[Funland] Nghiêm cấm chặt đào rừng trong dịp tết

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Thế là người dân mạn ngược lại mất miếng ăn.
Trẻ con mạn ngược mất manh áo ấm cùng sách vở đi học :(

suti

Xe buýt
lệnh cấm này có vẻ éo hiểu gì về đào
đào rừng hay đào trồng nó cũng same same mà thôi, là thứ cây tái sinh, chặt đi nó mới mọc còn để nguyên nó già cỗi dần và chết mẹ
Đúng oài, ông nào tham mưu cho TTg vụ này hơi chặt, cây nào đặc biệt cần bảo tồn thì cấm thôi, còn cơ bản cây đào cắt bớt đi để năm sau mọc là bình thường mà :)

• Vodka
Reactions: NNS

WhiteGet

Xe điện
E thật, các cụ ủng hộ cấm này chắc chưa đi mua đào rừng mạn Mộc Châu, Sơn La hàng năm. Trên đó đào “rừng” họ trồng thành vườn, khác gì các loại cây khác đâu, cấm thế này chỉ bà con nông dân/dân tộc khổ, chứ không mua đào rừng thì em mua đào nhà, chả vướng.

xe-tac-to

Xe tải
Mấy ông kiểm lâm và địa phương chuẩn bị bán giấy xác nhận. Đào trồng ăn quả. Không phải Đào rừng. Kiểu gì chẳng có cách. Thích thì vẫn có chơi, chỉ là khó hơn và đương nhiên Giá sẽ cao hơn.

NNS

Xe ngựa
Đến cây ăn quả, hàng năm người ta còn phải tỉa cành bcm.
huống chi đây lại là cây mọc hoang.
Chủ quan.
Duy ý chí !!!
nhà em trồng ở vườn 1 cây, hàng năm ra đỏ rực, nhưng tiếc cây đẹp ko chặt, đc độ hơn chục năm nó mục mẹ nó gốc và chết mất, tiếc tiếc là

tieuphuong1146

Xe điện
Website
www.artdna-global.com
Vấn đề gì đâu, các tỉnh MN cứ làm tới xã ý, đào cũng phải làm rõ xuất xứ, các nhà nào có trồng ở vườn thì chính quyền đánh dấu như kiểu búa kiểm lâm ý. Chỉ được bán những cành trồng đó thôi chứ ko được lên phá rừng chặt búa lua xua về
Thế là lại sinh thêm ra một bọn ăn hại đái khai à cụ. Nói à quên gõ phím mà không nghĩ ló mệt phết hihi

hd-vt

Xe container
Klq, em thật sự nể cc mua đào mốc. Đắt lòi, nhìn hoang dại, vướng víu khi bày và hơi lạc lõng ở phòng hiện đại dưới xuôi. Cành đẹp tuyền mấy tháng lương của em hehe.

Lungcu

Xe điện
Rừng làm gì có đào toàn của nhà dân trồng hết.
Cái cần cấm thì không cấm .

NNS

Xe ngựa
E thật, các cụ ủng hộ cấm này chắc chưa đi mua đào rừng mạn Mộc Châu, Sơn La hàng năm. Trên đó đào “rừng” họ trồng thành vườn, khác gì các loại cây khác đâu, cấm thế này chỉ bà con nông dân/dân tộc khổ, chứ không mua đào rừng thì em mua đào nhà, chả vướng.
trên đường đi Yên bái, lào cai, nếu chạy theo quốc lộ 2, đường ven sông cũ thì sẽ thấy đào rừng nó trồng đầy trên nương, sườn đồi trong vườn nhà dân ý mà

pthk

Xe tăng
nhà em trồng ở vườn 1 cây, hàng năm ra đỏ rực, nhưng tiếc cây đẹp ko chặt, đc độ hơn chục năm nó mục mẹ nó gốc và chết mất, tiếc tiếc là
Cụ tiếc gì ???
Cây, con, thậm chí hòn đá cũng có tuổi thọ của nó.
Ví dụ: con người sống đến 79-80 tuổi cũng được xem là thọ lắm rồi nha :D

Charmsalot

Xe tăng
Có muốn kiểm soát hay ko thôi, bên NN nó cũng trồng cả trang trại thông để bán Noel chứ ko được phép chặt trong rừng.
Nhà nào trồng đào thì đăng ký quota, thôn xã đếm số cây/cành và khi bán cành đào đó sẽ kèm giấy xác nhận của thôn/xã như giấy thông hành...xxx thì soát ở đường, chỉ cho thông chốt những xe chở cành có giấy tờ. Tất nhiên sẽ có chút lách, nhưng chắc chắn sẽ giảm mạnh nạn phá đào rừng.
Về lâu dài việc cho chặt tự do đào/mận/mơ rừng ở các tỉnh như Mộc châu, sơn la,... là hại hơn lợi nhiều, vì mấy tỉnh này tiềm năng là du lịch, là ngắm cảnh mấy cái cây này, mà cứ đà chặt như hiện nay thì chả mấy chốc lên chỉ ngắm mấy cái cây cụt lủn thôi, thế là mất khách
Vấn đề là không có đào mọc trong rừng thì cấp phép hay không cấp phép để làm gì hở cụ?
Gọi là đào rừng nhưng mà nó là đào trồng trong sân nhà người ta. Không có đào mọc trong rừng hay đào trồng trong rừng, cụ ạ.

Hieumos

Xe container
Nhân vụ này mới thấy, các cụ trên cao không biết thực tế thế nào toàn chém gió. Chỉ khổ mấy thằng cấp dưới loay hoay không biết phạt theo điều nào khoản nào của luật, không biết làm thế nào phân biệt đào rừng với đào nhà...

letrungdungcz

Xe tăng

pthk

Xe tăng
Nhân vụ này mới thấy, các cụ trên cao không biết thực tế thế nào toàn chém gió. Chỉ khổ mấy thằng cấp dưới loay hoay không biết phạt theo điều nào khoản nào của luật, không biết làm thế nào phân biệt đào rừng với đào nhà...
Phân biệt Rừng-Nhà dễ hều ah :D
Rừng thì phải có búa kiểm lâm
Nhà thì thay vào búa là giấy ủy ban.
:D

NNS

Xe ngựa
Cụ tiếc gì ???
Cây, con, thậm chí hòn đá cũng có tuổi thọ của nó.
Ví dụ: con người sống đến 79-80 tuổi cũng được xem là thọ lắm rồi nha :D
à, ý em là nếu hết tết, lúc hoa đào rụng hếti nhẽ em vài năm chặt mẹ nó cành xuống 1 lần để nó lên mầm mới thì cây sẽ thọ lâu hơn ạ. em dự là lệnh cấm đào này sẽ làm hại cây đào hơn cả bọn chặt cây, =))
Vì ko chặt cành nên giờ mấy cây này trong vườn quê nhà em tạch hết rồi

Chỉnh sửa cuối:

pthk

Xe tăng
à, ý em là nếu hết tết, lúc hoa đào rụng hếti nhẽ em vài năm chặt mẹ nó cành xuống 1 lần để nó lên mầm mới thì cây sẽ thọ lâu hơn ạ. em dự là lệnh cấm đào này sẽ làm hại cây đào hơn cả bọn chặt cây, =))
Nhiều khi người ký lệnh cấm cũng chả có biết họ ký vào cái giấy gì hay sao í thời phải :P

• Vodka
Reactions: NNS

khaphieu

Xe tải
Công nhận ạ, không có cách nào quản lý được thì cứ cấm, nghe cứ dân túy kiểu gì í. Vấn đề là làm sao phân định rạch ròi được đào rừng với đào nhà trồng trên miền núi. Cấm thế thì làm mất luôn nồi cơm của các nhà trên miền núi trồng đào cảnh bán hàng năm hay sao? Còn nhu cầu cho, biếu, tặng. Rồi làm sao để quản lý, xử phạt? Hay muốn tạo công ăn việc làm cho đội ngũ cán bộ đang không có việc làm???
Theo em, đào cũng là loại tài nguyên tái tạo, năm nào cũng chặt mà năm nào cũng vẫn ra, giống tỉa cây, tỉa cảnh với cây ăn quả thôi. Sao phải cấm? Tất nhiên sẽ có lọt vài gốc cổ thụ bị chặt hạ về xuôi nhưng quy luật thị trường sẽ dần bớt đi (người ta giữ cây cổ thụ lại để các năm sau còn tái sản xuất ra sản phẩm, giá trị hơn là đào cả gốc bán 1 lần).
Cũng hơi liên quan, em thấy việc bảo vệ các cây sưa cũng đang có vấn đề. Gỗ giá trị thế, mà lại là tài nguyên tái tạo được, dân thì đang nghèo. Sao phải cấm, việc bảo vệ làm tốn biết bao thời gian, tiền của, công sức. Chính quyền đứng ra quản lý, bán lấy tiền mà chi tiêu, đầu tư chung cho xã hội. Khuyến khích trồng thì 1-2 chục năm nữa lại đầy, bán chả hết.

• Vodka
Reactions: QAZ

ongdogia

Xe tăng
Quan điểm cá nhân:
Em thấy việc chặt những cành đào, thậm chí cây đào to vật vã, mang về để trong nhà trong mấy ngày tết thật là phí phạm và có phần nào mang tính phá hủy.
Từ chỗ chặt những cành nhỏ rồi chặt cành to hơn, rêu mốc nhiều hơn, rồi chặt cả cây. Trong khi bao nhiêu năm mới được cành/cây đào như vậy. Chơi xong mấy hôm, thành củi. Thật là phí.
Cá nhân em, từ xưa tới giờ không ủng hộ việc chơi đào rừng như vậy. Cho nên, chỉ đạo của TTg như trên em ủng hộ

Nếu có điều gì phiền các lão offer, mong các lão thông cảm

bachlamhqhg

Xe buýt
Quan điểm cá nhân:
Em thấy việc chặt những cành đào, thậm chí cây đào to vật vã, mang về để trong nhà trong mấy ngày tết thật là phí phạm và có phần nào mang tính phá hủy.
Từ chỗ chặt những cành nhỏ rồi chặt cành to hơn, rêu mốc nhiều hơn, rồi chặt cả cây. Trong khi bao nhiêu năm mới được cành/cây đào như vậy. Chơi xong mấy hôm, thành củi. Thật là phí.
Cá nhân em, từ xưa tới giờ không ủng hộ việc chơi đào rừng như vậy. Cho nên, chỉ đạo của TTg như trên em ủng hộ

Nếu có điều gì phiền các lão offer, mong các lão thông cảm
E cũng đồng ý kiến với cụ. Đào chơi cả cây, năm sau trồng lại được thì e ủng hộ. Chơi đào chặt cành là e phản đối.

ganon

Xe tải
Đào rừng nào dân trồng hả Cụ? Em thấy toàn đào tự nhiên đấy chứ.
Em biết nhiều vùng trên miền núi (Sơn La), dân trồng cả hecta như Nhật Tân (Hà Nội) để bán Cụ ạ!
Rừng bây giờ giao hết cho dân rồi nên làm gì còn đào tự nhiên (vô chủ) nữa!
Đúng là quy định kiểu nửa vời thế này gây khó cho đồng bào đấy ạ!