[Funland] Nghỉ hưu sớm khi có 100tr và 27 tuổi !!!!

Mzc

Xe điện
Cuộc sống k lao động thì còn ý nghĩa gì nữa mợ. Em thấy nhiều người chọn lối sống thuận tự nhiên, mở farmstay,… rồi sau vỡ mộng, chưa kể covid hành cho lại quay về thành phố đi cày.

Voi coi HN

Xe tăng
Các cụ đang cv bận bịu ít thời gian thì thèm nghỉ hưu sớm cho có thời gian, chứ lúc nghỉ thật dăm bữa nửa tháng ngồi nhà chơi là chán lè lưỡi ra ngay. Nhiều ng đến tuổi về hưu thời gian đầu còn sốc vì thay đổi môi trường đột ngột.
Sướng nhất là kiếm được cv mình thích đam mê, ko quá bận thỉnh thoảng có thời gian cho bản thân, chứ về hưu non nằm nhà kể cả có tiền cũng chán.

Chekmate

Xe điện
Các cụ đang cv bận bịu ít thời gian thì thèm nghỉ hưu sớm cho có thời gian, chứ lúc nghỉ thật dăm bữa nửa tháng ngồi nhà chơi là chán lè lưỡi ra ngay. Nhiều ng đến tuổi về hưu thời gian đầu còn sốc vì thay đổi môi trường đột ngột.
Sướng nhất là kiếm được cv mình thích đam mê, ko quá bận thỉnh thoảng có thời gian cho bản thân, chứ về hưu non nằm nhà kể cả có tiền cũng chán.
Tìm được việc thế mới khó cụ ạ :(

tiemsachcumuaha

[Tịch thu bằng lái]
có tầm 5 cái nhà mặt đường Hà Nội cho thuê thì chắc cũng nghỉ hưu được :))

Theo em thì lúc đó làm theo ý trí của mình. Nếu không vướng bận thì 10 tỏi là quá đủ cho một cuộc chơi vui vẻ, an nhàn.

nscd

Xe buýt
Điểm hay là có thời gian đưa đón con đi.học và sống cùng chúng nó.
Điểm dở là vị thế và quan hệ xã hội tụt thê thảm.

Đời thì sống có 1 lần. Chọn thế nào cũng được các cụ ạ.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Tuyền các cụ mợ thích nghỉ hưu sớm. Sao em thấy hay nói là người VN cần cù, chịu khó… nhỉ.

Em cũng thích nghỉ hưu sớm

uoat_LX

Xe điện
Hưu gì thì hưu ,chứ chỗ đó đừng có mà mong hưu sớm , cứ mỗi lần tivi phát , đàn ông 60 tuổi,70tuổi,80tuổi là gấu lại nhắc : thấy thiên hạ chưa ? Đừng có mà mong nghỉ hưu sớm nhoé ,ồi oà òa , chết mất thôi 😫😫😫😫

Rô-Ron

Xe điện
3 năm nữa em đạt mốc 50 mà bây giờ không ngày nào là em không nghĩ đến chuyện nghỉ hưu. Cái từ “ nghỉ hưu” nó quanh quẩn trong đầu em từ sáng đến đêm các cụ ạ!

qkace

Xe điện
Không hiểu các cụ định nghĩa thế nào là hưu mà mới tí tuổi đầu đã lo chuyện về hưu. Em đang mong học hỏi cụ Warren Buffet nay 93 tuổi vẫn cày tiền ầm ầm, hoặc cụ Mahathir tới 93 tuổi vẫn lên làm thủ tướng. Công việc dù kiếm được nhiều hay ít tiền nhưng việc được hoạt động, giao tiếp hàng ngày cũng làm giảm đi sự trì trệ.

Đầu ngõ nhà em có mấy cụ khoảng 60-70 sáng tụ tập quán nước, chiều lại thấy vẫn mấy gương mặt thân quen. Nghĩ đến mình ít nữa như vậy em phát hoảng, không hề mong muốn chuyện về hưu. Khi đến tuổi hưu chắc em phải cố làm cái startup gì đó nếu không ai còn nhận cho em làm. Dù sao thì nghĩ vậy nhưng sợ cũng khó cưỡng lại được tập quán ở ta.

45t e nghỉ hưu, dự định e vậy k biết làm dc k nữa
Mợ nên lên kế hoạch hưu dần cho đỡ sốc, chứ cơ thể đang băng băng về phía trước mà phanh kít cái là không ổn. Giờ chỗ nào dùng nhiều cho nghỉ sớm, dùng ít cho nghỉ sau. Bắt đầu từ năm 45 cho đến khi mọi chỗ đều nhau thì dừng là vừa.

TieuFu

Xe container
Nghỉ ở nhà không có nghĩa là ko làm gì, đầu óc mụ mị, không kiếm tiền nữa...

Thực tế nghỉ ở nhà vẫn kiếm ác, thậm chí nhiều hơn cả lúc đi làm, vì có nhiều thời gian suy nghĩ ủ mưu hơn :D
Chuẩn cụ ạ, vội vàng là trật lấc, quên cả lộn ! :))

TieuFu

Xe container
Không hiểu các cụ định nghĩa thế nào là hưu mà mới tí tuổi đầu đã

Mợ nên lên kế hoạch hưu dần cho đỡ sốc, chứ cơ thể đang băng băng về phía trước mà phanh kít cái là không ổn. Giờ chỗ nào dùng nhiều cho nghỉ sớm, dùng ít cho nghỉ sau. Bắt đầu từ năm 45 cho đến khi mọi chỗ đều nhau thì dừng là vừa.
Nhẽ cái mồm nghỉ trước ! :))

vinhthanhloc

Xe buýt
10 tỷ cụ cứ gửi ngân hàng ăn lãi. Sáng cafe thong thả, nghe ngóng có miếng đất vùng ven nào rẻ thì mua vào, đc giá lại bán ra, lai rai thế là sống thư thả cụ ạ!

Whoamidear

Xe tải
Em cũng muốn nghỉ hưu, nhưng lại e dè ngại sau này biến động xoay không kịp.

trancongdung

Xe điện
Em ko có tiền nên ko biết chứ 2 đứa cháu họ em, sinh năm 90, 2 vợ chông nó để 2 trai , 1 gái, sau 5 năm làm nhựa. Giờ có khoảng trăm tỉ, nó về quê xây nhà, mua vài cái nhà Hà nội cho thuê, mua đất đầu cơ và mở 1 tiệm vàng ở quê. Chúng nó bảo giờ nhà cháu nghỉ hưu rồi. 😳😳😳

Bino

Xe điện
Em thích còm này, đúng là suy nghĩ của em như vậy

Năm 2018 em nghỉ hết phép 4 tuần liền. Vì đang có ý định nghỉ hưu sớm nên em muốn thử cảm giác nghỉ hưu chứ ko phải đi du lịch đi chơi nên ko bố trí đi du lịch với gia đình.

Tuần 1: Được 2 ngày đầu tiên sướng lắm ngủ, dậy muộn cả ngày nằm ườn cafe cà pháo chém gió đủ kiểu. Đến này thứ 3 sao ngày nó dài thế, chờ mãi đến tối gấu đi làm về. Ngày thứ 5 thú 6 toàn chờ đến chiều về mua đồ loay hoay nấu ăn cho cả nhà. Rủ mấy thằng bạn uống bia thì được mỗi buổi thứ 6, còn trong tuần bọn nó cũng bận. Cảm giác 2 ngày cuối tuần ko sướng như hồi đi làm.

Sang tuần thứ 2 em lái xe đi phượt theo đường 10, thử cảm giác của một người đứng ngoài cuộc quan sát, thấy mình lạc lõng phết. Đi xuống Hải Phòng, qua Thái Bình, Nam Định, Ninh Bình lang thang chùa chiền mãi rồi cũng chán. Đến ngày thứ 5 em về HN báo cáo cơ quan là tuần sau đi làm lại :))

Nên em nghĩ là nên có 1 công việc có ý nghĩa cho mình và cho cuộc sống, đồng thời công việc đó cũng có work-life balance, 1 năm đi du lịch nước ngoài 1-2 lần, đưa vợ con đi tìm hiểu những khu vực lạ. Đi trong nước với gia đình khi nào có điều kiện là đi, phấn đấu di du lịch 30 ngày. Dịch COVID này làm lỡ hết kế hoạch, chủ yếu đi trong nước.

Nếu khi về hưu, thay vì ở 1 nơi, em sẽ bán hết tài sản đi và đi khắp nơi ở VN, mỗi nơi ở khoảng 3 tháng, có thể thuê nhà để ở, để cảm nhận cuộc sống ở đó. Khi nào hết khả năng đi thì mới ổn định. Em có một ý định là khi nào về hưu sẽ viết lại hồi ký về tuổi nhỏ của mình, để ghi lại kỷ niệm với ông bà cha mẹ và các anh chị em họ hàng. Chỉ sợ trí nhớ giảm dần thôi, khéo phải bắt tay vào sớm chứ chờ 2 chục năm nữa bao h khéo quên sạch

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Nếu khi về hưu, thay vì ở 1 nơi, em sẽ bán hết tài sản đi và đi khắp nơi ở VN, mỗi nơi ở khoảng 3 tháng, có thể thuê nhà để ở, để cảm nhận cuộc sống ở đó. Khi nào hết khả năng đi thì mới ổn định.
Cụ đang ở LLVT thì khả năng khó có độ liều lĩnh bán hết tài sản để đi chơi.
Nhưng nếu cụ dư giả thì cụ hoàn toàn có thể đi phủi khắp nơi, sống để cảm nhận bản sắc văn hoá của vùng miền. Mấy thằng tây nó hay sống kiểu này, nó sống cho bản thân, còn mình thì sống lúc nào cũng nghĩ đến người thân nên tự bó buộc mình thành ra chất lượng cuộc sống kém đi.
Em thấy nếu đi chơi mà ko ăn uống linh đình xa xỉ thì cũng ko quá tốn kém, chỉ cần cụ chiến thắng chính bản thân mình là cụ phiêu đc thôi.

cacoi

Xe máy
Thật ra, e nghĩ từ "nghỉ hưu" theo nghĩa là ko đi làm thuê, ko bị giờ giấc gò ép 8h có mặt, ko vội vàng, ko áp lực tài chính, ko bị sếp mắng, ko deadline... Hưu là có thời gian dành cho mình, làm những gì mình thích, theo đuổi đam mê du lịch, trồng cây, vẽ tranh, đầu tư, viết truyện..., chứ ngồi không cả ngày thì chán chết.
Do đó, để hưu được thì cần có nguồn thu nhập thụ động, đủ để sống, để tiêu an toàn, ko lo nghĩ. Ở thành phố thì chắc phải tầm ít nhất 50 triệu/tháng, nhiều hơn càng tốt.
Khi đầu óc thảnh thơi, biết đâu lại có nhiều ý tưởng hay. Nhiều thời gian nghiên cứu có khi lại ra cơ hội đầu tư tốt...
Cuộc đời là ko dừng lại, chỉ là chuyển từ trạng thái "bị động" sang "chủ động".

Begi

Xe tải
Nghỉ ở nhà không có nghĩa là ko làm gì, đầu óc mụ mị, không kiếm tiền nữa...

Thực tế nghỉ ở nhà vẫn kiếm ác, thậm chí nhiều hơn cả lúc đi làm, vì có nhiều thời gian suy nghĩ ủ mưu hơn :D
cụ có kinh nghiệm gì ko? chia sẻ cho em với. Em đang thấy đến ngưỡng nghỉ hưu được rồi mà chồng em thì tuýp người sợ thay đổi nên chưa đồng ý.