
Bác Mltr6:
Hề hề, vậy em và bác hợp tác ... múc bác Qisheng nhé ? Đề của bác ấy ra sai rồi, có phải lúc nói câu này, người ta phải dừng lại 1 chút sau chữ "thôi" đúng không ? Chỗ dừng này khi viết ra sẽ thành dấu phẩy
Vậy mới có chuyện chứ: Khi nói mà ngừng lại ở chữ "thôi" như cách của bác thì lại chuẩn, vấn đề là khi viết người ta lại viết liền tù tì như vậy, từ báo chí cho đến văn bản nhà nước, văn bản của cơ quan tôi. Hãy lấy ví dụ người ta hay viết "Cấm không được đổ rác ở đây", nhưng lại có tác dụng ngược lại.
Bây giờ tôi hỏi các bác viết "hàng năm" đúng hay "hằng năm" đúng?.

Tifosi

Xe đạp
Cả hai đều đúng ạ. Hằng là phó từ chỉ tần suất, để chỉ một việc nào đó diễn ra luôn, liên tục. Hàng là phó từ chỉ số lượng nhiều. 1 sự kiện diễn ra hằng năm nghĩa là năm nào cũng có sự kiện đó. Một việc diễn ra hàng năm là đã diễn ra trong (rất) nhiều năm.

Hề, câu này khó quá, theo em thì "hằng năm" nói đúng cũng được mà sai cũng được, vì chữ "hằng" mang tính chất địa phương, cũng như chữ "mạ" (mẹ) vậy, dù nếu tra từ điển thì không có nghĩa này.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
"hằng năm, hằng ngày" là ngôn ngữ nói, informal, còn khi viết thì dùng "hàng". Chuyện này là bình thường ở tất cả các ngôn ngữ mà....

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Thấy các bác nói về vấn đề này mà em lại nhớ đến vụ của chú bạn em.
Đội bóng đã đến đủ thiếu mỗi nó và 1 quả bóng (nó phụ trách giữ bóng). Có chú trong đội nhắn tin: "đến nhanh lên anh em đang đợi"
Kết quả: Chú đang chở vợ ra sân chơi và nhìn thấy tin nhắn đó --> Mấy hôm sau gặp thấy chú nữa khóc nửa mếu nghĩ mà tội.

Tifosi

Xe đạp
Em vẫn bảo lưu ý kiến của mình :)
Ví dụ nếu nói là " Em có thể lướt trên OF hàng giờ liền mà không chán", nếu thay chữ hàng bằng chữ hằng thì nghĩa câu sẽ khác các bác nhỉ ?!?

qisheng

Xe buýt
Th^ưa các bác sau đây là đáp án đúng:
Theo Từ điển tiếng Việt:
- "hàng" có nghĩa là (1) dãy, đường dài (vd sắp hàng); (2) hạng, bậc, phe, nhóm, bọn; (3) bày từng dãy thứ tự (vd hàng ngũ); (4) tiệm, sở (vd ngân hàng); (5) chịu thua (vd mới đánh đã hàng)
- "hằng": (1) thường thường; (2) hằng ngày, hằng năm
Vậy "hằng" là đúng các bác ạ, nhưng thường ngày nó đã bị nói chệch ra thành "hàng" và mặc nhiên được công nhận. Các bác nếu để ý đọc Báo Nhân dân thì họ viết rất đúng.

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
ủa... thế là tôi lộn à.... hê hê... xưa nay cứ nghĩ là "hàng năm" là văn viết, "hằng năm" là văn nói chứ nhể....

qisheng

Xe buýt
Bác Xehơi Option viết:
Có chú trong đội nhắn tin: "đến nhanh lên anh em đang đợi"
Kết quả: Chú đang chở vợ ra sân chơi và nhìn thấy tin nhắn đó --> Mấy hôm sau gặp thấy chú nữa khóc nửa mếu nghĩ mà tội.
Xem câu này tôi lại nghĩ đến mấy câu tin nhắn không dấu như sau:
- Em dang o truong anh den ngay em cho.
- Trong chi ay that la to lon.
Các bác thêm dấu cho đúng nghĩa hộ em một cái.

Có một câu chuyện từ ngày còn bao cấp:
Một bác nông dân muốn mổ thịt con trâu của mình bèn lên uỷ ban xã xin phép được mổ. ĐC Chủ tịch xã viết vào tờ đơn: "Trâu cày không được thịt." rồi ký tên đóng dấu rất hoành tráng. Bác nông dân về vẫn thịt con trâu đó, xã đội đến hoạnh hoẹ, hỏi tại sao lại mổ trâu trái phép, bác nông dân liền đưa ngay tờ đơn có dấu đỏ chót của ĐC chủ tịch xã kèm dòng chữ: "Trâu cày không được, thịt." :D

cabrio

Xe máy
Thế câu "Bài của bác đang đi vòng vòng tới dăm ba cái sẹcvơ để tới OF" thì sai đúng thế nào các bác? (h)

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
hề hề... phân tích nhé:
Bài của bác (chủ) đang đi (vị) vòng vòng tới dăm ba cái sẹcvơ để tới OF (toàn là bổ) :D:D:D

Nên là "Bài của bác đang đi lòng vòng qua dăm ba cái sẹc vơ để tới OF" bác Cabrio nhể ? :)