[Funland] Nghiêm túc: Tư vấn giúp mình mua chung cư đầu tư tài chính 4 tỷ

TreeBoo

Xe buýt
nhầm làm sao đc, chung cư mới chưa sổ giá bao giờ cũng rẻ hơn đã có sổ, ví dụ như ở thanh xuân tòa Vietduccomplex chưa sổ hiện chỉ 38-40tr/m trong khi toàn bộ khu vực này các chung cư có sổ xây cùng thời điểm đã có sổ đều giá 45-50tr hết rồi cụ nhé. Ở thanh xuân hiện mới bàn giao thì có thằng Trinity gần hồ khá đẹp và giá đang quãng 40tr nhà mới mua cũng hợp lý
VietDuc giá thấp hơn các khu cùng thời là chuyện đương nhiên mà cụ. Giá bán từ giai đoạn mở bán đã thấp hơn rồi( so với Imperia, Gold Season, Legend... ), chất lượng xây dựng và bàn giao cũng kém hơn, chưa kể vị trí cạnh nghĩa trang. Nó có ra sổ giá cũng neo ở mức 40, căn nào ban công ĐN ( ko view nghĩa trang ) có thể cao hơn vài giá thôi cụ ạ. Vì em đánh giá nó same same 90 Nguyễn Tuân mà thằng này đang ở giá đó.

Chỉnh sửa cuối:

TreeBoo

Xe buýt
Giờ cụ mua đc căn nào 90 Nguyễn Tuân 40tr e biếu cụ thêm 50tr
thì cụ thích mua giá cao thì cứ mua thôi chứ ai nói gì?
em hàng xóm, thấy đầy căn khoảng 70m hô 3 tỷ full nội thất, tức là khoảng 42-43tr, nội thất đẹp xấu em ko biết, trôi dc hay ko em ko biết. còn 45-50 thì ko có nhé, >45 ngta ko mua 90 NT :)

TreeBoo

Xe buýt
Nó có ra sổ giá cũng neo ở mức 40, căn nào ban công ĐN ( ko view nghĩa trang ) có thể cao hơn vài giá thôi cụ ạ. Vì em đánh giá nó same same 90 Nguyễn Tuân mà thằng này đang ở giá đó.
Cụ cứ toàn nói hàng xóm hô, riêng giờ 90 NT căn 2PN 3ty 70m cũng chốt ngay chứ nói gì giá 40tr/m như cụ bảo. Dĩ nhiên giá 50tr thì ít khách mua 90 NT nhưng giá giờ giao dịch tối thiểu căn 2PN là 45tr cọc ngay cụ ạ. Chả phải cò sale thổi gì đâu, thị trường nó giao dịch vậy thì chủ nhà tự đòi bán giá vậy chứ sao ép đc ng mua.
cụ đọc lại có câu nào tôi bảo giá fix 40 củ ko? hướng đẹp tầng đẹp hơn vài giá là đúng. Nhưng tối thiểu 45tr căn 2 ngủ mà có cọc ngay thì :)) thôi tôi cho cụ cái ví dụ người thật việc thật luôn

Screen Shot 2023-07-20 at 08.11.56.png

đây là thằng em tôi mua 1 căn 2 ngủ hướng mát, tầng trung, đã có nội thất bên 90 NT, mới mua đầu năm nay

Screen Shot 2023-07-20 at 08.11.24.png

và 1 tin rao bán nhà trong hội cư dân Gold Season, tin này mới đăng dc gần 4 tháng.
Tất nhiên căn 2 ngủ khác 3 ngủ, nhg so sánh để cụ hiểu. Nếu Gold Season neo giá ở mức 45-50 ( trừ 1 số căn đăc biệt duplex hay penthouse ) thì 90NT không bao giờ bán dc giá đó, vì đòi bằng giá Gold Season thì ko ai mua 90NT làm gì. Vốn dĩ từ lúc mở bán 90 NT nó đã kém GSS khoảng 7-8 giá, thiết kế xấu, hoàn thiện lởm, nội khu cũng ko có gì. Nó không có cơ sở gì để mà đòi giá cao ngang GSS :)) còn ai thích mua giá tối thiểu 45 thì cứ mua thôi. Chủ nhà hô giá thì hô bao nhiêu chả được.

TreeBoo

Xe buýt
Cụ cứ giới thiệu e căn nào giá 3ty 2pn e biếu cụ 50tr, ko cần cap mấy cái tin ảo với rao mạng làm gì đâu cụ. Cái này giá thị trường chung chứ muốn rẻ cũng ko có mà đắt quá cũng ko ai mua. Cụ bảo 40tr/m đầy thì e trả hẳn 3ty căn 70m là 42tr rồi, cụ có ko giới thiệu e thôi vì e đang sẵn khách thanh xuân 3ty ko mua đc căn nào 2pn cả.
cụ ngang phè ra ý :) 1 cái tôi chat với thằng em tôi, 1 cái là tin hội cư dân nhà tôi ( group 1k thành viên - chỉ có dân trong khu dc duyệt vào chứ ko fai group linh tinh ) thì cụ bảo tin ảo với rao mạng. Cứ phải mồm cụ mới chuẩn, nhể? Mới cách đây 2-3 tuần có căn ở GSS 105m 5,1 tỷ nhà full nội thất rất đẹp ( nhấn mạnh là rất đẹp ). Ngại tìm lại hình quá.
90NT đương nhiên sẽ ít giao dịch vì số căn ít, dân ở ổn định rồi ngại chuyển đi. Ít hàng thì tìm ko có là đúng rồi.
Tôi sống khu này, thấy thi thoảng vẫn có hàng xóm đăng bán nhà với giá khá hợp lý. Còn các group "hội cư dân" fake có mấy chục nghìn thành viên toàn tin rao bán nhà thì giá ảo hơn, cực thấp hoặc cực cao.
À, Thanh Xuân 3 tỷ 2 ngủ vẫn có nhé, nhà thế nào thôi. Hei Tower cũng 3 tỷ thôi. Người quen nhà tôi mua cách đây vài năm 30tr/m2. Mua căn 70m 2,1tỷ.

TreeBoo

Xe buýt
E có cãi cụ đúng sai đâu, e chỉ cần cụ quen ai thì giới thiệu e căn nào 2pn toà 90 NT giá 3ty e đưa khách cọc luôn biếu cụ 50 củ mà. Cả cái khu thanh xuân này có toà chung cư mới nào 68-70m 2pn2vs giá 3ty sẵn khoảng 5 khách xuống tiền ngay cụ nhé. Cụ cứ nói chuyện năm ngoái hay năm kia làm gì.
cụ thay đổi tiêu chí nhanh thế? Nãy thì bảo chỉ cần Thanh Xuân 3 đồng là được cơ mà :) Hei tower kìa, mời cụ. Hei cũng ko cũ lắm đâu. Thiết kế, vị trí nó còn ngon hơn 90NT. 90NT thì cũng 4-5 năm rồi, biết còn dc tính là mới ko? Golden West còn ko đến 3 đồng cơ. Giá có > 30 1 chút, mỗi tội không ra dc sổ :) Đấy, nói không cụ lại bảo là TX không có giá dưới 3 đồng và khu nào cũng phải 45. Tôi là dân ở chứ có phải cò đâu mà đi hỏi giá nhà người ta từng ngày hả cụ? Người quen tôi mua Hei năm 2020 giá 30, tôi gửi cụ thông tin để cụ tham chiếu thì cụ bảo tin năm ngoái năm kia nói làm gì? Gửi thông tin tham chiếu của thằng em và hàng xóm mới cách đây vài tháng thì bảo là tin ảo. Không đưa hình ảnh lên khéo lại bảo chỉ nói mồm. Khó chiều thế thì đi làm khách đi cụ ạ :)
90NT vẫn nhắc lại là ít căn nên thông tin giao dịch ko nhiều. Kể cả những khu số căn x2 như GSS hay Imperia ko phải lúc nào cũng tìm dc căn ưng ý ngay. Tôi ko bên hội cư dân 90NT nên ko rõ giá dân bán cho dân như thế nào, nhưng trên nhóm chung của khu Nguyễn Tuân thì thấy căn 3,2-3,3 tỷ full NT chưa ép giá bao phí là có thấy. Khả năng có thể ép dc về 3,1 giống thằng em tôi.

Tôi đang rảnh nên sẽ nói thêm vì sao chủ nhà ngáo giá. Những lí do này chắc cụ biết cả rồi, nhưng như đã nói, tôi rảnh :))
1 là cư dân chuyển vào ở ổn định rồi, nếu ko có lí do đột xuất chắc ko ai tự dưng bán nhà làm gì.
2 nếu bán thì chuyển đi đâu, khi mà giá nhà bây giờ chỗ nào cũng đắt?
3 là vì ko có ý định bán nên cò gọi thì cứ hét 1 cái giá ở trển, ai mua dc thì mua. Cái này chính nhà tôi cũng vậy, cò gọi nhiều quá phiền nên hét vống lên dù chẳng có ý định bán.
Đây là lí do mà giá dân bán cho dân, hàng xóm bán cho hàng xóm bao giờ cũng sát giá thực tế hơn qua cò, và có thể là vì không phải mất phí môi giới ( bèo thì vài chục củ, căn to thì tiền trăm củ nên đương nhiên rẻ hơn ). Mấy group "hội cư dân" fake tôi đọc tin rao bán nhà thì thường thấy chênh so với giá cư dân trong khu rao khoảng 50-200tr tùy căn. Ngoài ra, vẫn phải nói, mua nhà là duyên. Không phải lúc nào cũng có căn hợp ý ngay mà mua.

TreeBoo

Xe buýt
Cụ hô 90 NT giá 40tr đầy nên e nhờ cụ chỉ thôi, cụ lại lôi cái chung cư cũ ra giá 3ty làm gì. Giá rổ do người bán cầm cân chứ sale chung cư ko hô đc mà thu cao đâu cụ nhé. Bản thân cụ bán cụ muốn giá cao và có cho sale kiếm tiền trăm ko? Tự nghĩ bản thân mình có dễ ko mà nghĩ ra chuyện đấy
cụ đừng nhờ, vì tôi ko fai cò vạc gì mà đi giúp cụ. Tôi cũng ko cần 50 củ hoa hồng của cụ đâu, quý hóa quá. Cụ bảo TX ko có căn nào giá 3 tỷ thì tôi chỉ ra cho cụ là có đấy. Bắt bẻ từng câu từng chữ của ng ta, đến lúc bị bắt bẻ lại sao giãy nảy lên thế? Tiền trăm hay ko cụ rõ chứ sao tôi biết dc, còn vẫn người thật việc thật đi, thì vài chục tr hoa hồng là có ( cho căn nhỏ 2-3 tỷ, căn to hơn hay biệt thự thì... chịu ). Riêng việc anh em sale hô kênh giá lên thì có bộ phận kênh giá thật ( cụ trong nghề, đừng bảo ko có ), còn lại việc kênh lên chút để người mua có cái ép giá hay để tạo mặt bằng giá chung hay còn gì khác nữa thì nhiều lắm. Tôi đi thuê cái sàn vp vớ vẩn còn mỗi sale báo 1 giá, có ông cò ngoài kênh giá còn đòi thu của người thuê ( là tôi ) thêm 15tr phí môi giới :) nói gì đến đi mua cái nhà.

Đào Tử Thi

Xe container
Hai vợ chồng mình có một vấn đề là mức thu nhập tương đối tốt nên hiện đi thuê căn hộ khá đẹp để ở. Tuy nhiên khi muốn mua căn hộ để sở hữu thì không đủ tiền để mua căn hộ phân khúc tối thiểu bằng với căn hộ đang thuê (không biết nhà bác nào bị rơi vào trạng thái này không?). Một phần cũng là do tiền tích lũy vất hết vào đất rồi. Do vậy bây giờ muốn mua một căn chung cư tầm 4-5 tỷ ở Hà Nội để đấy cho thuê thì mua chung cư nào phù hợp các bác nhỉ? Tâm lý là gần trung tâm chút, ba ngủ, có sổ, không quá 10 năm, không phốt gì quá ghê gớm với BQT và CĐT.
Cụ thử nghiên cứu khu Imperia Sky Garden 423 Minh Khai xem sao, căn 3 ngủ đâu đó loanh quanh 4 tỷ ++ thì phải. Em thấy khu này ổn và gần trung tâm hơn các khu khác.

thaorua2008

Xe tải
Đang đi thuê mà lại mua để cho thuê, nghe cứ sai sai thế nào ấy cụ ạ @@
Chuyện này hết sức bt mà, mình cũng cho thuê nhà đất, cho thuê chung cư, rồi cả nhà lại thuê 1 căn chung cư gần cquan mình cho gần vì công việc của mình hay bị phát sinh, Chuyện thường thôi cụ