[Funland] Ngô Đình Diệm – từ đỉnh cao quyền lực tới khi bị Mỹ phế bỏ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Bảo Đại cũng rất hay đấy, cũng nên nghiên cứu thêm về chính thể của Bảo Đại.
Mặc dù bù nhìn nhưng đọc cảm thấy ông này vẫn có chút quyền lực chứ không hẳn bù nhìn.
"Họng súng đẻ ra chính quyền" :P quân tướng toàn phụ thuộc Pháp thì lấy đâu ra quyền lực? Nước yếu trình độ lạc hậu thì phải chịu thôi.

Hết Cần Vương đến Thành Thái Duy Tân là tịt rồi

alceste

Xe điện
Năm 1933, 32 tuổi đã được làm thượng thư ( Bộ trưởng ) của 1 bộ chủ chốt ( bộ lại: xử lý việc thăng quan giáng chức bổ nhiệm nhân sự... ) cho dù là của nhà nguyễn ( Việt Nam thời này ít nhất cũng phải 25 triệu dân cũng là 1 nước đông dân top 15 thế giới ) hèn kém thế nào chăng nữa thì ko thể phủ nhận Ngô Đình Diệm là 1 người tài nổi bật hiếm có.

Nhà Nguyễn mà lại trọng hiền tài, bổ nhiệm bằng tài năng thì trong vòng 50 năm, đã không có đến 400 cuộc khởi nghĩa lớn nhỏ chống lại nhà Nguyễn, từ những năm 1820 là khi Pháp chưa vào VN đã có rất nhiều rồi cụ ạ.

fanmu1234

Xe container
Bố của thằng bạn em, cách đây 30 năm ông ấy cũng kể rằng ông ấy trong nhóm thiết giáp đảo chính ông Diệm, ông ấy bắn đại liên vào dinh.

Tiếc rằng ông ấy đã chết, nên bây giờ em không hỏi thêm được gì.

vo nho

Xe điện
Lê Văn Viễn tổng trấn cùa Sài Gòn-Chợ Lớn từng đối đầu quân sự với quân Dương Văn Minh của Ngô Đình Diệm đấy.
Tình cảnh lúc đó là cuộc chiến giữa 2 phe thủ tướng và quốc trưởng đánh nhau, cuối cùng team Quốc Trưởng Bảo Đại bại trận phải cầu hòa với Ngô Đình Diệm.
Cụ có nhầm không đó...ông này 1955 đi qua Pháp rùi thì liên quan gì tới đảo chính 1963

vo nho

Xe điện
à không tôi nói đảo chính năm 1955 chứ không phải 63, cụ thể là cuộc đảo chính lật đổ Bảo Đại ấy.
Cu nhầm rùi...ông này theo phe Bảo Đại (coi Bảo Đại là anh nuôi) muốn lật Diệm lên làm Thủ Tướng nhưng bị đánh chó tan nát phải chạy vào Rừng Sát. Sau qua Pháp tị nạn...

Loe_hờ lú

Xe điện
Lúc chụp ảnh này thì Nguyễn Văn Thiệu đứng tận hàng 3 mà lên nhanh quá!
Kỳ và Thiệu đứng hàng chót cuối, nhưng sau đều đứng đầu đất nước cả.
Cụ Big Minh ko có vai trò quá nổi bật trong suốt hơn 10 năm còn lại, trừ lần cuối làm tổng thống được mấy ngày

BinhminhSG

Xe buýt
Năm 1933, 32 tuổi đã được làm thượng thư ( Bộ trưởng ) của 1 bộ chủ chốt ( bộ lại: xử lý việc thăng quan giáng chức bổ nhiệm nhân sự... ) cho dù là của nhà nguyễn ( Việt Nam thời này ít nhất cũng phải 25 triệu dân cũng là 1 nước đông dân top 15 thế giới ) hèn kém thế nào chăng nữa thì ko thể phủ nhận Ngô Đình Diệm là 1 người tài nổi bật hiếm có ở thời điểm đó.

Tất nhiền năm 2023 này mà ngồi cào phím phát xét lại thời đó thì nếu chửi Diệm ko có tài thì cũng ko có gì là khó hiểu.

Có thể có tài nhưng đức thì không.

Doun

Xe điện
Chợt tôi nghe có mấy tiếng súng nổ phía sau, vào khoảng giữa đoàn xe. Tôi quay đầu xe Jeep lại, chạy dọc theo đoàn xe để xem việc gì đã xảy ra. Đến ngang thiết vận xa có chở tổng thống và Nhu, tôi thấy đại úy Nhung ngồi trên nóc xe (ngay vị trí của trưởng xa) và hướng về phía chúng tôi, đưa một ngón tay cái lên làm hiệu (được hiểu là mọi việc đều tốt).
Tôi vội hỏi:
- Tiếng súng nổ ở đâu đó?
Đại úy Nhung đưa tay chỉ vào trong xe và không nói gì. Tôi quay đầu xe lại, tiếp tục trở lên đầu đoàn xe. Lúc đó xe lửa vừa chạy qua xong, cổng đã mở, đoàn xe chúng tôi tiếp tục chạy, hướng về Bộ tổng tham mưu. Để được biết rõ ràng hơn, qua máy bộ đàm, tôi có hỏi trung đội trưởng thiết giáp việc gì đã xảy ra mà có tiếng súng nổ trên thiết vận xa thứ ba?
Trung đội trưởng thiết giáp trả lời:
- Phụ tài xế xe này có báo cáo cho tôi biết là tiếng súng đó do ông đại úy bộ binh ngồi trong xe bắn chết tổng thống Diệm và ông Nhu.
Cả tôi và đại úy Hiệp nghe câu trả lời này qua hệ thống truyền tin trên xe Jeep chỉ huy của chúng tôi. Nhưng tôi vẫn chưa báo cáo gì về Bộ tổng tham mưu vào lúc đó, cả với Bộ chỉ huy hành quân thiết giáp cũng vậy (tần số chỉ huy khác tần số an ninh hộ tống). Đoàn xe đến Bộ tổng tham mưu vào lúc hơn 8 giờ sáng.
Một tiểu đội quân cảnh đã có mặt tại cổng và hướng dẫn chiếc thiết vận xa có chở tổng thống Diệm và Nhu đến đậu ở bãi cỏ bên cạnh toà nhà chính và gác luôn tại chỗ, chờ lệnh.
Em xin phép chen ngang tí: Em có đọc ở 1 tài liệu nào đó (xin lỗi không nhớ do quá lâu rồi) là đoàn xe này còn dừng lại ở 1 tòa nhà công vụ nào đó và 2 ông Diệm, Nhu được đưa vào đó thẩm vấn 1 lúc. Tất nhiên đó cũng là 1 luồng tin của 1 ai đó kể lại thôi.

Dminnn2018

Xe tải
Miền Nam sau năm 1954 nhiều thành phần tôn giáo, tư tưởng, dân tộc, kết bè kết phái xung đột thậm chí chia sứ quân đánh nhau tùm lum: Phật giáo, Công giáo, Cao Đài, Hòa Hảo, Bình Xuyên, tự trị người Thượng... Rồi tư tưởng thân Mỹ, thân Pháp, bảo hoàng phong kiến Nho giáo....

Vì vậy cho nên Ngô Đình Diệm xuất thân từ gia đình Công giáo gộc, quan đại thần triều Nguyễn, được sự ủng hộ nhiều nhất của người Công giáo và thế lực phong kiến triều Nguyễn cũ...

Nhìn sang quốc tế thì ai theo Mỹ chẳng bao giờ có cái gọi là đồng minh mà chỉ là chư hầu, thích đưa lên thì đưa lên, hết giá trị thì lật, có được đi lưu vong hay nằm M113 còn tùy thuộc vào hành vi hay phát ngôn của anh trước đó. Năm 1960 bên Hàn Quốc cũng xảy ra Cách mạng lật đổ 1 vị Tổng thống có xuất thân vừa Công giáo, vừa phong kiến Nho giáo: Lý Thừa Vãn, rồi năm 1963 cũng phe quân đội dưới trướng Pắc Chung Hy đảo chính giành chính quyền để thiết lập chính phủ quân sự...

Bên Thái Lan ta cũng thấy hay đảo chính quân sự. Té ra các quân đội đội mũ M1, đeo giày bốt đờ sô, mặc áo trelli vai khoác M16... lại thường hay đảo chính giỏi hơn là đi trận...

z300

Xe điện
Ngô Đình Diệm (146).jpg

Năm nay kỷ niệm 60 năm ngày anh em Diệm-Nhu bị hạ sát, em mở thớt để chia sẻ thông tin và hình ảnh với các cụ về sự kiện này
Em sẽ trình bày chi tiết cuộc đảo chính.

Cuối thớt là 500 hình ảnh xung quanh cuộc đảo chính
Mong các cụ đón xem, thớt hơi dài một chút (và giữ thớt hộ em nhé)
Các cụ cần thông tin gì thêm, em sẵn sàng chia sẻ
Em nhớ tháng 11 chứ cụ?

z300

Xe điện
Đáng nói là hai cây cao bóng cả Trung Quốc và Liên Xô lại chính là người ủng hộ giải pháp này vì những quyền lợi riêng của họ. Trung Quốc vừa xong cuộc chiến Triều Tiên, họ cũng kiệt quệ và không muốn phải đối đầu với Mỹ (thay Pháp( trong cuộc chiến nếu kéo dài. Liên Xô cũng lo ngại Hoa Kỳ can thiệp vào Việt Nam.
Em cho rằng đoạn em in đậm là chủ ý kiến giải sự việc của phe ta. Chắc gì sự thật đã là như thế hả cụ?

z300

Xe điện
Trở lại Nam Việt Nam khi đó, dân chúng chán ghét sự thân Pháp thái quá của Bảo Đại. Ngô Đình Diệm có điểm tương đồng với Cụ Hồ ở chỗ cả hai đều là những người mang tư tưởng dân tộc, bôn ba nhiều nước tìm kiếm sự ủng hộ và đều ghét chế độ thực dân Pháp, nhưng có điểm khác biệt giữa hai người là Cụ Hồ chọn Chủ nghĩa CS, còn Ngô Đình Diệm chọn bài CS, nhận thấy cả hai sẽ không thể đi chung một con đường, nên Diệm đã quyết định đi theo một hướng riêng
Chủ nghĩa bài CS là chủ nghĩa gì ạ?

z300

Xe điện
Ngô Đình Diệm 1955_10_23 (1).jpg

Ngô Đình Diệm lật đổ Bảo Đại sau một cuộc trưng cầu dân ý hôm 26/10/1955 với kết quả chiến thắng áp đảo (98,91%) mà ai cũng biết là gian lận
Ngô Đình Diệm 1955_10_23 (2).jpg
Em đã đọc đâu đó truyện này, hình như cụ post trong 1 thớt nào đó cụ nhỉ?

hoaoaihuong

Xe buýt
Từ trước đến giờ e ko đọc về mấy nhân vật này, căn bản là vì ko có tư liệu khách quan để tìm hiểu.
Như lời cụ chủ thớt kể, Diệm chửi tay chiến tướng của mình là "đồ ngu" thì chứng tỏ Diệm cũng là kiểu bị thịt võ biền thôi.
Thật ra ông Diệm xuất thân từ gia đình quan lại thời phong kiến, tốt nghiệp trường hậu bổ, tri huyện Hải Lăng, tuần vũ Bình Thuận, 36 tuổi đã là thượng thư bộ lại_quan đầu triều, cái thói "quan chi phụ mẫu" nó ăn vào trong máu, nên cao ngạo coi người khác như cỏ rác không có gì lạ, mắng thế cũng bình thường thôi. Âu cũng là cái liễn.
Anh Tôn Thất Đính cũng có giai thoại là có lần ông Diệm về Huế, khi ấy ảnh mới là Trung Uý, có sáng kiến trải chiếu hoa từ cầu thang máy bay vào sảnh đón tiếp, nên cụ rất ưng cái bụng =))

Chỉnh sửa cuối:

superman901

Tháo bánh
"Kiến thức" copy GG 1 chiều rồi cắt nguồn đi thì có gì mà gato.

Thớt cách đây có năm rưỡi thôi:
[Funland] Đảo chính Ngô Đình Diệm hôm 2/11/1963, cách đây 58 năm (MỚI)
nick mới đăng ký mà ăn nói vô học thế nhỉ, thế bạn giỏi thì lập thớt riêng xem nào ? thấy người ta có kiến thức hơn người nên cay cú à

chỉ ra chỗ nào giống nhau đi bạn ? giống 100% đâu nào ? tự dưng post cái dòng này thì làm gì ? thể hiện gì ở đây

[Funland] Đảo chính Ngô Đình Diệm hôm 2/11/1963, cách đây 58 năm (MỚI)

thế sao chơi xóa bài rồi ?

Tlbooks

Xe buýt
Tư duy cụ Diệm tụt so với thời đại cỡ 100 năm, đám tướng lĩnh xôi thịt quen hưởng lạc chia chác, giật nước cụ là lẽ tất yếu.
Cũng không nên so sánh cụ với cụ Hồ, dù ở bất cứ góc độ nào.
cụ Ngao có nghe thuyết cụ đại tướng nhân dân, 1960 đi làm phong trào nông nghiệp phân xanh vùng Bến Tiến - Đại Phong - Lệ Thuỷ - Quảng Bình, đào mương cắt long mạch mộ tổ họ Ngô Đình, trên đồi đó có cả long mạch họ Võ, sau đó thì họ Ngô gặp hoạ sát tộc, Võ Tướng quân mất hẳn cung Nô, và sau cũng chính đại tướng bị tổn thọ....

Trạng thái
Thớt đang đóng