Nghỉ tết quá dài Team RS lại chuẩn bị cho chuyến lên rừng

Rốn lồi

Xe tăng
Trẻ con ở trên vất vả các Cụ nhỉ, càng lên lớp lớn sĩ số học sinh càng teo đi, một phần cứng cáp một chút thì lại phải ở nhà làm phụ giúp gia đình, một phần khó khăn về tài chính gia đình có khi không cáng đáng nổi, cá biệt có học sinh lớp 6 - lớp 7 đã lấy vợ, lấy chồng rồi :-B

An Dong

Xe điện
Cụ áo đen đứng ở góc xa giữa ảnh ạ :-/ Cụ ý mắc lỗi nên bị mấy Cụ còn lại phạt nặng đấy ;))

Hề hề, nhìn vậy mà không phải vậy các Cụ ạ. Cả đoàn dừng chân chụp choẹt thôi, bọn em đã ...è trước đó 1 km rồi.

30zet

Xe tải
Hóng ảnh tiếp :)

ym9972

Xe buýt
Em góp phát này, ngồi ghế phụ, nảy tưng tưng, lắc như lên đồng nên không cách nào lấy nét được, các cụ chịu khó dòm tạm. Cung đường này "ảo" lắm các cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

nhieumucdich

Xe hơi
Hơn chục người đi mà các cụ đưa lên được nhõn 20 cái ảnh thế này thôi á? thất vọng với các phó nháy nhà RS quá.

An Dong

Xe điện
Đợt này cũng không có nhiều ảnh đâu ạ. Vì chuyến tiền trạm này hơi khác những lần trước và bọn em chỉ có 1 ngày để làm việc này nên chủ yếu trên cabine là chính. Thôi thì cứ đựoc đến đâu hầu các cụ đến đấy. Nếu có gì không phải mong các Cụ bỏ qua cho bọn em.
Tháng 3 ở Tây Nguyên mới là mùa đốt rẫy làm nương, nhưng ở vùng này em đã thấy rõ ở từng vạt rừng, từng miếng đất nơi bọn em đi qua. Tuy nhiên, nếu nó diễn ra thì tháng 3 sẽ là dịp để bọn em quay lại mảnh đất Tuyên này.

Nếu có quay lại, trên mảnh đất này, chắc đã có cả cây ngô, cây sắn. Dọc đường trở ra, cả đoàn gặp một bản người H'Mông. Chuẩn bị từ trước nên bọn em có thể mang kẹo vào cho trẻ con. Nhìn bọn nó thật thích.

và thật thương

Khi bọn em trở về đến thủy điện NaHang đã là gần 5 giờ. Phía trước vẫn còn 50 km nữa để vào Lâm Bình, một huyện mới được thành lập từ tháng 3 năm 2011, nơi mà cơ sở vật chất còn rất thiếu thốn.

Đỉnh núi Pác Tạ ngọn núi cao nhất trong 99 ngọn núi quanh hồ ở lòng hồ thủy điện, nơi các Cụ, nếu có time, có thể tham quan đền Pác Tạ, Pác Vãng linh thiêng. Và nếu còn tham thì làm một vòng du ngoạn quanh hồ.

Ấy là em nghe bà con địa phương xong chém gió vậy thôi, chứ bọn em cũng ứ có thời gian để mà chụp choẹt. Nơi bọn em đến vẫn còn ở phía trước. Nơi bọn em tá túc gửi em focus là UBND xã, hiện đang cho khối cơ quan cấp huyện mượn làm trụ sở.

Từ UBND vào trường, đường bắt đầu xấu. Bọn em gửi lại một sedan, và đi nhờ được một chân dài từ KBNN nhờ các anh dẫn đường vào bản. Đoạn đường 13 km lấy mất của bọn em chừng 50 phút với 4 ngầm, nhiều đoạn khá dốc và đặc biệt là rất hẹp. Theo như các anh cán bộ nói thì mặt đường đã được cải thiện rất nhiều rồi đó.

Tiếp bọn em là thầy Dùng, Hiệu trưởng. Tối đó là thứ 7 và vẫn còn nghỉ tết nên các thầy cô khác chưa tới trường. Theo lời kể của Thầy, trường có 5 điểm ( 1 chính và 4 phụ) với tổng số 223 học sinh. Tính trung bình số học sinh mỗi khối (khối I-khối V) là khoảng 45 học sinh. Điểm trường gần nhất cách trường chính 9 km và không thể đi xe vào, kể cả khi thời tiết đẹp như hôm đó.
Bọn em còn được biết, cả trường có 23 thầy cô giáo (6 cô) phân công tuần tự ở các điểm trường. Những câu chuyện về đời sống giáo viên bị gián đoạn khi có tiếng chuông điện thoại. Hóa ra, bác Bí thư Xã Xuân Lập thấy có nhiều xe vào trường quá nên quan tâm. Hóa ra, việc xông đất nhà trường của Team RS lại là việc chưa có tiền lệ từ trước tới giờ. Một lúc sau, thì bác Bí thư cũng xuất hiện. Sau khi hiểu được mục đích của chuyến khảo sát, Bác rất vui và hy vọng gặp đoàn ở chuyến đi thật vào tháng 3.
Bọn em rất ấn tượng ở cả hai người cán bộ (Hiệu trưởng và Bí thư xã) ở cách nói chuyện mộc mạc và chân tình cũng như sự yêu nghề, yêu nước. May quá, bọn em đến và đi quá nhanh làm các bác không kịp hiểu ra để mà bọn em lại được tặng hoa như mọi nơi khác.
Chín mươi chín ngọn núi, đây chính là quê hương quê em. Mảnh đất của Phượng Hoàng chính là vùng đất Thượng Lâm, thuộc huyện Lâm Bình. Mời các cụ nghe bài này nhé.
[video=youtube;Byv3u2pEELE]http://www.youtube.com/watch?v=Byv3u2pEELE[/video]

Chỉnh sửa cuối:

Rốn lồi

Xe tăng
Các Cụ cho em hỏi ngoài dép tổ ong thì liệu có loại dép nào khác mình có thể tặng cho các cháu :-?

Em hỏi như thế vì thực tế dép tổ ong em cũng đã từng góp, nhưng xét thấy nếu đúng loại tổ ong xịn (dép Lào) thì mới chất, dẻo & dai. NHƯNG VẤN ĐỀ LÀ DÉP TỔ ONG XỊN THÌ KHÔNG CÓ SIZE NHỎ. Còn dép tổ ong hàng nhựa gia công mua ở chợ Đồng Xuân / Hàng Khoai thì cũng trắng như thế nhưng mỏng tang, đi ở trên đó có khi độ tháng là lại đứt rồi :-B chưa kể em thấy loại dép gia công đó ba via nhựa vẫn còn mà thỉnh thoảng còn sắc, đi vào chân lắm khi còn gây trầy xước đứt da chân trẻ con :-??

Còn phương án giày em cũng nghĩ, tuy nhiên qua những lần như đi Trạm Tấu, đi Simacai thì thấy giày mang lên đây chỉ có ý nghĩa khi trời đẹp, các cháu các con đi lễ hội bản hội trường học chứ gặp ngày mưa thì giầy sẽ không phát huy tác dụng, lại còn trơn trượt nữa :-??

Fexx

Xe điện
Đi Na hang phải uống rượu ngô mới thích

MPV

Xe tải
Em đợi tin của cụ An Đông nhé

hoangchung06

Xe buýt
Tiếp đi cụ chủ thớt em đang hóng chương trình của các cụ
@MPV lâu lắm rồi không thấy anh xuất hiện nhỉ(b)

BMW_X7

Xe điện
em hè nay đâu cũng được nên trên này, hóng chuyến đi xem thế nào ạ

An Dong

Xe điện
Chương trình thì các Cụ cho em một vài ngày ạ. Trong lúc đó mời các Cụ cái này.
[video=youtube;8enjGMz7cuk]http://www.youtube.com/watch?v=8enjGMz7cuk&feature=youtu.be[/video]​

ichbinminh

Xe buýt
Ái chà. Không ngờ Na Hang lại sơn thủy hữu tình như vậy.
Mà các cụ có tư liệu nét hơn về tuyến đường đi ko ạ. Toàn mấy đoạn tả rung lắc, ngoắt ngoéo... thì 1 là giời tối, 2 là tả bo. Em háo hức quá.

An Dong

Xe điện
Ái chà. Không ngờ Na Hang lại sơn thủy hữu tình như vậy.
Mà các cụ có tư liệu nét hơn về tuyến đường đi ko ạ. Toàn mấy đoạn tả rung lắc, ngoắt ngoéo... thì 1 là giời tối, 2 là tả bo. Em háo hức quá.
Điểm hai rất hữu tình, lúc xong thì quay về Ba Bể qua điểm 1, cũng lại hữu tình. Buổi tối không có chân máy nên có cờ híp là may rồi Cụ ạ.

Mon 29V

Xe điện
Lão chủ thớt đi mà chả rủ em nhá!