[Funland] Nghỉ hưu sớm khi có 100tr và 27 tuổi !!!!

_Minh_Nguyen_

Xe máy
Theo các cụ thì phải để dành được mấy chục tỷ mới nghỉ hưu?
Chắc các cụ chưa gặp dân quê, cả đời không có nổi 50 chục triệu tiền mặt.
Nhưng họ vẫn sống, vẫn trồng cây nuôi gà trên đất nhà họ.
Cô bé này không phải là không làm gì nữa, mà rất có thể là về quê, sống với gia đình. Có vài trăm triệu rồi thì tiền lãi hay đầu tư cũng coi như lương hưu. Còn thì vẫn phải tham gia tăng gia sản xuất chứ có nằm mà chơi đâu!

Hiendai

Xe tăng
Cô bé này không phải là không làm gì nữa, mà rất có thể là về quê, sống với gia đình. Có vài trăm triệu rồi thì tiền lãi hay đầu tư cũng coi như lương hưu. Còn thì vẫn phải tham gia tăng gia sản xuất chứ có nằm mà chơi đâu!
Báo chí dạo này hay giật tít kiểu nửa cái bánh mỳ hoặc chủ đề này là lấy lại từ bọn tàu. Các cụ nhà ta thì auto phản ứng với mỗi cái tiêu đề, không biết vô tình hay hữu ý đi theo đúng định hướng của tuyên giáo nhà anh Tập. Cụ thể ở nhà anh Tập, đang chuyện giai cấp công nhân cả cổ xanh lẫn cổ trắng bị bóc lột kiểu mới bởi bọn tư sản (có định hướng xxx và mang màu sắc TQ) với tên gọi mỹ miều là 996. Chuyện này chả khác gì 100 năm trước ở Mỹ, Âu - các cụ tìm đọc tác phẩm không dính đến chó của Jack London thì sẽ thấy. Ngày xưa thì giới cần lao sẽ nổi loạn, đập phá máy móc. Còn nay với khả năng kiểm soát tuyệt vời của anh Tập thì giai cấp công nhân không thể nổi loạn thế được mà chọn cách bỏ về quê, không làm gì cả. Đương nhiên như thế thì giai cấp tư bản sẽ bị thiệt hại vì mất lực lượng lao động. Do đó, truyền thông nhà anh Tập đã đưa ra một loạt bài báo chỉ trích những người "biểu tình nằm" đấy là vô trách nhiệm với đất nước, chạy trốn, rồi yếu đuối không chịu áp lực bla bla...

Tiểungưnhi88

Xe điện
27 tuổi thì tận hưởng hết được tiếng chày trên sóc bon bon chưa mà nghỉ nhỉ. Phí của zơi

Xe Tháo Bánh

Xe container
Mình già mốc mũi còn cày bục mặt. Nếu có thật như báo viết thì bé này sống quá ích kỷ, chỉ biết bản thân. Sau này có chồng con thì ăn mỳ tôm, húp cháo cũng chả có mà ăn.

vihali

Xe container
Em cũng nghĩ thế. Nên hiểu là ko lao đầu vào kiếm tiền mà về quê có rau cỏ, nhà cửa, làm thêm chút để duy trì cuộc sống.

Vả lại, có thể bạn gái đang chờ 1 mối tình đẹp. Khi có gia đình thì với thời gian nghỉ dưỡng, bồi bổ thể chất, kiến thức, bạn sẽ có điểm rơi phong độ phù hợp chứ ko hẳn có gia đình là sẽ ko làm gì nữa.

Leanh65

Xe container
Cụ chắc bên c, a hay qđ
Em NN tuột xích, bộ đội ra quân đi làm tự do, làm gì được ca hay qđ cụ. Mà có thế thì lương cao rồi với chả ai thuê tá, tướng đi làm thêm cả. Mấy thằng bạn đồng ngũ với em giờ toàn TT,ĐT về hưu chè nước ngắm vườn thôi, chả thằng nào vẫn phải đi cày như em :D

darthvader

Xe điện
Vậy cứ thuê mà ở, mỗi năm đổi nhà một lần cho khác view và có cảm giác ở nhà mới, tranh nhau mua làm gì nhỉ?
2 vc đứa em họ em đang làm như vậy.. chúng nó cứ đi thuê ở, khu nào mới thấy sống ổn là vợ chồng con cái kéo nhau về ở 1 vài năm tất nhiên không quá xa chỗ bọn trẻ con học.. thu nhập dư đầu tư cho cái nhà ngoại ô gần Ba Vì cuối tuần về chơi..
Em thấy thế cũng ổn :) .. mỗi người 1 cách sống

Leanh65

Xe container
2 vc đứa em họ em đang làm như vậy.. chúng nó cứ đi thuê ở, khu nào mới thấy sống ổn là vợ chồng con cái kéo nhau về ở 1 vài năm tất nhiên không quá xa chỗ bọn trẻ con học.. thu nhập dư đầu tư cho cái nhà ngoại ô gần Ba Vì cuối tuần về chơi..
Con dì em vợ em cũng bán nhà mặt đường đi thuê cc trung tâm TP ở. Chưa được năm lại dắt díu nhau về xây nhà trên đất ông bà nội trong ngõ để ở. Kêu là ở CC thuê nhiều cái bất tiện, không mua sắm thiết bị đồ dùng theo ý mình được... vvv . Nhưng về xây nhà to đùng gần 400m2 có hồ nuôi cá vòng quanh, dưới hiên như ks trong ngõ xe không vào được. Em thấy lại cũng bất tiện, lãng phí và chỉ tổ dọn dẹp mệt người, nhà thì có mỗi 2 con vịt, dù lúc mới nhìn cũng thích mắt thật.

Tony_Le

Xe container
Ủng hộ cách sống này, quán triệt vợ chồng con cái tập trung cày bừa học hành sống đơn giản từ sáng 2 tới chiều thứ 6. Xả hơi, một lên xe đi đâu đó hoặc về nhà ngoại ô nghỉ cuối tuần. Thuê chung cư cao cấp gần nơi học của con, thuận tiện đi làm của bố mẹ là lựa chọn tối ưu.

haunt86

Xe tăng
Chẳng hiểu sao mấy nội dung này mà báo cũng viết lên được. Câu view và chửi nhau để sống. 100tr thì ko đủ sống đc 1 năm cho bản thân. Thôi thì dịch bệnh thất nghiệp thì bảo thất nghiệp ở nhà 1tg thì còn nghe được. Tuổi trẻ chưa hiểu sự đời rồi chúng nó đua đòi thì lại hỏng nhiều đứa
Như cháu em học thì ko chịu học cứ bảo cháu đi làm thêm bán bánh mỳ, chạy xe..Cứ nghĩ thế là sống được trong khi ăn thì toàn ăn hải sản, bò thì phải loại nhập mới chịu. Chán

Fortuner2019

Xe tải
Lúc đói lại đổ tội sao đất nước không phát triển

Binhlee2

Xe đạp
Hưu là kn cho tuổi già khi sức lđ giảm đi cụ ạ. Lều báo nó viết để câu view cho độc giả vào tranh luận thôi. Còn nếu làm đúng vc mình thích thì mình có thể làm đến cuối đời tùy theo sức khỏe của mình.
Vâng cái lúc 27 tuổi trong đầu em cũng chẳng bao giờ nghĩ đến chuyện nghỉ ngơi lúc đó . Tuy nhiên hơn chục năm cày ải liên tục nên lại muốn nghỉ ngơi, nhưng em nghĩ cùng lắm là ở nhà 1 năm là mình lại lao đi tìm việc thôi chứ quanh ra quanh vào cũng buồn lắm vì chẳng có ai chơi bạn bè người ta tuổi ý cũng đi làm chứ ai hâm như mình :))

darthvader

Xe điện
Con dì em vợ em cũng bán nhà mặt đường đi thuê cc trung tâm TP ở. Chưa được năm lại dắt díu nhau về xây nhà trên đất ông bà nội trong ngõ để ở. Kêu là ở CC thuê nhiều cái bất tiện, không mua sắm thiết bị đồ dùng theo ý mình được... vvv . Nhưng về xây nhà to đùng gần 400m2 có hồ nuôi cá vòng quanh, dưới hiên như ks trong ngõ xe không vào được. Em thấy lại cũng bất tiện, lãng phí và chỉ tổ dọn dẹp mệt người, nhà thì có mỗi 2 con vịt, dù lúc mới nhìn cũng thích mắt thật.
Em thấy chỉ cần nhà đất mà rộng trên 200 m2 phải có osin dọn hàng ngày chứ gia chủ mà tự dọn là cũng lười vì mệt... Em cũng thích đập chỗ này sửa chỗ kia nên không thuê nhà được, nhưng 2 vc đứa em thì chúng nó sống đơn giản hơn

Ủng hộ cách sống này, quán triệt vợ chồng con cái tập trung cày bừa học hành sống đơn giản từ sáng 2 tới chiều thứ 6. Xả hơi, một lên xe đi đâu đó hoặc về nhà ngoại ô nghỉ cuối tuần. Thuê chung cư cao cấp gần nơi học của con, thuận tiện đi làm của bố mẹ là lựa chọn tối ưu.
Nhiều đợt bận, em đi ra khỏi nhà từ 6h30 sáng tối 9h - 10h mới về thì thấy nhà đúng là nơi chỉ để về đi ngủ nên thấy việc đi thuê nhà có khi cũng hợp lý, thuận tiện gần chỗ đi làm đi học nhiều khi thuê thì dễ mà mua thì khó

TUCSON9389

Xe điện
Báo chí dạo này hay giật tít kiểu nửa cái bánh mỳ hoặc chủ đề này là lấy lại từ bọn tàu. Các cụ nhà ta thì auto phản ứng với mỗi cái tiêu đề, không biết vô tình hay hữu ý đi theo đúng định hướng của tuyên giáo nhà anh Tập. Cụ thể ở nhà anh Tập, đang chuyện giai cấp công nhân cả cổ xanh lẫn cổ trắng bị bóc lột kiểu mới bởi bọn tư sản (có định hướng xxx và mang màu sắc TQ) với tên gọi mỹ miều là 996. Chuyện này chả khác gì 100 năm trước ở Mỹ, Âu - các cụ tìm đọc tác phẩm không dính đến chó của Jack London thì sẽ thấy. Ngày xưa thì giới cần lao sẽ nổi loạn, đập phá máy móc. Còn nay với khả năng kiểm soát tuyệt vời của anh Tập thì giai cấp công nhân không thể nổi loạn thế được mà chọn cách bỏ về quê, không làm gì cả. Đương nhiên như thế thì giai cấp tư bản sẽ bị thiệt hại vì mất lực lượng lao động. Do đó, truyền thông nhà anh Tập đã đưa ra một loạt bài báo chỉ trích những người "biểu tình nằm" đấy là vô trách nhiệm với đất nước, chạy trốn, rồi yếu đuối không chịu áp lực bla bla...
đọc mãi mà ko hiểu cụ ủng hộ hay phê phán anh tập.
lúc thất nghiệp thì mong nó bóc lột để ko bị đói thì chả thấy nói nhỉ

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cái lúc 27 tuổi trong đầu em cũng chẳng bao giờ nghĩ đến chuyện nghỉ ngơi lúc đó . Tuy nhiên hơn chục năm cày ải liên tục nên lại muốn nghỉ ngơi, nhưng em nghĩ cùng lắm là ở nhà 1 năm là mình lại lao đi tìm việc thôi chứ quanh ra quanh vào cũng buồn lắm vì chẳng có ai chơi bạn bè người ta tuổi ý cũng đi làm chứ ai hâm như mình :))
Còm này thì chuẩn rồi ạ. Còn lũ trẻ mà đòi nghỉ hưu sớm thì hoặc nhầm nghề hoặc là năng lực kém.

Tony_Le

Xe container
Em thấy chỉ cần nhà đất mà rộng trên 200 m2 phải có osin dọn hàng ngày chứ gia chủ mà tự dọn là cũng lười vì mệt... Em cũng thích đập chỗ này sửa chỗ kia nên không thuê nhà được, nhưng 2 vc đứa em thì chúng nó sống đơn giản hơn

Nhiều đợt bận, em đi ra khỏi nhà từ 6h30 sáng tối 9h - 10h mới về thì thấy nhà đúng là nơi chỉ để về đi ngủ nên thấy việc đi thuê nhà có khi cũng hợp lý, thuận tiện gần chỗ đi làm đi học nhiều khi thuê thì dễ mà mua thì khó
Tâm lý nhà thuê không phải nhà mình nó thấm vào máu rồi nên nhiều người cứ nghĩ phải mua mua sắm sắm, cơ mà khả năng tài chính có hạn, lại không sử dụng hết thời gian nên nó phí. Quan điểm em tập trung, trong tuần cày cuốc, học hành…cái nhà rất bất tiện, hoặc xa hoặc bé mà chả sử dụng gì. Cuối tuần buông hết xả hơi, cái chung cư lại không đáp ứng được nhu cầu, cần cái nhà xa cũng được nhưng có nhiều thứ, vườn ao chuồng có càng tốt.

Hiendai

Xe tăng
đọc mãi mà ko hiểu cụ ủng hộ hay phê phán anh tập.
lúc thất nghiệp thì mong nó bóc lột để ko bị đói thì chả thấy nói nhỉ
Đầu tiên thì phải nói đây là câu chuyện mở, tức là không có đúng sai hoàn toàn, tùy từng người, tùy mức độ.
Chắc văn em kém nên không tả được cho cụ là em đang mỉa cả lò anh Tập, rút cục cũng phải theo tư bản màu sắc tập mà thôi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều người sinh ra đã nghỉ hưu, cô bé đó vẫn còn làm việc đến 27 tuổi.

TUCSON9389

Xe điện
Đầu tiên thì phải nói đây là câu chuyện mở, tức là không có đúng sai hoàn toàn, tùy từng người, tùy mức độ.
Chắc văn em kém nên không tả được cho cụ là em đang mỉa cả lò anh Tập, rút cục cũng phải theo tư bản màu sắc tập mà thôi.
Do đó, truyền thông nhà anh Tập đã đưa ra một loạt bài báo chỉ trích những người "biểu tình nằm" đấy là vô trách nhiệm với đất nước, chạy trốn, rồi yếu đuối không chịu áp lực bla bla...
em nghĩ, cái này a tập đâu có sai. xã hội toàn kiểu biểu tình nằm thì lấy ai làm, vô trách nhiệm với chính bản thân, với đất nước là đúng roài.
nói miên man một chút, tư bản hay xhcn hay cái lai lai là tư bản/xhcn theo kiểu của a tập thì em nghĩ cái của a tập nó là cái cũng phù hợp; nó phù hợp là để giữ được chính quyền và cũng để đẩy kte phát triển.
thực tế thì mô hình nào cũng có điểm hay và dở và hình thái xã hội nào hiện tại thì nó cũng khác xa với những thứ tồn tại từ thời học thuyết của các cụ dâu dài ra đời. mô hình của tq hay vn đang theo gần như là sự lai căng có chọn lọc và khá phù hợp.
tuy nhiên em cũng ps thêm tí là, nó cũng chỉ phù hợp để thoát đói nghèo thôi, chứ có muốn phát triển, muốn khá chắc phải khác. túm cái váy lại là cái phạm trù kinh tế ct của cụ M em thấy nó cũng đúng, chỉ có điều cái xhcn mà M đưa ra có phải nó là mô hình tối ưu để phát triển kt hay ko thì em ko có chắc

Chỉnh sửa cuối: