[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

meotamthe

Xe cút kít
Nhiều cụ sau 1 năm, 2 năm hình như không còn quay lại nữa, em dự là có 2 hướng, 1 là bận việc quá, cái này ngon khi ăn nên làm ra có lãi, nên không đủ thời gian để mà vào OF nữa, 2 là cũng bận việc quá, cái này không ngon khi phải làm nhiều hơn mới đủ mức thu nhập cần thiết, nên không còn cảm xúc đâu mà vào OF nữa.

maitrang1972

Xe điện
Khả năng trc lúc về có chia miếng bánh r. Miếng bánh để X về chắc phải đưa thằng cu ít nhất lên thành viên BCT. Chắc trưởng ban kinh tế hay hàm Phó thủ gì đó.
Thằng cu này nếu lên BCT ngồi mấy chục năm nữa ko biết tình hình sao. Chắc giờ ko dám sai phạm gì lớn. Sai phạm bị bẻ răng ngay. Giờ cứ ngồi yên ko làm gì cũng lên chức
Binh bất yếm trá, vậy nên nhìn vậy có thể không phải vậy .

TVDH

Xe tăng
D: \Tài liệu\Quan trọng\Kế toán\Cấm xóa\Yui Hatano
E thấy độ khó & tỷ lệ chọi thi công chức bh còn hơn trc nhiều. Đầy gđ vẫn hướng con cái vào công chức.
Các cháu giờ mới vào công chức đã ô tô đi cả cái rồi trong khi mình vẫn chiến Jupiter, chủ yếu các gia đình có điều kiện mới cho con vào công chức cho an nhàn

victory_1980

Xe điện
Có thể là do gia đình hoặc mong muốn thích ổn định nên em thấy tụi trẻ giờ vẫn đăng ký thi công chức nhiều mà.
Có một số trường hợp trên 30 tuổi cũng vẫn đăng ký thi.
Còn công chức thì cũng tùy từng vị trí, có vị trí thì nhàn hạ nhưng cũng có những vị trí bận rộn và áp lực lắm các cụ ạ.
Công chức mà vào mấy ngành: kiểm toán, thanh tra, thuế, kho bạc, ngân hàng nhà nước,.. thì lương thôi đã khá rồi (phụ cấp nghề 1.8-2.8 lần), còn vào các lĩnh vực có quyền ban phát thì ko để ý đến lương đâu.
Chỉ những ngành, lĩnh vực ko có phụ cấp thì chán thôi.

phulv

Đi bộ
Nhà nước hiện nay khối đơn vị hành chính sự nghiệp đang xuống dốc do cơ chế tự chủ. Cụ nào chuyên môn giỏi, đam mê công việc thì vẫn kiếm được; cụ nào lằng nhằng thì tìm cách té sớm còn kịp.

victory_1980

Xe điện
Những vị trí này dành cho cccc rồi Cụ ạ
Tham quá thì sẽ bị nhọ thôi, cứ nghĩ tốt nhưng chắc gì đã tốt, ko khéo rồi lại thành củi như chơi.
Bao giờ mà công chức, viên chức đi làm ko còn ngó xem chỗ nào có nhiều bổng lộc, làm theo sở thích, khi đó xã hội mới phát triển thực sự.

phulv

Đi bộ
Tham quá thì sẽ bị nhọ thôi, cứ nghĩ tốt nhưng chắc gì đã tốt, ko khéo rồi lại thành củi như chơi.
Bao giờ mà công chức, viên chức đi làm ko còn ngó xem chỗ nào có nhiều bổng lộc, làm theo sở thích, khi đó xã hội mới phát triển thực sự.
Đấy chỉ là trong mơ thôi Cụ ạ.

Camontinhyeu

Xe điện
Đồng chí đấy em thấy cũng năng lực, trí tuệ đấy mình mà. Ủ mưu chờ thời hay không thì em không biết nhưng hiện thấy làm không phải vì tiền, kính trên - nhường dưới!
Đời cha kiếm đủ rồi thì cần gì phải đâm đầu vào rọ hả cụ. Ủ mưu chờ thời thôi. Nói chung nhổ cỏ phải nhổ tận gốc

AMATAX

Xe điện
1 tháng đi học 2 tháng thực tập..sống bằng tiền dự phòng cũng có kết quả nho nhỏ sau 3 tháng bơi với đầu óc thấy thoải mái ko phải chứng kiến mớ bòng bong...dở khóc dở cười

Hưng Híp

Xe tăng
Em chửa làm nn bao giờ, cơ mà làm tự do quen rồi bị ngồi 1 chỗ nó bí dã man. Chưa kể thu nhập sụt thôi rồi :)) được cái như cụ bảo, ổn định ~ nhưng mà thấp 🤣

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Có tài thì bỏ NN, bất tài thì tốt nhất cứ bám NN
Ngoại lệ: con quan to.

Mong mọi người góp ý dùm em. Em là nữ 33 tuổi đang làm công chức ở quê đã được 5 năm (em tự thi đậu vào làm đã vô biên chế), thu nhập công việc e đang làm tính tất cả các khoản tầm 12 triệu 1 tháng, ngoài ra em có thêm nguồn thuê nhà 10 triệu (ba mẹ em cho). Em làm thì không có chí phấn đấu, xác định ổn định tới tuổi hưu. Hiện e có cơ hội ra buôn bán do nhỏ em gái rủ về làm chung (buôn bán đã ổn định có mối lái) mà thu nhập cũng cao hơn. Bản thân em hiện đi làm cũng ko phải vì đam mê chỉ là do ham chút cái danh. Mà giờ có cơ hội về làm ăn, tương lai sẽ khá hơn nhưng em lại lo chị em làm không hợp. Em đã quyết định nghỉ, báo sếp rồi sếp cho em thời gian suy nghĩ. Hiện em cứ cảm giác tiếc nuối, hụt hẫng. Lý trí nói em nên nghỉ (do tương lai buôn bán mới giàu) mà trong lòng em lại không muốn nghỉ (do hiện tại e lại thấy hài lòng với cuộc sống hiện giờ). Mà giờ cơ hội làm ăn tới nên em mông lung quá. Mong mọi người cho em lời khuyên em có nên nghỉ hay không ạ.
Phụ nữ vậy ck con ổn định thôi mợ
Ra ngoài lam lũ ko kinh nghiệm ko đc đâu.

Vomoicuoi

Xe tăng
Dạ cám ơn bác, hiện em đã co ck nhưng con cái lại chưa. Nói sơ công việc hiện tại e cũng đòi hỏi phải nghiên cứu chính sách để làm việc liên tục. Do e làm bên mảng kiểm tra ko nghiên cứu kĩ là dễ gặp rủi ro nên nhiều khi làm về e cũng có áp lực. Chồng em khuyên em nghỉ về lo có con cái nhưng em cứ tiếc mặc dù nghỉ về cũng có việc buôn bán với em gái. Trước đây em ở sài gòn làm bên mảng marketing cũng năng động lắm. Mà không hiểu sao giờ em ì ạch, cảm giác ko muốn thay đổi
Ra ngoài buôn bán cũng mệt lắm. Ko phải lúc nào cũng thuận đâu mợ ạ

Ladagia

Xe điện
Mong mọi người góp ý dùm em. Em là nữ 33 tuổi đang làm công chức ở quê đã được 5 năm (em tự thi đậu vào làm đã vô biên chế), thu nhập công việc e đang làm tính tất cả các khoản tầm 12 triệu 1 tháng, ngoài ra em có thêm nguồn thuê nhà 10 triệu (ba mẹ em cho). Em làm thì không có chí phấn đấu, xác định ổn định làm nhân viên tới tuổi hưu. Hiện e có cơ hội ra buôn bán do nhỏ em gái rủ về làm chung (buôn bán đã ổn định có mối lái) mà thu nhập cũng cao hơn. Bản thân em hiện đi làm cũng ko phải vì đam mê chỉ là do ham chút cái danh. Gia đình cũng ủng hộ e nghỉ do em cưới chồng lâu rồi mà chưa có con (do công việc em làm bên kiểm tra, phải nghiên cứu nhiều nên cũng áp lực) nên kêu e về buôn bán cho thong dong đầu óc rồi có con. Trước đây học xong em ở thành phố làm bên mảng marketing cũng năng động, em nghĩ ra buôn bán cũng không sợ. Mà giờ có cơ hội về làm ăn, tương lai sẽ khá hơn nhưng em lại lo chị em làm không hợp. Em đã quyết định nghỉ, báo sếp rồi sếp cho em thời gian suy nghĩ. Hiện em cứ cảm giác tiếc nuối, hụt hẫng. Lý trí nói em nên nghỉ (do tương lai buôn bán mới giàu) mà trong lòng em lại không muốn nghỉ (do hiện tại e lại thấy hài lòng với cuộc sống hiện giờ). 5 năm làm nhà nước giờ e cảm giác ì ạch và háo chút cái danh công chức nhà nước. Mà giờ cơ hội làm ăn tới, gia đình cũng khuyên nên nghỉ lo có con cái nên em mông lung quá. Mong mọi người cho em lời khuyên em có nên nghỉ hay không ạ.
Mợ xin cơ quan cho nghỉ không lương 4-6 tháng rồi quyết định xem ntn cũng được mà.