[Funland] Nghề xây dựng

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Năm nay điểm chuẩn vào vào trường cũng tầm 14,15. Nghĩ nó chán. Thời em cũng học lớp tài năng cũng phải 28,29. Ra trường đi công trường thấy nhiều cái bẩn bựa không hợp mình. H cũng đang tìm việc khác thôi chứ không làm đến già được.
Điểm chuẩn kiến trúc sư năm 2022 là bao nhiêu ợ

ruou_nep_40

Xe tăng
Trừ mấy ông ngôi làm BQLDA thì các anh em ngoài hiện trường từ chỉ huy, kỹ thuật, tư vấn giám sát cứ theo nghề XD được 10 năm là thấy chán è cổ, bỏ ra ngoài làm việc khác cho nhanh, tiền không nhiều hơn grab mà sức khỏe thì nhanh tã lắm

quanghuy_xd

Xe tải
Năm nay điểm chuẩn vào vào trường cũng tầm 14,15. Nghĩ nó chán. Thời em cũng học lớp tài năng cũng phải 28,29. Ra trường đi công trường thấy nhiều cái bẩn bựa không hợp mình. H cũng đang tìm việc khác thôi chứ không làm đến già được.
ôi, có khi bạn cùng lớp. Hic, em tìm việc khác mấy năm nay mà chưa được cụ ạ.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Đầu tư nghe nó to quá. Định vài năm nữa về hưu thì về VN sống, cũng thích hoạt động gì đó thôi.
Nghề này dễ sống kụ ạ. Tội vất vả lam lũ thôi! Kụ về VN nên ôm đất vùng ven và làm xd phục vụ các quan Tỉnh. Lếu kụ về Hn thì tinh hoa nhiều dễ đói kụ ạ.

juve99

Xe cút kít
Bây giờ lập 1 công ty xây dựng nhỏ, nuôi khoảng 6-7 thợ, để thi công nhà dân, cải tạo, làm nội thất căn hộ chung cư... Thì cần chuẩn bị khoảng bao nhiêu tiền? Và liệu có ăn thua không?
Các bác trong nghề có kinh nghiệm thực tế cho ý kiến giúp.
Thôi cụ ah, e sẵn người sẵn việc còn chẳng muốn làm. Nó mệt mỏi và áp lực bận rộn suốt ngày mà thu nhập ko xứng với công sức bỏ ra. Nuôi thợ còn mệt hơn chăm trẻ con. Làm nội thất thì phải có kts ngon nhiều kinh nghiệm, giỏi đàm phán thuyết phục khách. Những người này thì họ mở cty riêng hết rồi

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Ồ, tôi nghĩ nghề xây dựng hay đó chứ các bác. Dân công trình được đi đây đó khắp mọi miền đất nước, được trải nghiệm rất nhiều điều thú vị và có khi lại được thả giống khắp nơi ko lo sau về già thiếu người chăm sóc. Đặc biệt hơn nữa là dân công trình va đập nhiều có kinh nghiệm, sự rèn luyện bản lĩnh và có thể xử lý được nhiều việc khác nhau. Về thu nhập thì dân công trình nếu chịu khó cày cũng có đồng ra đồng vào sau lại được cân nhắc lên chỉ huy trưởng rồi may mắn thì lên tiếp. Nói chung những bác bỏ cuộc với nghề đa phần bản lĩnh kém ko chịu được nhiệt lại lười, ko có đam mê với nghề, làm thì ít mà ăn thì nhiều. Phần lớn những người đó chuyển sang ngành nghề khác cũng chả làm được cái vẹo gì, cánh chúng tôi gọi đó là hệ phọt phẹt.

Tất nhiên rồi, phọt phẹt hay làng nhàng là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ ko phải là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức tôi khá hạn hẹp về các vấn đề xây dựng công trình nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi, vì đó là tôi mà phải ko nào.

tc_minh

Xe tải
Dính vào nghề gần 20 năm hết xd đến thiết kế (chính nghề học) cũng muốn bỏ lâu lắm rồi mà chưa có cơ hội đây cc

Arizona

Xe tăng
Em dự khoảng 2-30 năm nữa thì VN mình cũng sẽ như Úc nhợn. Ko còn người theo nghề XD nữa.

thngaylangthang

Xe ngựa
Mới có 10 năm hành nghề thì ít quá

volvo.XC90

Xe tăng
Thằng kỹ thuật giám sát cốt thép người hàn đợt 2011 làm lotte liễu giai nó bảo làm xây dựng bên nó 1 người đi làm nuôi được cả gia đình. Lương lậu phải vậy mới đảm bảo theo nghề

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Tưởng cc nghề mày rủng rỉnh lắm...túi ánh kim, chym ánh thép chứ nhỉ :)).
E hay đọc truyện bọn dân xd kể, thế chúng bốc phét, dẩm thu à :)).

T_ furygan

Xe tải
cái nghề công trường nó k chết đói được nhưng bạc nhược quá. ace trong nghề ai ko có cơ cấu thì lần lượt rẽ sang hướng khác. bỏ sớm khỏi bỏ muộn, 7 năm mới bỏ cũng gọi là yêu nghề r. sinh viên ra trường giờ nhiều đứa nó thà chạy xe ôm ship hàng chứ ko chịu vác mia, đọc bản vẽ nữa rồi.
Ngày xưa em làm kt nhưng ra ngoài thực địa e toàn cầm mia cho nó sướng đỡ cuồng chân. Vậy mà e cũng làm được 14 năm rồi bỏ