[Funland] Nghỉ việc Nhà nước, 1 năm nhìn lại

onghabeo

Xe tăng
Còn em 10 năm trước họp lớp có khuyên thằng bạn bỏ NN ra ngoài làm nhưng nó không nghe , giờ nó lên chức Bí thư TP rồi và mỗi lần họp lớp nó lại bảo em xui dại nó , may mà nó thông minh hơn em

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em theo dõi thớt này đã lâu, rất tâm đắc và khen cho bản lĩnh các cụ bỏ ra ngoài- điều mà em chưa dám- nay không muốn mở thớt mới lãng phí tài nguyên em muốn hỏi các bác đang là DNNN tý: em cv cũng tạm ổn có tý cước sắc nhưng vẫn muốn thay đổi vì lẽ mình kg a dua xu nịnh hsy nhậu nhẹt tẹt ga được, thế nên chỗ hiện taih hơi bí, em muốn vô SG cùng hệ thống, ngang cấp thì có nên kg?
Hiện em đang làm cách nhà hơn 100km, tuổi u50, sắp tới cháu đầu sẽ có ý định vào SG học.
Hỏi là vì giờ chỉ mình em vào, con sẽ cho nội trú( nếu được), sẽ có khó khăn là phải thuê nhà, tự túc ăn ở,vvv nhưng trong đó hình như dễ sống hơn ngoài Bắc( không bon chen, kèn cựa...như em thấy).
Bác nào đã sống và làm việc DNNN trong cùng 1 hệ thống Bắc rồi Nam tư vấn hộ em với.
Đa tạ!
DNNN thì Bắc hay Nam cũng chuối như nhau.

Xe nội lước

Xe container
...
Em bộ đội 10 năm rồi. Năm nay em 29. Quần áo là lượt, sách cặp... Cơ mà em éo thích. Sống gò bó, xa gia đình (em cả hai tháng mới được về tranh thủ thứ 7, CN) lại nhậu nhẹt, công việc làm thì toàn làm náo báo cái hay... Em thích thích cuộc sống phóng khoáng làm thật bằng sức của mình, làm bao nhiêu hưởng bấy nhiêu... Mịa,

Em bộ đội 10 năm, lương tháng ổn định tầm 5 củ. Mặc quần áo là lượt... Cơ mà em éo thích cuộc sống gò bó, làm náo báo cáo hay. Mịa... Nhiều khi làm báo cáo báo mèo đến 12h đêm, chả ai chả thêm tiền tăng ca mà hôm sau không có nộp vẫn ăn chửi sấp mặt. Lại xa gia đình ( độ 2 tháng em mới tranh thủ được T7, CN về thăm vk con). Em thích cuộc sống phóng khoáng, làm bao nhiêu hưởng bấy nhiêu, nó thực tế... Mịa... Chứ mấy cái danh hão này éo ăn được... Em đang tính xin xuất ngũ đây. Cụ có kinh nghiệm gì chỉ em với. Em xin cảm ơn cụ
Trước khi về nên cám ơn QĐ 1 câu.nó cho cụ 1 số thứ trước khi ra xh mà ở ngoài hành chính cụ k có đc

BboyKing

Đi bộ
Trước khi về nên cám ơn QĐ 1 câu.nó cho cụ 1 số thứ trước khi ra xh mà ở ngoài hành chính cụ k có đc
Đúng cụ ạ. Những năm tháng trong quân đội rèn luyện cho mình được nhiều thứ. Nhất là cái bản lĩnh và tính chịu khó chịu khổ... Gì thì gì dù sao cũng là cái nôi của mình.

BboyKing

Đi bộ
mình cũng giống bạn, cùng tuổi luôn, không biết thủ tục thế nào. Cũng bước đầu thuyết phục được gia đình rồi.
Cụ cũng trong hoàn cảnh của em hả... Cụ thuyết phục được gia đình là bước đầu ok rồi. Tranh thủ trau dồi kỹ năng nghề nghiệp mới cụ định theo đuổi đi. Chúc cụ thành công

TranCB

Xe tăng
Thưa cccm,

Năm rồi em nghỉ việc sau hơn 10 năm làm việc trong khối Nhà nước. Em làm trong một viện Nghiên cứu thuộc bộ X, có chân Trưởng phòng và ngạch KS chính. Em cũng đang theo lớp LLCTCC. Đắn đo mãi, em cũng đã nghỉ, ra ngoài làm kinh doanh. Tròn 1 năm nghỉ việc, em lược qua các điểm chính:

- VỀ CÔNG VIỆC và THỜI GIAN: em làm phòng Kỹ thuật của Viện. Viện em ngoài thực hiện các nhiệm vụ KHCN do bên trên giao thì nguồn thu nhập chính đến từ việc làm tư vấn dự án cho các bộ ngành, địa phương. Công việc của phòng em khá đặc thù. Nếu làm Dự án là phải đi công tác khá nhiều (trên 15 ngày/tháng, chủ yếu là đi tỉnh). Chiều CN xuất phát từ Thành phố. Sáng thứ Hai họp với địa phương, sau đó làm việc ngoài thực địa đến chiều thứ Sáu thì về.
Thời gian còn lại thì trên cơ quan. Lúc này thì cực rảnh: 8h sáng lên cơ quan. Trà cafe thuốc đến 9h thì vào lướt web, Facebook... 11h30 thì xuống bếp ăn. Rồi nghỉ trưa đến 13h30. Cafe cữ 2 tới 14h30. Lên phòng lướt web tiếp đến 16h00 thì về đón con.
Năm nào có nhiều dự án thì đi công tác nhiều, vất vả nhưng có việc và có tiền, còn không thì chơi dài, cực kỳ lãng phí thời gian.
Giờ mình tự làm cho mình thì cccm cũng biết, vất vả hơn nhưng chủ động hơn.

- VỀ THU NHẬP : lương + phụ cấp trách nhiệm của em trc khi nghỉ, sau khi trừ Bảo hiểm, đâu còn 5 triệu. Nguồn thu chính đến từ làm tư vấn Dự án, ổn thoả thì 1 năm cũng kiếm dc bằng 2-3 lần lương, nhưng mấy năm gần đây khó khăn quá.
Giờ đi làm thì ko có lương, thu nhập cũng tuỳ thời gian nhưng hơn xưa chục lần.

- VỀ SỨC KHỎE: làm nhà nước, nếu ở cơ quan thì tối ngày dán mắt vào máy tính. Nếu đi công tác tỉnh thì ngày cày cuốc, tối về ăn nhậu tưng bừng. Em ko thích nhậu, nhưng rất nhiều trường hợp ko được phép từ chối. Uống, ra WC " huệ huệ" rồi vào uống tiếp. Tóm lại rất hại cho sức khỏe.
Giờ thì thích nhậu thì nhậu, ko ai ép. Có thời gian thể dục thể thao hơn. Ổn.

- VỀ CƠ HỘI: Làm NN, dc đi nhiều, gặp nhiều, biết nhiều. Từ những ông quan bự nhất tỉnh cho đến bác ngư dân chưa bao giờ vào đất liền
Từ anh Tây lông chén thịt chó như hạm đến em gái sơn cước không nói được tiếng Việt. Từ núi cao cho đến hải đảo khắp miền Nam, nơi nào em cũng đặt chân. Cảnh sắc, con người, văn hoá, lối sống.... của các vùng miền, địa phương, em đánh giá đây là cái em nhận dc lớn nhất trong 10 năm đó.
Giờ thì công việc và mối quan hệ chỉ bó hẹp trong địa phương. Thân thiết hơn với hàng xóm, có thời gian cho họ hàng.

-VỀ TINH THẦN: làm việc cho bản thân mình tất sẽ khác. Cái này ko cần so sánh nhiều.
.................

Tạm thời em chia sẻ đến vậy. Em cũng đã từng đắn đo rất nhiều trước khi nghỉ việc Nhà nước: 10 năm làm việc và phấn đấu, cũng có tiếng có chân, giờ dẹp hết đi làm con buôn. Gia đình, bạn bè và xã hội sẽ nhìn mình bằng ánh mắt xyz. Rồi lấy gì nuôi vợ con.... Khoảng thời gian day dứt cũng tính bằng năm.

Điều em muốn nhắn gửi đến cccm có cùng hoàn cảnh và từng "ủ mưu" nghỉ việc NN là: cứ mạnh dạn thay đổi, đâu rồi có đó, nói kiểu giới đa cấp là "thoát ra vùng an toàn" :D. Xét ở cơ quan em và các đơn vị tương tự, em thấy môi trường NN tạo sức ỳ và lãng phí quá lớn. Làm mới mình, tạo cơ hội cho bản thân mình, rồi có ngày cccm sẽ tự nhủ và tự sướng : Dm ko thể tin dc, hoá ra mình cũng "khá" phết!!!

Nghỉ việc NN thôi, cho đỡ tốn tiền thuế của dân nào cccm cùng chí hướng!!!!
..............
..............
.............
Em cảm ơn cccm đã chia sẻ, nhất là những cụ mợ có cùng hoàn cảnh. Làm gì cũng dc, miễn là tìm dc niềm vui trong công việc, lo được cho gia đình là ok phải ko các cụ.

Giờ em có nhiều thời gian cho gia đình, cho bản thân hơn. Môi trường sống và làm việc cũng nhẹ nhàng, ít kè cựa. Công việc dần đi vào ổn định. Em cũng sắp mua xe.

Em ko trách gì quãng thời gian 10 năm qua. Sân chơi nào cũng có luật riêng, chơi dc thì chơi ko thì nghỉ. Em coi đó là một trải nghiệm đáng giá để em có hôm nay. Tuy nhiên nếu dc chọn lại thì em sẽ ra ngoài sớm hơn vài năm.

Em bán hết nhà cửa ở SG, chuyển về quê mua nhà đất và mở xưởng sơ chế nông sản. Kinh nghiệm 10 năm ko hỗ trợ gì chuyên môn, nó giúp mình ở cách quản lý, đàm phán, phân bổ thời gian, nhân sự...

Em mất 1 năm dằn vặt, cân đo đong đếm, rất khổ sở khi tính chuyện nghỉ việc. 10 năm đi làm mà giờ vứt bỏ tất cả để làm lại từ đầu. Nhìn lại bạn bè cùng trang lứa, dù nhiều dù ít, đứa nào cũng có tấm có món riêng. Công việc mình ko ngon nhưng ko phải vứt đi, miếng ít nhưng có tiếng (Thỉnh thoảng đi công tác ghé thăm nhà, em nhìn thấy sự hãnh diện của bố mẹ và người thân khi em bước xuống từ con xe biển xanh, biển M thôi, nhưng ở quê ko rành :) ) Nhưng cứ mãi thế này thì quá ích kỷ, nhất là những ngày đầu tháng nghe vợ em tính rì rầm tháng này phải chi tiêu những gì. Phải thay đổi thôi. Gia đình kịch liệt phản đối. Bạn bè đồng nghiệp ai cũng bất ngờ. Duy nhất gấu nhà đồng ý. Thế là đủ. Thời gian này em cũng tìm các phương án kinh doanh. Nên nghỉ việc là em bắt tay vào làm luôn, ko bị gián đoạn.

Sếp (Viện trưởng) thỉnh thoảng vẫn gọi điện nói chuyện, ko biết có thật lòng hay ko, muốn em quay lại Viện, đại loại kiểu "ngoài tiền bạc, đàn ông cần có danh phận". Em ậm ừ cho qua. Em đã quyết đi là đi thẳng. Những nghĩa vụ và quyền lợi còn lại với cơ quan em cũng lo đủ. Còn mấy chục triệu mấy Dự án chưa quyết toán, cơ quan trả thì nhận, ko thì thôi em ko đòi. Nghĩ đơn giản thì đó là chút lộc mình gửi lại cơ quan cũng dc.
Quyết như Cụ là đúng. Em làm NN được 6 năm rồi nghỉ, đến hiện tại cũng tự lập đc 12 năm rồi. Nhìn lại nếu không có can đảm thì giờ chắc vẫn hộ thoát nghèo.

ceconam

Xe điện
E cống hiến NN gần 20 năm, giờ nghỉ ra ngoài đc khoảng 5 năm... công việc giờ ít hơn ngày xưa thật, nhưng áp lực thì căng thẳng hơn rất nhiều. Đúng là NN thì lúc nào cũng bận việc, nhưng bận theo chỗ e làm thì chẳng có áp lực gì, chậm thì xin thêm time, sai đâu sửa đấy chẳng chết ai... rồi 1 người làm nuôi 5, 7 ông ngồi chơi với quản lí... (e trước khi nghỉ cũng thuộc dạng đc ngồi chơi chứ ko phải làm, nhưng nghĩ vẫn chán và tiếc năng lực, kinh nghiệm của mình, chứ còn làm NN thì theo guồng là đến tầm ấy phải chơi rồi). Giờ ra ngoài ít việc hơn, nhưng làm thật ăn thật nên thu nhập cá nhân tốt hơn hẳn (e làm NN cũng làm kĩ thuật thuần nên ko bổng lộc gì), giờ làm vài tháng thu nhập bằng cả năm ngày xưa (so với XH thì ko cao, so với lương cũ thì rất cao) những lúc ko có việc thì có thời gian vui với gia đình và đặc biệt bớt đc cái mác oai "người NN" nên cũng chan hoà và dễ gần gũi hơn với "quần chúng" :))

chinhpham7983

Xe buýt
Haizzz, đọc bài của cụ chủ thớt nhìn lại bản thân thấy băn khoăn quá, có nên từ bỏ như cụ chủ thớt hay không, em xin chia sẻ vài dòng để các cụ cho em xin yk a.
Năm 2008 em đang làm ở cty xây lắp điện với mức lương gần 1 củ ở tỉnh nhà thì ông bác họ xa đang làm trên một Bộ nọ về chơi, hỏi chuyện rồi bảo mày lên trên HN vào chỗ bác mà làm cho đỡ vất vả, thế là tất cả 2 họ xúm vào bảo em bỏ việc đang làm đi (làm trên Bộ cơ mà, haizzz), với sự động viên khích lệ của 3 họ cộng với bà xã, em khăn gói lên đường ra HN làm hợp đồng tại cơ quan của ô Bác, sau đó 3 năm cơ quan thi tuyển thì em đỗ. Đến nay, sau 2 lần tăng lương trước niên hạn, vài lần tăng lương theo niên hạn thì lương của em sau khi trừ bảo hiểm, các khoản khác còn 5,6 củ, cuối năm được thêm 2 tháng lương, cái mà bây giờ nhiều nơi gọi là thu nhập tăng thêm í. Với mức lương này không thể đủ sống tại Thủ đô được, em phải tranh thủ dạy thêm, grab, lắp điện, nước khi có người cần... để trang trải cuộc sống.
Nhìn lại sau 13 năm đi làm tại Văn phòng Bộ em thấy oải quá, đúng như cụ chủ thớt nói, trong môi trường nhà nước, thời gian rảnh thì quá nhiều nhưng bị bó chân không làm gì ra hồn được vì nó bị cái gọi là kỷ cương hành chính nó hành, chỉ có xin đi sớm, về trễ được tí thôi, nhưng chẳng lẽ ngày nào cũng báo với xếp là đến muộn, về sớm, chỉ được cái mác thôi, haizzz.
Giờ em cũng đang có ý định bỏ ra ngoài làm, tuy rằng đã muộn so với tuổi rồi, nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu, làm thuê thì chắc không ai tuyển ở cái tuổi này nữa rồi (em đã trên 40 cái xuân xanh rồi), làm chủ thì không có vốn. Về kinh nghiệm thì em có một chút về chuyên ngành Điện (em nguyên là kỹ sư điện), một chút kinh nghiệm về quản lý hành chính-nhân sự, có thể hướng dẫn nghiệp vụ về Văn phòng (kỹ thuật và kỹ năng) cho khối Văn phòng, hoặc dạy thêm cho HS cấp 2 cũng ok.
Ngồi viết mấy dòng này mà đang lo sắp đến kỳ đóng tiền thuê nhà, điện, nước, học hành vì tháng này có 28 ngày thôi. Các cụ ở bên ngoài sáng suốt cho em vài lời làm động lực với a.
Em cảm ơn các cụ.
Cụ có làm TVTK nhiều không, bên em cần những cụ có kinh nghiệm để hợp tác, thời gian không bó buộc

chinhpham7983

Xe buýt
Thực ra bác ấy mô tả như vậy chưa đúng lắm đâu!
Nhà nước không vô lý đưa ra các ngạch công chức khác nhau.
Thi ngạch bậc này cũng không hề dễ dàng, ở hội đồng thi TW hàng năm không ít vụ trưởng, phó vụ trưởng trượt (trước khi được thi tất nhiên phải tham gia các khóa đào tạo).
Chỉ nhìn sơ sơ thì đúng là 1 công việc lặp đi lặp lại, chỉ cần đến 1 năm thì biết ngay.
Với người không có chí tiến thủ, quan liêu chỉ hết năm đầu tiên thì các năm sau không hề đổi nữa.
Nhưng thực tế 1 ông chuyên viên là 1 chuyên gia của lĩnh vực ông ấy phụ trách. Rất nhiều chính sách của lĩnh vực ấy được ông ấy soạn ra. Lái lệch đi hay tôn trọng đường lối của cấp trên cũng là do ông ấy (tất nhiên không thể chỉ từ duy nhất 1 văn bản, nhưng từ rất nhiều văn bản, ý kiến,... ông ấy có thể lái theo ý định). Như tụi em khi đó, để làm rất nhiều việc phải lấy ý kiến của hội đồng. Tụi em, mỗi ông có cả 1 cơ sở dữ liệu các thành viên và cũng thuộc hướng của các thành viên nên muốn hội đồng có ý kiến thế nào sẽ mời các thành viên thiên về việc như thế.
Nhưng nếu bỏ ra khỏi vị trí công tác đó thì những kinh nghiệm này còn sử dụng được rất ít!
Cái này cụ nói quá chuẩn. Tiếc là không voka thêm cho cụ được chén nữa. Ông Sếp nào có được một cụ CV cứng như vậy thì cực tốt. Các đơn vị hậu thuẫn cũng được nhờ. Ảnh hưởng của các văn bản đến xã hội cũng không nhỏ đâu. Chỉ tiếc người làm được việc thì ít, những đứa ăn bám lại nhiều.

Martin 108

Xe tải
Lâu lâu em ghé lại thớt, lắng nghe những chia sẻ và tiếp thêm động lực cho CCCM cùng chí hướng.

Hơn 3 năm ra ngoài làm, cuộc sống của em dần đi vào ổn định. Có thắng, có thua nhưng tất cả là của mình, mình được toàn quyền quyết định, đó là cái được lớn nhất.

Những gì đã được học hành trên lý thuyết, đã tích lũy được qua những năm tháng làm NN thì bây giờ em có cơ hội thực hiện. Lấy nền tảng là sản xuất nông nghiệp (chế biến nông sản), tích lũy được vốn rồi thì em mở rộng thêm mảng dịch vụ nông nghiệp, dịch vụ du lịch, đất đai, nhà cho thuê..., kiểu chia trứng ra nhiều giỏ. Dịch bệnh ảnh hưởng mạnh, nhưng em vẫn ổn.

Khi mình có thời gian, khi có vốn tích luỹ và nhất là khi được chủ động thì các quyết định cũng nhanh gọn và dễ dàng hơn nhiều. Đơn cử như trào lưu lan đột biến 3 năm rồi, em cũng chung chia lướt theo một thời gian rồi rút, cá kiếm tuy không nhiều nhưng cũng bằng lương cả năm ngày xưa đi làm. Tất nhiên cái này ko bền, ko nhân văn tốt lành gì cho xã hội. Nhưng nó vẫn là cơ hội, nhiều người cũng nhìn thấy nhưng chỉ số ít người có điều kiện thực hiện.

Địa phương em sốt đất 3 năm qua, em đu theo không sớm, vẫn kiếm được. Em cũng chia trứng ra nhiều giỏ: làm cả đất nền, đất nông nghiệp, mặt tiền cho thuê. Làm đất đai mà thuận lợi thì chỉ cần một vài năm có khi bằng cả đời đi làm công ăn lương.

Nói thêm về tình trạng đầu cơ, thổi giá đất ở địa phương. Bữa có 2 anh nhà báo đến thuê xe bên em để đi thực tế viết bài phản ánh. Họ hẹn khoảng 4-5 giờ chiều là trả xe vì 6 giờ là bay về SG, vé đã đặt rồi. Vậy mà tới 8 giờ tối mới trả. Em hỏi công việc căng quá hả anh, trễ cả chuyến bay rồi. Họ bảo hiện trạng phân lô bán nền trên này đúng bát nháo, nát hết quy hoạch. Nhưng tụi anh cũng vừa chốt vội được 2 lô, gấp quá nên chỉ kịp viết giấy tay, muộn cả giờ bay về.

Chỉnh sửa cuối:

hoangnguyen1

Xe hơi
Lâu lâu em ghé lại thớt, lắng nghe những chia sẻ và tiếp thêm động lực cho CCCM cùng chí hướng.

Hơn 3 năm ra ngoài làm, cuộc sống của em dần đi vào ổn định. Có thắng, có thua nhưng tất cả là của mình, mình được toàn quyền quyết định, đó là cái được lớn nhất.

Những gì đã được học hành trên lý thuyết, đã tích lũy được qua những năm tháng làm NN thì bây giờ em có cơ hội thực hiện. Lấy nền tảng là sản xuất nông nghiệp (chế biến nông sản), tích lũy được vốn rồi thì em mở rộng thêm mảng dịch vụ nông nghiệp, dịch vụ du lịch, đất đai, nhà cho thuê..., kiểu chia trứng ra nhiều giỏ. Dịch bệnh ảnh hưởng mạnh, nhưng em vẫn ổn.

Khi mình có thời gian, khi có vốn tích luỹ và nhất là khi được chủ động thì các quyết định cũng nhanh gọn và dễ dàng hơn nhiều. Đơn cử như trào lưu lan đột biến 3 năm rồi, em cũng chung chia lướt theo một thời gian rồi rút, cá kiếm tuy không nhiều nhưng cũng bằng lương cả năm ngày xưa đi làm. Tất nhiên cái này ko bền, ko nhân văn tốt lành gì cho xã hội. Nhưng nó vẫn là cơ hội, nhiều người cũng nhìn thấy nhưng chỉ số ít người có điều kiện thực hiện.

Địa phương em sốt đất 3 năm qua, em đu theo không sớm, vẫn kiếm được. Em cũng chia trứng ra nhiều giỏ: làm cả đất nền, đất nông nghiệp, mặt tiền cho thuê. Làm đất đai mà thuận lợi thì chỉ cần một vài năm có khi bằng cả đời đi làm công ăn lương.

Nói thêm về tình trạng đầu cơ, thổi giá đất ở địa phương. Bữa có 2 anh nhà báo đến thuê xe bên em để đi thực tế viết bài phản ánh. Họ hẹn khoảng 4-5 giờ chiều là trả xe vì 6 giờ là bay về SG, vé đã đặt rồi. Vậy mà tới 8 giờ tối mới trả. Em hỏi công việc căng quá hả anh, trễ cả chuyến bay rồi. Họ bảo hiện trạng phân lô bán nền trên này đúng bát nháo, nát hết quy hoạch. Nhưng tụi anh cũng vừa chốt vội được 2 lô, gấp quá nên chỉ kịp viết giấy tay, muộn cả giờ bay về.
Chúc mừng cụ đã đi đúng hướng

Vodanh86hp

Xe tải
Em làm được 12 năm rồi, giờ vẫn chưa đủ can đảm để bước ra vùng an toàn

U30_9x

Đi bộ
Em cũng nản môi trường nn quá rồi ạ, cảm thấy tù túng quá, e cũng đang rất phân vân chuyện ra ngoài hay vẫn cố gắng bám trụ lại :(

Tony_Le

Xe container
Còn em 10 năm trước họp lớp có khuyên thằng bạn bỏ NN ra ngoài làm nhưng nó không nghe , giờ nó lên chức Bí thư TP rồi và mỗi lần họp lớp nó lại bảo em xui dại nó , may mà nó thông minh hơn em
10 năm lên Bí thư thành phố thì lúc đó nó cũng làm to to tầm trưởng phòng/phó giám đốc Sở rồi? Bỏ là bỏ thế nào? Cụ khuyên trong cơn bia rượu mà quên thằng ngồi trước mặt là ai rồi.

Utopia79

Xe buýt

Chết cười 02 anh nhà báo! Chốt vội cũng được có 02 lô :D

Công nhận với cụ là độ oách giảm hẳn và ăm mặc đi đứng không được chỉnh chu như trước :D.
Em thì ngược lại với 2 cụ. Hồi làm ở Bộ đã ăn mặc chỉn chu rồi nhưng vẫn chỉ là chuyên viên. Giờ ra ngoài tập đoàn tư nhân làm sếp em ăn mặc còn ngon lành hơn. Lịch sự hơn. Chững chạc khoan thai hơn xưa. Ấy là mấy a e cơ quan cũ mỗi lần gặp họ nói vậy