[Funland] Nghi ngờ trường tiểu học bán thông tin học sinh với phụ huynh học sinh

Bahn

Xe tải
Em nói với cụ, ngày con cụ sinh ra, nếu họ có thông tin thì 6 năm sau họ biết con cụ học lớp 1.

Em nói thế để cụ hiểu trong 6 năm đó, chỉ cần cụ 1 lần hở thông tin ra người ta có thể tính toán xem năm nay con cụ mấy tuổi, trai hay gái.

Đó là chưa kể đến ví dụ như cụ làm thẻ trong siêu thị, nó có thể dự đoán thông qua mặt hàng cụ mua.
Ví dụ hay mua bỉm thì con còn bé, tần suất mua gạo thì sẽ đoán khi nào cụ sắp hết gạo...

Bây giờ kinh lắm, muốn bảo vệ cũng khó cụ ạ!

Grandtouring

Xe điện
Bình thường mà. Mình cứ nghe một hai câu, rồi tắt máy.

toyennha

Xe lăn
Sài gòn vừa có hàng loạt vụ lừa đảo, thông báo con cái đang cấp cứu tại bệnh viện đề nghị chuyển tiền nộp tạm ứng viện phí để con được cứu chữa kịp thời.
Là Phụ huynh không nhảy cẫng lên mới lạ, cụ/mợ nào nhẹ dạ tin người là chuyển tiền ngay thì mất, cụ/mợ nào cứng hơn thì cũng phải bỏ việc phi ngay đến trường xem con thế nào, vì cơ bản là không thể gọi điện cho giáo viên khi đang giờ dạy học.
Phải xử thật nặng bọn này.
Em cũng đang thắc mắc chuyện nhỏ chuyện to. Quán cafe có hết tuyệt nhiên vụ lừa đảo này không có 1 thớt nào.vụ ở Sài Gòn ngày đầu thì đổ thừa do bị loạn. Ngày 2 và 3 vẫn bị là Ng.u . báo đài nói đầy. Không lẻ nhà nhiều tiền không đọc báo lướt internet

khong_co_xe

Xe tăng
Em rất ức chế . Cứ cách mấy ngày lại có mấy bọn trung tâm dạy tiếng anh gọi điện thoại đến chào mời học tiếng anh. Con em mới học lớp 1 và em chắc chắn thông tin cá nhân ko bao giờ chia sẻ cho bất cứ ai. Như vậy chỉ có trường học bán thông tin ra ngoài. Mà rất mấy dạy giờ ngủ trưa chúng nó cũng gọi điện thoại đến quấy nhiễu. Block hết bọn này thì lại bọn kia gọi điện thoại đến quấy. Các cụ có bị chúng nó hành giống em không.
Mình thì toàn gói chăm sóc da và vc nghỉ dưỡng du lịch.

hitle888

Xe điện
có gì đâu, lớp 1 theo chương trình chưa học tiếng anh, nhưng thuwongf thì trường sẽ liên kết với 1 trung tâm như môn ngoại khoá, và tất nhiên cụ sẽ phải làm cái tờ khai tự nguyện cho con học, thông tin đấy chính cụ khai và nộp còn gì

MuathuHN252

Xe cút kít
Nhiều đứa telesales thiếu kĩ năng cơ bản, đứa nào cứ giờ ngủ trưa gọi chửi thâm vào, cho nó tỉnh ra

Altis-2011

Xe tải
Website
www.facebook.com
E cũng nghi lắm, trc cái TT TA Res còn gọi chỉ đích danh tên con e đang học lớp 3 trường Đ.T.Côn mời đi học thử.

Roseday

Xe tải
Em thấy đúng là trường tiểu học bán thông tin chứ ko phải là do điện thoại thông minh nó tự tổng hợp thông tin rồi chuyển cho bên T3 đâu. Điện thoại đúng là nó thu thập thông tin, tổng hợp phân tích dữ liệu và điều hướng quảng cáo. Nhưng ko phải bên T3 nào cũng tiếp cận đc nguồn dữ liệu này 1 cách dễ dàng do bị khống chế bởi luật nữa chứ.

Case nhà em: từ 0-6 tuổi em cho học trường tư, học phí tầm 10tr/ tháng. Em chưa thấy ai gọi mời em học tiếng anh tiếng em gì hết. Em vừa nộp học bạ lớp 1 trường công đc gần 2 tuần; con còn chưa nhập học thì hết monkey junior, babilala, apollo... mời học với trải nghiệm. Mà sale còn gọi đích danh tên con em (dù nhà em toàn gọi tên tục của cháu; ông bà còn có lúc quên tên thật). Em còn ngạc nhiên sao bạn ấy biết thì bạn ấy bảo bộ phận KD cung cấp sẵn ds rồi, bạn ấy chỉ gọi thôi.

BMW_X7

Xe điện
Em rất ức chế . Cứ cách mấy ngày lại có mấy bọn trung tâm dạy tiếng anh gọi điện thoại đến chào mời học tiếng anh. Con em mới học lớp 1 và em chắc chắn thông tin cá nhân ko bao giờ chia sẻ cho bất cứ ai. Như vậy chỉ có trường học bán thông tin ra ngoài. Mà rất mấy dạy giờ ngủ trưa chúng nó cũng gọi điện thoại đến quấy nhiễu. Block hết bọn này thì lại bọn kia gọi điện thoại đến quấy. Các cụ có bị chúng nó hành giống em không.
em cũng bị gọi suốt, em toàn bảo vợ anh dạy tiếng anh nên ko có nhu cầu, xong tắt
chắc chắn là thông tin lộ ra từ trường học

duongctt

Xe tăng
muốn bảo mật cá nhân thì:
không xài mạng xã hội, điện thoại, internet....
đấy các cụ làm đc thì khỏi lo đứa nào làm phiền
còn xài thì ko đứa này đứa khác nó cũng lấy đc thôi, sống chung với lũ đi
Tư tưởng này em chê.
Đồng ý là đc dùng fb, gg, yt...miễn phí thì chúng ta phải cho nó cái gì đó miễn phí, chúng nó có thể kiếm xèng từ chúng ta một cách hợp pháp, có đạo đức. Nếu chúng nó láo nháo, chung ta có quyền chửi nó, tẩy chay nó, hô hào mọi người cùng tham gia, thông báo, tố cáo với các cơ quan chức năng để chấn chỉnh tụi nó. Em phản đối cách nằm im, giang chân tận hưởng.
Mà đằng này chúng nó mua số điện thoại với thông tin đầy đủ của chúng ta - một trong những thứ tối quan trọng của mỗi cá nhân - để lừa đảo, làm những việc bẩn thỉu trái đạo đức mà lại im lặng là sao?

kienvinh

Xe lăn
Có phải trung tâm Apollo gọi bác không?

antvn01

Xe buýt
Ví dụ nhập thông tin học sinh mà GV cho file Excel trên google drive để phụ huynh điền thì khả năng lộ cao lắm.
Năm nào mà chả điền. =))

Langthang_Mercedes

Xe container
Trường không bán nhưng rò thông tin là chuyện bình thường từ một vài cá nhân nào đó. Còn các cá nhân đó có lấy tiền hay không là chuyện khác.

thientudolong

Xe container
Tư tưởng này em chê.
Đồng ý là đc dùng fb, gg, yt...miễn phí thì chúng ta phải cho nó cái gì đó miễn phí, chúng nó có thể kiếm xèng từ chúng ta một cách hợp pháp, có đạo đức. Nếu chúng nó láo nháo, chung ta có quyền chửi nó, tẩy chay nó, hô hào mọi người cùng tham gia, thông báo, tố cáo với các cơ quan chức năng để chấn chỉnh tụi nó. Em phản đối cách nằm im, giang chân tận hưởng.
Mà đằng này chúng nó mua số điện thoại với thông tin đầy đủ của chúng ta - một trong những thứ tối quan trọng của mỗi cá nhân - để lừa đảo, làm những việc bẩn thỉu trái đạo đức mà lại im lặng là sao?
lừa đảo thì đương nhiên là phải xử lý
còn việc lộ thông tin cá nhân thì quá đỗi bình thường ở thời buổi này :D

dreamhouse

Xe tải
Chắc chắn có chuyện đó cụ nhé, nhà em con đang học lớp 2 mà cả 2vc cũng đều bị như cụ

Gagarose

Xe điện
Tôi hoàn toàn đồng ý với cụ, đầu năm cứ đăng ký thông tin phụ huynh là lập tức 1 tháng sau đó liên tục cuộc gọi của trung tâm gia sư với Tiếng Anh.
Có năm một phụ huynh lớp con tôi thử đăng ký sim rác không liên quan gì vào thông tin phụ huynh, kết cục là vẫn bị gọi của gia sư và trung tâm tiếng Anh và đúng tên học sinh/tên phụ huynh đó luôn

Vụ lừa đảo gần đây liên quan đến con cấp cứu ở bệnh viện, cũng là lộ thông tin Phụ huynh học sinh.

Các trường không thể chối bỏ trách nhiệm này

PCI for car

Xe tăng
Em còn bị mấy cô tắm bé với chăm sóc sau sinh với tiêm chủng gọi điện rồi nhắn tin cơ, vợ em nó lồng lên cả tháng, đến nhục.

duongctt

Xe tăng

Em biết ngay là bọn nhà mạng nó bán mà, còn ai vào đây nữa, ai nhiều thông tin bằng chúng nó.