[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

nguyen_son2508

Xe buýt
Kinh nghiệm 10 năm ko hỗ trợ gì chuyên môn, nó giúp mình ở cách quản lý, đàm phán, phân bổ thời gian, nhân sự...
câu này mới đáng giá đồng tiền bát gạo và công sức 10 năm bỏ ra đây này. Đúng thật là làm NN ra ngoài thì hơn tư nhân ở chỗ sắp xếp con người, công việc, quản lý điều hành, cách đàm phán nói chuyện.......

volam078

Xe tải
Website
cohoc.vn
Các cụ nào muốn nghỉ, em nghĩ nên thử làm thêm gì đó xem có tồn tại được hay không, chứ ra ngoài, tự do nhưng cũng chóng mặt lắm ạ 😂

tungbeo

Xe tăng
Em cũng đang muốn nghỉ vì đi làm không có niềm vui và áp lực, stress quá. Nhưng nghỉ thì không có thu nhập ổn định hàng tháng để nuôi sắp nhỏ đang tuổi ăn học. Rồi chưa có định hướng gì nếu nghỉ, tuổi lại lớn đầu 4 rồi, trình độ lại dở ông giở thằng. Em đang bế tắc và cảm thấy bất lực quá!
E cũng có tâm tư trong lòng y chang như cụ, cụ chia sẻ những điều đó mà cảm giác như chính e đang bộc bạch những suy nghĩ đó vậy

AMATAX

Xe điện
Cụ năm nay bao nhiêu rồi? đã xác định ra ngoài làm gì chưa
Dạ em hơn 40 và gấu đang quản lý 1 cơ sở dịch vụ xe nho nhỏ nhưng xem chừng làm chung hay cãi nhau nên em tính làm viêc đúng ngành nghề đang làm nhưng làm tự do.

quanspecial8800

Xe hơi
Em cũng 6 năm cống hiến cho nn đến giờ cũng thấy mệt mỏi quá, chắc ohair học tập cụ thôi :(

tungbeo

Xe tăng
Năm nay và đầu tết ntn là tròn 7 năm em nghỉ việc ở Nhà nước. Ngày đó đợi ra tết làm cái đơn tiện thể chia tay anh em lúc họp giao ban lãnh đạo và liên hoan đầu năm luôn.
Can đảm bước qua vòng xoay lệ thuộc nếp nghĩ cũ, thói quen cũ và một mớ ràng buộc mơ hồ rối rắm / Có tài năng và một chút may mắn thì thành công thôi.
Chúc tất cả các cụ nghỉ việc nhà nước mạnh dạn bước qua vùng an toàn của bản thân mà phát triển. Em đã làm 18 năm, lúc nghỉ là người đứng đầu một doanh nghiệp nhà nước. Tự mình kí các quyết định cho mình nghỉ, việc khó thế em còn làm được , nên sợ ngại gì nữa , sau khi nghỉ em tự do vô cùng tư tưởng , thời gian và đặc biệt mình làm mình hưởng sai mình chịu, mất tiền là cùng, nhưng làm công được là của công sai mình chịu, mất tiền chỉ để khắc phục hậu quả tù vẫn như thường sau này 2017-18 việc PvC hay PVN, hàng loạt tổng nhà nước ....đều chứng minh điều đó /
Tuy nhiên em cũng bị mất 2 năm vì lúc ra là 2015 doanh nghiệp xây dựng khó khăn, ngân hàng cũng khó vô cùng vì BĐS vỡ nên nhận vị đắng và thành công chỉ bắt đầu ở năm thứ 3 sau khi bay cái nhà đầu tiên.
Thành công cũng + với việc nhờ có vợ xui mình không ham danh hão của chồng việc được biếu quà cáp cuối năm, những kì nghỉ tiền chùa...luôn bên cạnh tin tưởng và ủng hộ tự sách va li dọn đồ thuê nhà khi khi tất tay cái nhà mái ấm có được sau 15 năm làm thuê và lấy nhau.
Giờ vợ bảo e ưng ý có những cái mà cách đây mấy năm cũng không nghĩ mình có được. Nên không phải công anh nhiều mà là công của em tất. Thôi giờ hơi béo tí nhưng vừa là bạn lại là tri kỉ kèm đồng miu.

Em viết vậy để các cụ cứ tự tin nếu là người có khả năng thì nên thoát ra khỏi cái chuồng chung, tự thoát ra mà làm
Đừng tranh ăn với người kém hơn mình mà có thể còn thua vì độ quyết liệt.

Ps: đây là khu vườn nhỏ trên sân thượng. Ngôi nhà em đã xây được được 7 năm, sau 3 năm ra khỏi nhà nước. Em sẽ giữ lại, ngày làm nhà em còn làm một viên gạch xi măng ướt 30cmx30cm sau đó cả 3 bố con áp tay vào làm dấu vì nó là kỉ niệm là mốc đánh dấu rằng: mình đã may mắn thành công và con cũng là động lực chính. Vì trước đó, sau khi e nghỉ việc mỗi lần chúng hỏi bố làm nghề gì, chức vụ ra sao, làm ở đâu trong tờ khai, trong bài văn ...khá là áp lực .
Cũng may câu trả lời của vợ với con luôn thỏa đáng kể với ae bạn gì nội ngoại . nó cũng giúp mình được bình an mà tự tin làm việc.
Cảm ơn bài viết của cụ nhưng nhiều khi e cũng hơi tò mò là ko biết các cụ rời khỏi NN ra ngoài đã thành công thì các cụ làm các công việc gì thì có thể chia sẻ kinh nghiệm hoặc cụ thể là việc gì đc ko để căc cụ khác có thể biết đâu đó lại gợi lấy đó làm ý tưởng cho chính bản thân mình và cũng là cho e :)

duongqua

Xe container
Em cũng đang muốn nghỉ vì đi làm không có niềm vui và áp lực, stress quá. Nhưng nghỉ thì không có thu nhập ổn định hàng tháng để nuôi sắp nhỏ đang tuổi ăn học. Rồi chưa có định hướng gì nếu nghỉ, tuổi lại lớn đầu 4 rồi, trình độ lại dở ông giở thằng. Em đang bế tắc và cảm thấy bất lực quá!
Cố gắng định hướng nghề, làm thêm 1 thời gian nữa nếu ổn thì té, ko thì cố gắng vì tương lai con em chúng ta, đời mình coi như yên phận cụ ạ. Công nhận tầm ngoài 40 là bắt đầu thấy chán chường lắm rồi, vậy mà phải làm đến tận 62t mới được nghỉ hưu, e thấy mông lung lắm :(

vokycaca

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cố gắng định hướng nghề, làm thêm 1 thời gian nữa nếu ổn thì té, ko thì cố gắng vì tương lai con em chúng ta, đời mình coi như yên phận cụ ạ. Công nhận tầm ngoài 40 là bắt đầu thấy chán chường lắm rồi, vậy mà phải làm đến tận 62t mới được nghỉ hưu, e thấy mông lung lắm :(
Nghe chừng các cụ chán nhà nước lắm rồi nhỉ

vokycaca

Xe tải
chán nhà nước là phụ thôi cụ ạ, còn lại là đến tuổi này chán chả muốn làm việc chỉ muốn hưởng thụ thôi :D
Em làm nhà nước 20 năm, bỏ ra ngoài trong một phút mốt. Giờ thấy hối hận cụ ạ. Hối hận vì mình không ra sớm, bị phí mất 20 năm

Không về nhì

Xe tăng
Em làm nhà nước 20 năm, bỏ ra ngoài trong một phút mốt. Giờ thấy hối hận cụ ạ. Hối hận vì mình không ra sớm, bị phí mất 20 năm
em thấy cụ nói có vẻ sai sai. chả nhẽ 20 năm làm NN không đem lại cho cụ điều gì: tài chính không, kiến thức không, kinh nghiệm không, quan hệ không???
Nếu 20 năm cụ làm NN ko đem lại điều gì cho cụ thì làm sao cụ ra ngoài có thể tồn tại được nhỉ ?

vokycaca

Xe tải
em thấy cụ nói có vẻ sai sai. chả nhẽ 20 năm làm NN không đem lại cho cụ điều gì: tài chính không, kiến thức không, kinh nghiệm không, quan hệ không???
Nếu 20 năm cụ làm NN ko đem lại điều gì cho cụ thì làm sao cụ ra ngoài có thể tồn tại được nhỉ ?
Khi em rời nhà nước cũng hàm TP đang quy hoạch lên PGD cụ ạ. Có lộc, có nhiều quan hệ, kiến thức chuyên môn, kinh nghiệm cũng được phát huy, nhưng đến khi ra ngoài mới thấy thế giới rộng lớn và được làm nhiều việc, kiếm ăn cũng dễ hơn, dễ hơn rất nhiều. Đầu óc thanh thản không phải mưu mô, bon chen gì cụ ạ. Khà khà

tungbeo

Xe tăng
Khi em rời nhà nước cũng hàm TP đang quy hoạch lên PGD cụ ạ. Có lộc, có nhiều quan hệ, kiến thức chuyên môn, kinh nghiệm cũng được phát huy, nhưng đến khi ra ngoài mới thấy thế giới rộng lớn và được làm nhiều việc, kiếm ăn cũng dễ hơn, dễ hơn rất nhiều. Đầu óc thanh thản không phải mưu mô, bon chen gì cụ ạ. Khà khà
Hihi, đa phần các cụ ra ngoài đã thành công nhưng e thấy rất ít cụ "chia sẻ" lại đã làm gì mảng gì khác hoặc công việc mới là gì để các cụ đang trong NN như e và các cụ khác thấy thèm mà vẫn mông lung chưa biết dứt ra rồi sẽ làm gì hay chỉ biết an phận cho đến khi lĩnh lương hưu :D

Tiểungưnhi88

Xe điện
Hihi, đa phần các cụ ra ngoài đã thành công nhưng e thấy rất ít cụ "chia sẻ" lại đã làm gì mảng gì khác hoặc công việc mới là gì để các cụ đang trong NN như e và các cụ khác thấy thèm mà vẫn mông lung chưa biết dứt ra rồi sẽ làm gì hay chỉ biết an phận cho đến khi lĩnh lương hưu :D
Cái đc khi ra ngoài mình nhanh chạy hơn. Làm nhiều hưởng nhiều ít hưởng ít.
Đầu óc thoải mái ko bị gò bó. Mà tầm 40 thì nhiều cụ lên chức rồi. Ko lên chắc loanh quanh chuyên viên đến khi về hưu. Vì nếu có quan hệ thì lên rồi. Trong nhà nc ghế it' mà đít thì nhiều. Ko lên đc các vị trí ngon thì toàn ccccc ngồi hết.
Như hội bạn em học đh ngày xưa 95% vào hết nhà nc. Sau 1o năm còn 30 phàn trăm. Giờ gần 15 năm còn 20 phần trăm bọn còn lại toàn nhà có quan hệ.

tungbeo

Xe tăng
Cái đc khi ra ngoài mình nhanh chạy hơn. Làm nhiều hưởng nhiều ít hưởng ít.
Đầu óc thoải mái ko bị gò bó. Mà tầm 40 thì nhiều cụ lên chức rồi. Ko lên chắc loanh quanh chuyên viên đến khi về hưu. Vì nếu có quan hệ thì lên rồi. Trong nhà nc ghế it' mà đít thì nhiều. Ko lên đc các vị trí ngon thì toàn ccccc ngồi hết.
Như hội bạn em học đh ngày xưa 95% vào hết nhà nc. Sau 1o năm còn 30 phàn trăm. Giờ gần 15 năm còn 20 phần trăm bọn còn lại toàn nhà có quan hệ.
Cụ nói chuẩn ko trượt ý nào :))

Sang Decor

Xe hơi
Em rất nể các cụ đã làm NN lâu năm mà nhảy ra làm ngoài.

Sfgs

Xe buýt
Em rất nể các cụ đã làm NN lâu năm mà nhảy ra làm ngoài.
Em làm năm nay là năm thứ 8 rồi, 31 32 rồi mà cũng nản lắm, đang cố học cái nghề ra ngoài làm thôi, cơ cánh không có thì mãi mãi chẳng lên được cụ ạ

TungThoc

Xe điện
Người làm NN lâu năm bỏ ra ngoài hầu hết là bất mãn với cách bổ nhiệm chức vụ và sử dụng nhân tài của thủ trưởng cơ quan NN. Già đến nơi rồi mà chức tước, lợi lộc không đến thì bám là gì chỗ lương thấp 3 cọc 3 đồng mà năng lực, trình độ và sức khỏe thi những người này đều có.
Còn những người tiếp tục bám víu ở lại đều do ít nhất 1 trong 3 điểm nêu trên.

vokycaca

Xe tải
Người làm NN lâu năm bỏ ra ngoài hầu hết là bất mãn với cách bổ nhiệm chức vụ và sử dụng nhân tài của thủ trưởng cơ quan NN. Già đến nơi rồi mà chức tước, lợi lộc không đến thì bám là gì chỗ lương thấp 3 cọc 3 đồng mà năng lực, trình độ và sức khỏe thi những người này đều có.
Còn những người tiếp tục bám víu ở lại đều do ít nhất 1 trong 3 điểm nêu trên.
Làm nhà nước nhiều nó ỳ ra cụ ạ. Kiểu như gà công nghiệp ấy. Thế nên nhiều cụ bất mãn lên cơ quan chửi đời, chửi công việc, chửi thu nhập, chửi xã hội luôn miệng xong lại không dám nhảy ra ngoài vì sợ chết đói. Cơm bụi thì quanh năm, trà đá và thuốc lào là thú vui. Lướt nét là công việc. Đấy là sự thật

Chỉnh sửa cuối: