[Funland] (nghiêm túc) : em muốn lên chùa ở 1 thời gian .

Totaltantinh

Xe đạp
Xin phép E lập nick mới.
Em năm nay đã ngoài 40 tuổi.
Thực thà mà nói thì E bị trầm cảm từ nhỏ. Theo giờ em nghĩ lại và cảm nhận được các triệu chứng thì từ khoảng năm E học lớp 8.
Em cứ lay lắt sống như thế, trải qua nhiều thăng trầm, sướng có , khổ có.
Đến giờ thì E cảm thấy cuộc sống áp lực thực sự. E không kể chi tiết ra vì sợ có nhiều người nhà của E trong này có thể đọc được.
Chỉ biết là hiện tại e thực sự áp lực: Công việc, cuộc sống, gia đình 3 bề, 4 bên .
Em muốn đi xa đâu đó 1 thời gian, và chợt nảy ra ý định là xin lên chùa ở cho tịnh tâm. Không hẳn là đi tu mà chỉ là tìm 1 chỗ tĩnh tâm lại 01 thời gian.
bình thường thì E cũng đã rất hay đi chùa ngày rằm, mùng 1 và lễ rồi .
Không biết có chùa nào có thể xin ở được không nhỉ? Trong miền Nam càng tốt.
Mong cccm cho ý kiến ạ.
Sao phải lên chùa nhỉ. Chùa cũng không giải quyết được gì cho bạn đâu trừ những ngôi chùa ở làng quê yên tịnh. Mình có ý kiến thế này, bãn ra Adidas hoặc Nike, sắm đôi giày chạy vừa vặn, về tìm hiểu các bài chạy bộ, chạy nâng cao từ từ lên, ngày quất tầm 10Km là tinh thần và cơ thể phấn chấn liền, mọi việc khác bỏ qua. Chạy xong về ăn, ngủ, làm việc bỏ qua mọi điều tiếng torng gia đình
PS: nhớ mua thêm cái đồng hồ APW hoặc Garming. Mình đã thấy chạy bộ cứu rỗi rất nhiều linh hồn lạc lối .

Khongmatnick23

Xe tải
Kinh nghiệm của em thôi nhé:
Cụ về một làng quê yên bình nào đó. Như em em về làng chài ở Hội An. Sống cùng với ngư dân, sáng đi thuyền đánh cá, lao động cùng họ, ăn những bữa cơm nghèo cùng họ,... cụ sẽ thấy cuộc đời này còn nhiều cái đáng để sống hơn cứ u sầu...

chichihua

Xe buýt
trầm cảm như cụ có khi là do sống nhịn quá, cái j cũng nhịn, thấy sai mà ko dám nói ra, thấy thiệt thòi mà ấm ức chịu. Em khuyên cụ đi khám tâm lý, giao lưu và học đấm bốc chứ lên chùa rồi thấy hay về bỏ vợ con đi tu thì mệt.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]

Me^4ba'nh

Xe tăng
Xem cái nick của cụ chủ thì cụ còn nhiều áp lực lắm.
Có câu hát rất hay trong bài Chiều mưa biên giới : Lòng trần còn tơ vương khanh tướng thì đường trần mưa bay gió cuốn ... còn nhiều anh ơi .

DUONGLAM

Xe điện
Nhìn lên thấy chống chếnh quá thì nhìn xuống đi cụ, còn nhiều mảnh đời bất hạnh hơn mình nhiều lắm.

Phonglantrang

Xe buýt
Khoa sức khoẻ tâm thần bệnh viện bạch mai (HN) hoặc bệnh viện thần kinh nào đó (phía Nam) thẳng tiến.
E nghiêm túc và thật lòng khuyên cụ. E chắc giờ thỉnh thoảng cụ đã nghĩ đến cái chết rồi đúng ko?

Tommytep

Xe tăng
Em có ông em họ, hơn 3x rồi, chưa vợ con, cũng bảo bị trầm cảm từ năm cấp 3 đến giờ - kiểu bị nhẹ, lâu lâu khởi phát thì nó hay uống thuốc hoặc cố gắng để vượt qua. đầu năm nay nó bị nặng, lại dính đúng đợt covid có bị đi cách ly (vì vào Bạch Mai) nên bệnh tình trở nặng. Bệnh này lúc bình thường thì chỉ là lo lắng nhiều, vẫn còn cố chịu được, chứ đến lúc nó xảy ra sự cố hoặc "vỡ" ra thì rất mệt mỏi: bị lo lắng nhiều tới mức hoảng sợ, ăn ko ngon ngủ ko yên, người mệt mỏi, sợ đủ thứ ấy; người như giả vờ: trông bên ngoài thì khoẻ mạnh bt, nhưng trong thì ủ rũ, mệt mỏi.

Đi khám tại bệnh viện thì công thức chung là họ kê cho 1 đống thuốc trị "trầm cảm" - thuốc ức chế thần kinh rất mạnh, 2 lần nó đi khám uống thuốc đều bị phản ứng thuốc dữ dội nên bỏ thuốc luôn. Nó cũng lên chùa tham gia 1 khoá tu nhưng vì vỡ bệnh ra rồi nên vào chùa vẫn thấy bất an và khó ngủ người càng mệt mỏi nên lại bỏ. Giờ chỉ tập luyện thể dục, chạy bộ ngồi thiền nhiều cũng đỡ đi nhiều triệu chứng, nhưng bệnh này xác định chưa khỏi ngay đc, phải mất 1-2 năm hoặc lâu hơn. từ lúc phát bệnh là nó cũng nghỉ làm luôn vì ko thể tập trung vào làm việc gì đc.

Như trường hợp của cụ, do cụ có gia đình nên nó vừa là niềm vui lại vừa là áp lực: niềm vui thì nó kéo cụ lại những lúc thấy áp lực hoặc sợ hãi, nhưng ngược lại nó lại là áp lực vì cụ phải gánh trọng trách. Cụ may mắn vì còn có vợ con gia đình, nhưng vì là đàn ông nên có thể cụ không chia sẻ được những áp lực bên trong nội tâm với vợ --> chịu 1 mình.

Do cũng có chút kinh nghiệm đồng hành cùng ông em chữa bệnh từ đầu năm đến giờ, em có vài lời chia sẻ:

1. Chìa sẻ thẳng thắn mọi áp lực, lo âu, tình trạng bệnh tật của cụ với 1 người thân (vợ hoặc bạn thân, người hiểu và thông cảm, chia sẻ được nhé - còn đa số người khác nghe để đấy hoặc à ơi cho qua vì họ ko quan tâm hoặc nghĩ cụ giả vờ). Nếu vợ cụ hiểu được thì tốt nhất, nhưng cũng phải là người tâm lý chút để hỗ trợ đc cho cụ, tạo điều kiện cho cụ: nghỉ ngơi hoàn toàn 1 thời gian; san sẻ thêm với cụ về gánh nặng tài chính để cụ chuyển việc khác đỡ áp lực hơn.

2. Cụ phải năng tập luyện thể dục thể thao, bớt nhậu nhẹt sử dụng chất kích thích, tập ngồi thiền để giảm căng thẳng, có thể nghe thêm các bài giảng về lối sống tích cực, tập buông bỏ những mong muốn, những thứ mình ko kiểm soát được (đại khái những việc của xã hội, ko liên quan trực tiếp đến mình thì bỏ qua hết). Bản thân mình phải tự điều chỉnh trước, "tu" tại nhà trước khi tu tại chùa cụ ạ.

3. Chữa bệnh: cái này khó vì để tìm đc bác sỹ giỏi, có tâm em cũng đau đầu tìm cho thằng em, bsy ở mấy khoa tâm thần/thần kinh cơ bản chỉ khám xét và bán thuốc chứ tư vấn tâm lý rất ít, mà bệnh tâm lý lại chỉ vã thuốc thì ko khỏi được.

TungThoc

Xe điện
Xây chùa lớn chùa đẹp cũng tốn nhiều tiền lắm, vậy nên đừng nghĩ đến đó dễ dàng, cũng phải bỏ ra số tiền tương ứng để được du lịch dạng tĩnh tâm.

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Nếu chưa có gđ thì ở đâu cũng đc nhất là Chùa thì cũng tốt. Còn nếu có gđ rồi thì nên tìm điểm để tự cân bằng, xh giờ nhiều thứ để mình cân bằng cảm xúc mà
Cứ tham gia một khoá kick boxing. Đấm đá thoải mái người khác là hết bệnh :D :P

NgVuBi

Xe tải
Xin phép E lập nick mới.
Em năm nay đã ngoài 40 tuổi.
Thực thà mà nói thì E bị trầm cảm từ nhỏ. Theo giờ em nghĩ lại và cảm nhận được các triệu chứng thì từ khoảng năm E học lớp 8.
Em cứ lay lắt sống như thế, trải qua nhiều thăng trầm, sướng có , khổ có.
Đến giờ thì E cảm thấy cuộc sống áp lực thực sự. E không kể chi tiết ra vì sợ có nhiều người nhà của E trong này có thể đọc được.
Chỉ biết là hiện tại e thực sự áp lực: Công việc, cuộc sống, gia đình 3 bề, 4 bên .
Em muốn đi xa đâu đó 1 thời gian, và chợt nảy ra ý định là xin lên chùa ở cho tịnh tâm. Không hẳn là đi tu mà chỉ là tìm 1 chỗ tĩnh tâm lại 01 thời gian.
bình thường thì E cũng đã rất hay đi chùa ngày rằm, mùng 1 và lễ rồi .
Không biết có chùa nào có thể xin ở được không nhỉ? Trong miền Nam càng tốt.
Mong cccm cho ý kiến ạ.
Cụ thử phương pháp thiền xem sao, có thể giúp ích được cho cụ đấy.

NgVuBi

Xe tải
Tiếc là cụ không ở ngoài bắc, em mời cụ đến nhà em ở nhờ, chứ lên chùa bây giờ em thấy cũng lắm thị phi.
E cũng muốn trốn nhà đây, đến nương nhờ chỗ cụ đc ko :D

motthoidongbim

Xe điện
Ngoài bắc thì em có thể bảo cụ đến ngôi chùa của 1 làng em quen mà tu. Còn không cụ về làng quê nào đó or cụ lên Tây nguyên tham gia lao động vs bà con một thời gian xem sao, vừa khoẻ người, lao động có ích, thấy cuộc sống của mình còn hp hơn nhiều người -> yêu gia đình, yêu cuộc sống hơn
Em thi thoảng cũng bị stress chút là em té về các vùng quê có người quen đi câu cá, tham gia lao động sản xuất vs mọi người. Ở vài ngày để reset lại rồi lại quay về vs cuộc sống.

Trước e lên Thiền viện Trúc lâm Tây thiên theo khóa tu tập 1 tháng. Lại cùng với đội 9x trên đó gần trăm người. Đông nữ quá. Sau em thấy ko ổn, " Tâm hướng Phật nhưng dương vật hướng em" nên em bỏ về. Cụ đi tu thì nhớ tìm nơi vắng vẻ

Shadow381

Xe điện
Sao phải lên chùa nhỉ. Chùa cũng không giải quyết được gì cho bạn đâu trừ những ngôi chùa ở làng quê yên tịnh. Mình có ý kiến thế này, bãn ra Adidas hoặc Nike, sắm đôi giày chạy vừa vặn, về tìm hiểu các bài chạy bộ, chạy nâng cao từ từ lên, ngày quất tầm 10Km là tinh thần và cơ thể phấn chấn liền, mọi việc khác bỏ qua. Chạy xong về ăn, ngủ, làm việc bỏ qua mọi điều tiếng torng gia đình
PS: nhớ mua thêm cái đồng hồ APW hoặc Garming. Mình đã thấy chạy bộ cứu rỗi rất nhiều linh hồn lạc lối .
Trước em cũng nghe cụ tư vấn sắm giày chạy 10km mỗi ngày. Giờ em đang bận điều trị thoái hoá khớp gối, ngày đi bộ leo cầu thang đã mệt bỏ mịa, chẳng hơi sức đâu nghĩ ngợi gì nữa.

Bệnh của cụ là bệnh trong tâm, để chữa bệnh này khó mà dễ nếu như cụ có quyết tâm. Không phải đi đâu cả, ở nhà cố tìm hiểu xem mình hứng thú với cái gì thì sẽ làm cái ấy sẽ có niềm vui khi thực hiện được và tâm tự nhiên sẽ cân bằng lại.

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Em có thời điểm bị căng thẳng đến mức cứ mệt đầu là ngủ như chết lâm sàng.
Đến lúc chán rồi thì nghĩ là, trên đời, ngoài việc liên quan đến con người là mình phải lo, còn mọi việc thì cứ tùy biến, chẳng lo gì nữa.
Đại để là nhiều lúc "không thấy mình cần sống nữa" - phải nói là quá nguy hiểm. Vì nó cữ diễn ra âm thầm về mặt tâm lý như thế. Trong khi cuộc đời này còn bao thứ hay ho sao lại buồn cơ chứ? Em bắt đầu bằng việc nói chuyện được với mấy bạn hỏi thăm mình tai sao lai trầm đi như thế? Sau đó em ko nằm nghĩ nữa mà vùng dậy mỗi tối đi bộ 3000 bước sau tăng lên 5000 bước, Đến duy trì mỗi tháng đạt trên 200.000 bước thì em về lại con người năm xưa. Giờ em như thanh niên rồi này, chạy 10Km dưới 70 phút nhé! (mà em 60+ về hưu rồi). Khi edorphin nó lên thì sầu bi cũng tan biến... Em sợ lúc đó mình lại muốn hư hỏng nên cứ phải kiềm chế ấy chứ...

xichhoptau

Xe tăng
Buông bỏ thôi cụ ơi, đơn giản hóa những vấn đề phức tạp. hài lòng với bản thân thôi!