Đánh giá Ngôi sao Việt Nam: Đại lý Mercedes-Benz báo giá sửa xe đắt hơn trăm lần bên ngoài?

Thế bây giờ e sang đức vào gara chính hãng mẹc xách độ 2 cái gương về thì theo cụ nó có là chính hãng k ah? Ngày xưa mới hiếm xách tay, chứ bj iphone mới ra bản mới, xách tay về vn đã ầm ầm rồi.
Nếu bác xách về kèm hoá đơn mua bên đó thì ko bao giờ bên này phải cãi nhau là hàng xịn hay ko xịn.

zonet

Xe tăng
Ban ngành còn đang bận đẻ chính sách để thịt thuế tài sản vs chặn xe nhập bằng 116 để a Hải vs a Công lại quả cho tí chút. Đá con mèo.
Trước em đi làm bảo hiểm xe thì mới biết là giá phụ tùng của các đại lý chính hãng như Ngôi Sao, An du... luôn giống nhau, vì tất cả phụ tùng đều do Mec Germany áp giá bán. Tưởng là các đại lý khác nhau, nhưng thực chất là độc quyền về giá phụ tùng từ công ty mẹ.

silobiho

Xe tải
Đọc từ đầu thì kết luận ...
1 là phịa chuyện, pr, dìm hàng hãng ...
2 là mấy gara đều báo giá quả to rồi, nhưng bị gara be bé nào đó ốp quả 1.5 củ vỗ mặt, đang lo up báo giá lên ... trúng đoạn giữa giá hãng với ông gara củ rưỡi là xong phim.
Nếu đúng thì giờ thị trường sửa xe mer có 3 nhóm ...
- Nhóm 150 củ
- Nhóm 75 củ
Với nhóm củ rưỡi

o0otungbjo0o

Xe máy
Đọc từ đầu thì kết luận ...
1 là phịa chuyện, pr, dìm hàng hãng ...
2 là mấy gara đều báo giá quả to rồi, nhưng bị gara be bé nào đó ốp quả 1.5 củ vỗ mặt, đang lo up báo giá lên ... trúng đoạn giữa giá hãng với ông gara củ rưỡi là xong phim.
Nếu đúng thì giờ thị trường sửa xe mer có 3 nhóm ...
- Nhóm 150 củ
- Nhóm 75 củ
Với nhóm củ rưỡi
Thực ra hãng nó đắt thật, nhưng làm gì đến giá kinh khủng thế cụ. Những em cũng không nghĩ bên ngoài rẻ thế đâu :(

xecuoc

Xe hơi
Thực ra hãng nó đắt thật, nhưng làm gì đến giá kinh khủng thế cụ. Những em cũng không nghĩ bên ngoài rẻ thế đâu :(
Em cũng chả tin, nhưng mà đúng là thời buổi này không riêng gì ô tô, các loại máy móc khác cứ báo lỗi tí, chú thợ của hãng đến phán thay luôn cả cụm, tất nhiên với giá ngất ngưởng chứ không như thợ ngày xưa, chịu khó tìm tòi, hỏng đâu sửa đó cụ ah. Nghĩ mà nản.

huypq17

Xe máy
Phần lớn mer là lắp ráp trong nước rồi nên thay bên ngoài cũng đc chứ sao ạ?

vantata

Xe buýt
Đắt hơn gấp đôi , gấp 3 còn nghe dc. chục lần đã quá rồi. huống chi 100 lần :)) nói như lọc dầu lọc gió 5-6tr thế hơn 100 lần trong hãng tức là 5 600tr à :D bố ông nhà báo chắc chỉ nghe thiên hạ nói chuyện rồi viết báo

corollaJ

Xe tăng
Đắt hơn gấp đôi , gấp 3 còn nghe dc. chục lần đã quá rồi. huống chi 100 lần :)) nói như lọc dầu lọc gió 5-6tr thế hơn 100 lần trong hãng tức là 5 600tr à :D bố ông nhà báo chắc chỉ nghe thiên hạ nói chuyện rồi viết báo
Cụ nói chuẩn, em có so sánh thì thấy đắt hơn từ 2-3 lần tùy phụ kiện thay thế

Đang nói trong trường hợp cụ thể này mà bác. Xe hỏng hãng báo phương án thay hết 150tr, nhưng sửa ngoài hết 1.5tr

minhducvtc

Xe buýt
Haha nghe giống em hồi trước có con LX bị tung cái lò xo chân chống vào hãng nó phán thay cả chân chống 2,5 củ, em ra ngay phủ doãn thay cái lò xo mất 20k :))

họa sỹ già

Xe buýt
Trước em đi làm bảo hiểm xe thì mới biết là giá phụ tùng của các đại lý chính hãng như Ngôi Sao, An du... luôn giống nhau, vì tất cả phụ tùng đều do Mec Germany áp giá bán. Tưởng là các đại lý khác nhau, nhưng thực chất là
độc quyền về giá phụ tùng từ công ty mẹ.
Cụ không biết rồi cụ êy,
Thằng e tôi nó chuyên bán phụ tùng xe xịn. Các đại lý chính hãng nó toàn qua đó nhập về sửa cho khách. Với lại cụ bảo " độc quyền về giá từ cty mẹ thì lại càng nhầm to. Giá cầu trước hãng bán 99tr chưa vat( có hóa đơn chụp rồi), giá đại lý chính hãng bán cho khách 170tr vat chưa công. Chứng tỏ 1 điều rằng đại lý nó nhập của hãng về kênh lên 30 đến 40% nhé. Chết cái ông có xe thôi.

oto16ahn

Xe điện
Haha nghe giống em hồi trước có con LX bị tung cái lò xo chân chống vào hãng nó phán thay cả chân chống 2,5 củ,
em ra ngay phủ doãn thay cái lò xo mất 20k :))
Hãng quá đúng cụ ạ , họ quy chuẩn k chế chác vào xe . Lỗi họ báo thay là đúng quy chuẩn . Còn việc ae mình đi sửa xe thấy hợp lý thế nào thì làm , mỗi ng 1 quan điểm . Cụ cho ra ngoài lấp lò xo nhưng có cụ vẫn thay luôn chân trống bt mà hihi

silobiho

Xe tải
Hãng quá đúng cụ ạ , họ quy chuẩn k chế chác vào xe . Lỗi họ báo thay là đúng quy chuẩn . Còn việc ae mình đi sửa xe thấy hợp lý thế nào thì làm , mỗi ng 1 quan điểm . Cụ cho ra ngoài lấp lò xo nhưng có cụ vẫn thay luôn chân trống bt mà hihi
Em ko nghĩ là vấn đề quy trình.
Mình hiểu đơn giản là công ty đc tổ chức bài bản, ko mang ý nghĩa hộ cá thể.
Nên cấp trên chỉ quan tâm kết quả, mà càng muốn kết quả cao lại càng phải vẽ việc, tự khắc xung đột lợi ích kháh hàng.
Và thường thì những thứ sửa chữa, khắc phục sẽ đc ít lợi nhuận, lại lằng nhằng định khoản, kê khai, báo cáo ko khéo lại bị cấp trên hiểu nhầm là hợp thức hoá khối lượng công việc, ăn cắp doanh thu còn khổ hơn.

Toietmoi

Xe điện
Theo BCTC của Auto Hàng Xanh, lợi nhuận của HAX chỉ có 15% từ bán xe, còn 85% đến từ các khoản khác. Như vậy các bác biết đại lý nó ăn dày thế nào rồi đấy.

minhducvtc

Xe buýt
Em ko nghĩ là vấn đề quy trình.
Mình hiểu đơn giản là công ty đc tổ chức bài bản, ko mang ý nghĩa hộ cá thể.
Nên cấp trên chỉ quan tâm kết quả, mà càng muốn kết quả cao lại càng phải vẽ việc, tự khắc xung đột lợi ích kháh hàng.
Và thường thì những thứ sửa chữa, khắc phục sẽ đc ít lợi nhuận, lại lằng nhằng định khoản, kê khai, báo cáo ko khéo lại bị cấp trên hiểu nhầm là hợp thức hoá khối lượng công việc, ăn cắp doanh thu còn khổ hơn.
Quan điểm của em là sửa chữa, khắc phục chứ không phải cứ hỏng nhẹ cũng đè ra thay ạ :))

silobiho

Xe tải
Quan điểm của em là sửa chữa, khắc phục chứ không phải cứ hỏng nhẹ cũng đè ra thay ạ :))
Thì như quan điểm của mình thì bạn nằm bên nhóm kinh doanh hộ cá thể nhiều hơn, lấy lợi ích khách hàng làm phương châm xây dựng tập khác hàng.
Các tập đoàn lớn thì tư bản hơn tí, báo cáo mà lãi năm nay ít hơn năm trước có khi vốn hóa còn tụt, nên cứ ép cấp dưới máy chém đến đâu hay đến đấy.

TieuthuMiu

Xe tải
Em cũng gặp tình huống tương tự, máy có hiện tượng rung và ồn, vào hãng thì ban đầu báo thay puly và cụm dây curoa hết 15tr, đc 1 hôm ko hết e lại đưa vào kiểm tra thì báo thay tiếp cao su chân máy và chân số và bộ làm mát dầu thêm 35 củ nữa. Trong khi em hỏi gara chuyên sửa xe Đức thì tổng tất cả chỉ hết tầm chưa đến 12tr so với hơn 50tr trong hãng.