[Funland] Ngô Đình Diệm – từ đỉnh cao quyền lực tới khi bị Mỹ phế bỏ

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoaoaihuong

Xe buýt
Tây lông nhận xét bà Xuân ngực nhỏ
Em là dân Việt em thấy bà cũng xinh, tuy cùng nhận xét với tây lông
Bà là một nhân vật không thể thiếu được trong bài này, nên em kể tiếp thôi. Ảnh bà em có nhiều
Hồi nhỏ em được báo chí ta nói là bà lăng nhăng với Ngô Đình Diệm, rồi này nọ. Ông Phạm Ngọc Nhạ có lần nói chuyện tại Hải Phòng nói là ông kính trọng và biết ơn bà và khẳng định bà là người đứng đắn
Các cụ xem nhiều cuốn truyện nọ kia thì thường họ gán cho bà chuyện thị phi để câu khách
Bà viết hồi ký bằng ba thứ tiếng Anh, Pháp, Ý liệu tư cách có thế được không?
Nếu gặp bà, em gọi bà bằng chị vì hơn anh trai cả của em 6 tuổi
Còn một chi tiết nữa mà ông Nhạ có tâm sự với tác giả “Ông cố vấn” - Hữu Mai là sau khi tác phẩm này xuất bản, bằng cách nào đó thì không biết, nhưng bà Nhu từ Pháp có lời cám ơn ông Nhạ về những nhận xét của ông trong đó. Đó cũng là tiểu thuyết có đề cập đến bà nghiêm túc nhất.
Cụ Ngao5 quên một chi tiết là ông Nhu lớn hơn bà Xuân 14 tuổi, xem như 2 thế hệ, đồng nhóm với ông bố Trần Văn Chương, khi lấy bà Xuân thì gia đình cũng thất thế lắm rồi, bản thân cũng là anh thủ thư mài đũng quần ở viện. :)
Bản thân em thấy bà đẹp, cái đẹp của gái Bắc - có học, sắc sảo và ương bướng. Không dễ cầm cương con ngựa bất kham như thế. Ông Nhu có khi cũng mệt mỏi hơn làm ct ấy chứ. :) .

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tư duy cụ Diệm tụt so với thời đại cỡ 100 năm, đám tướng lĩnh xôi thịt quen hưởng lạc chia chác, giật nước cụ là lẽ tất yếu.
Cũng không nên so sánh cụ với cụ Hồ, dù ở bất cứ góc độ nào.
cụ Ngao có nghe thuyết cụ đại tướng nhân dân, 1960 đi làm phong trào nông nghiệp phân xanh vùng Bến Tiến - Đại Phong - Lệ Thuỷ - Quảng Bình, đào mương cắt long mạch mộ tổ họ Ngô Đình, trên đồi đó có cả long mạch họ Võ, sau đó thì họ Ngô gặp hoạ sát tộc, Võ Tướng quân mất hẳn cung Nô, và sau cũng chính đại tướng bị tổn thọ....

View attachment 7841072
View attachment 7841073
Ờ há không hiểu sao lại chọn Đại Phong quê hương ông Diệm làm điển hình tiên tiến 1959-1961 :) mà cử hẳn đại tướng Nguyễn Chí Thanh về làm

polandball111

Xe máy
Tư duy cụ Diệm tụt so với thời đại cỡ 100 năm, đám tướng lĩnh xôi thịt quen hưởng lạc chia chác, giật nước cụ là lẽ tất yếu.
cụ Ngao có nghe thuyết cụ đại tướng nhân dân, 1960 đi làm phong trào nông nghiệp phân xanh vùng Bến Tiến - Đại Phong - Lệ Thuỷ - Quảng Bình, đào mương cắt long mạch mộ tổ họ Ngô Đình, trên đồi đó có cả long mạch họ Võ, sau đó thì họ Ngô gặp hoạ sát tộc, Võ Tướng quân mất hẳn cung Nô, và sau cũng chính đại tướng bị tổn thọ....

View attachment 7841072
View attachment 7841073
tôi thấy cái vụ long mạch mộ tổ này nọ chỉ là mê tín dị đoan thôi, không đáng tin.

Neumann

Xe tải

View attachment 7841072
View attachment 7841073
Luận đề sau 6h chiều thôi cụ ơi.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Thật ra ông Diệm xuất thân từ gia đình quan lại thời phong kiến, tốt nghiệp trường hậu bổ, tri huyện Hải Lăng, tuần vũ Bình Thuận, 36 tuổi đã là thượng thư bộ lại_quan đầu triều, cái thói "quan chi phụ mẫu" nó ăn vào trong máu, nên cao ngạo coi người khác như cỏ rác không có gì lạ, mắng thế cũng bình thường thôi. Âu cũng là cái liễn.
Anh Tôn Thất Đính cũng có giai thoại là có lần ông Diệm về Huế, khi ấy ảnh mới là Trung Uý, có sáng kiến trải chiếu hoa từ cầu thang máy bay vào sảnh đón tiếp, nên cụ rất ưng cái bụng =))
Giọng Huế là ưng hơn rồi còn gì

Kbm123

Xe đạp

View attachment 7841072
View attachment 7841073
Gió Đại Phong à cụ?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Miền Nam sau năm 1954 nhiều thành phần tôn giáo, tư tưởng, dân tộc, kết bè kết phái xung đột thậm chí chia sứ quân đánh nhau tùm lum: Phật giáo, Công giáo, Cao Đài, Hòa Hảo, Bình Xuyên, tự trị người Thượng... Rồi tư tưởng thân Mỹ, thân Pháp, bảo hoàng phong kiến Nho giáo....

Vì vậy cho nên Ngô Đình Diệm xuất thân từ gia đình Công giáo gộc, quan đại thần triều Nguyễn, được sự ủng hộ nhiều nhất của người Công giáo và thế lực phong kiến triều Nguyễn cũ...

Nhìn sang quốc tế thì ai theo Mỹ chẳng bao giờ có cái gọi là đồng minh mà chỉ là chư hầu, thích đưa lên thì đưa lên, hết giá trị thì lật, có được đi lưu vong hay nằm M113 còn tùy thuộc vào hành vi hay phát ngôn của anh trước đó. Năm 1960 bên Hàn Quốc cũng xảy ra Cách mạng lật đổ 1 vị Tổng thống có xuất thân vừa Công giáo, vừa phong kiến Nho giáo: Lý Thừa Vãn, rồi năm 1963 cũng phe quân đội dưới trướng Pắc Chung Hy đảo chính giành chính quyền để thiết lập chính phủ quân sự...

Bên Thái Lan ta cũng thấy hay đảo chính quân sự. Té ra các quân đội đội mũ M1, đeo giày bốt đờ sô, mặc áo trelli vai khoác M16... lại thường hay đảo chính giỏi hơn là đi trận...
Ông Park Chung Hee đảo chính năm 1961. Có thể đó là 1 cảm hứng bài học để Mỹ copy sang Việt Nam? Còn nói chuyện độc tài, dân chủ nửa mùa như Lý Thừa Vãn không đi đến đâu. thời đó năm 1930 số dân biết chữ của VN chỉ tầm 2% thì độc tài cũng không phải lạ lắm

Cái chính là VN không có 1 ông tướng như Park Chung Hee, đứa nào ăn cắp 1 đồng bắn bỏ "tay không làm đường cao tốc". Nếu Mỹ ủng hộ ông Dương Văn Minh thì sẽ thế nào nhỉ?

Nghe đồn là băng Khánh - Thiệu - Khiêm chỉ đưa ông Minh lên lãnh đạo đảo chính chỉ để hứng búa rìu lật ông Diệm thôi, còn thực ra 3 ông đã âm mưu chiếm quyền "chỉnh lý" từ đầu rồi. Khiêm thì bày mưu hết, Thiệu thì dẫn quân chủ lực vào đánh. Băng này thân nhau từ hồi đi học quân sự ở Mỹ

Chỉnh sửa cuối:

DONALD TRAMP

Xe buýt
Đọc lại em mới thấy "thời thế tạo anh hùng".
Bà Nhu chưa đến 40 tuổi, bốn con đã đi du thuyết nhiều nước, biện minh cho chủ thuyết của mình. Tầm tuổi đó thời đại này liệu có mấy người, khéo lên được Trưởng phòng đã được coi là xuất sắc rồi.
Lại thêm ông cận vệ dại úy Nhung của tướng Minh nữa, Kinh Kha thích Tần Vương chắc cũng phải về nhì, ông ta giết người cứ như giết gà, phải nói là máu siêu lạnh.

3005

Xe tăng
Bà Nhu chưa đến 40 tuổi, bốn con đã đi du thuyết nhiều nước, biện minh cho chủ thuyết của mình. Tầm tuổi đó thời đại này liệu có mấy người, khéo lên được Trưởng phòng đã được coi là xuất sắc rồi.
Lại thêm ông cận vệ dại úy Nhung của tướng Minh nữa, Kinh Kha thích Tần Vương chắc cũng phải về nhì, ông ta giết người cứ như giết gà, phải nói là máu siêu lạnh.
Tầm 40 tuổi thì bây giờ hàng top phải làm CEO của các tập đoàn tỷ USD hoặc hàm thứ trưởng rồi cụ. Trưởng phòng là hàng làng nhàng thôi không gọi xuất sắc được.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Với những gì đã làm được. Ngô Đình Diệm đã sớm trở thành siêu sao cho miền Nam. Người Mỹ, những người có cùng ý định phá hoại Hiệp định Geneva với ông ta thì lại không thích Ngô Đình Diệm. Nhưng với sự trỗi dậy của Diệm, họ chẳng thể tìm thấy một ai phù hợp hơn ông ta cả. Ngô Đình Diệm thành công buộc người Mỹ về cùng phe với mình như Tổng thống Lyndon Johnson nói: “Diệm là người duy nhất chúng ta có,dù thích hay ghét ông ta, bạn phải thừa nhận rằng Diệm thực sự có tài năng ngoại giao đấy. Giá mà ông ta cũng là một nhà hoạch định chính sách giỏi như vậy“
Giỏi thì dungd rồi. Nhưng đây là giai đoạn ban đầu, nhận thấy như vậy. Nhưng sau này ông D ngày càng đi chêchk hướng khỏi quỹ đạo và tư tưởng d.c của mỹ. D trở thành một người độc đoán gia đình trị, nó phá huỷ những điều cơ bản của một xh hiện đại

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Gió Đại Phong à cụ?
đầu thập niên 1960, miền Bắc có ba phong trào điển hình: Gió Đại Phong, sóng Duyên Hải, cờ Ba nhất
1. Gió Đại Phong là Hợp tác xã kiểu mẫu ở Quảng Bình
2. Sóng Duyên Hải. Nhà máy Cơ khí Duyên Hải, phố Trần Nhật Duật Hải Phòng, sản xuất tốt, công nhân hăng hái... bla ... bla... sản xuất được bơm nước 600 mét khối/ giờ
3. Cờ Ba nhất là phong trào thi đua trong quân đội luyện tập trên thao trường
4, Về sau còn thêm điển hình trong giáo dục là Trường Bắc Lý, huyện Lý Nhân, Hà Nam, còn gọi là Tiếng trống Bắc Lý
Thời em sống mà

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
nick mới đăng ký mà ăn nói vô học thế nhỉ, thế bạn giỏi thì lập thớt riêng xem nào ? thấy người ta có kiến thức hơn người nên cay cú à

chỉ ra chỗ nào giống nhau đi bạn ? giống 100% đâu nào ? tự dưng post cái dòng này thì làm gì ? thể hiện gì ở đây

[Funland] Đảo chính Ngô Đình Diệm hôm 2/11/1963, cách đây 58 năm (MỚI)

thế sao chơi xóa bài rồi ?
Thưa cụ, bài trước đó là em viết. '
Em viết lại với tâm huyết của mình cụ ạ, cho dễ hiểu và em cắt bớt những đoạn rườm rà
Đoạn mở đầu của em là hoàn toàn mới, và hình ảnh cũng khác hẳn, cụ ơi.
Để các cụ đọc lại bài cũ thì các cụ không thích và em cũng không thích.
Quan điểm của em là cố gắng truyền tải nội dung sự kiện.

Chỉnh sửa cuối:

vuha2107

Xe tải
đầu thập niên 1960, miền Bắc có ba phong trào điển hình: Gió Đại Phong, sóng Duyên Hải, cờ Ba nhất
2. Sóng Duyên Hải. Nhà máy Cơ khí Duyên Hải, phố Trần Nhật Duật Hải Phòng, sản xuất tốt, công nhân hăng hái... bla ... bla... sản xuất được bơm nước 600 mét khối/ giờ
4, Về sau còn thêm điển hình trong giáo dục là Trường Bắc Lý, huyện Lý Nhân, Hà Nam, còn gọi là Cờ Bắc Lý
Thời em sống mà
Về nông nghiệp em thấy có điển hình cờ Vũ Thắng (Vũ Thư, Thái Bình) nữa ạ

Kbm123

Xe đạp
4, Về sau còn thêm điển hình trong giáo dục là Trường Bắc Lý, huyện Lý Nhân, Hà Nam, còn gọi là Cờ Bắc Lý
Thời em sống mà
Cám ơn Cụ ạ!

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Anti-communist = bài CS hoặc chống CS
Cụ ơi. Tối qua cụ gửi em cuốn Trần Lệ Xuân - Quyền lực bà Rồng.
Em đọc cả đêm và sáng nay xong rồi ạ.
Tuy nhiên nếu có thêm nhiều thông tin tình ái của bà đó thì vui hơn, hihihi.
Em cảm ơn cụ nhiều.

NDHG95

Xe tải
Đại úy Nhung hình như hồi ký của ông Trần Văn Đôn có tả là đi lính Commando của Pháp chuyên chặt đầu Việt Minh và chính ông này đào mả chặt thây Ba Cụt rồi thả trôi sông . Đúng kiểu Lý Quỳ của Lương Sơn Bạc .
Cũng vì giết người không ghê tay lên mới được ông Minh nhận làm cận vệ .
Nhưng ông này cũng trung thành với chủ , chết cũng không khai những gì với ông Minh

z300

Xe điện
Anti-communist = bài CS hoặc chống CS
À ối viết tắt, em luận không ra. Nhưng em nghĩ, ngoài cs ra thì thời đó còn chủ nghĩa gì nữa các cụ? Cụ nào biết giải ngố. Em cám ơn

Chun SUV

Xe buýt
Bản thân em thấy bà đẹp, cái đẹp của gái Bắc - có học, sắc sảo và ương bướng. Không dễ cầm cương con ngựa bất kham như thế. Ông Nhu có khi cũng mệt mỏi hơn làm ct ấy chứ. :) .
Sao em không thấy bà này đẹp nhỉ. Trông sắc sảo năng động hiện đại so thời đó thôi.
Còn lại tướng mẩu, đùi ngắn, chân cong, mông bẹt, dú lép, mặt gãy, gò má cao, nốt ruồi ác… Về nhan sắc là rất xấu chưa kể tướng sát chồng hại con. (Chồng và con gái lớn sát hại, tai nạn)

Trạng thái
Thớt đang đóng