[Funland] Nghề xây dựng

huyhung123

Xe điện
Ko những hay mà còn vui nữa.
Cụ nào kêu vất vả, ko trụ đc, bỏ nghề nói thật là do năng lực tổ chức và thực thi kém. Cần phải… đi học lại.
Tình huống trong xây dựng đa dạng, phức tạp. Xưa cháu cũng có thời gian vùi đầu vất vả, suy nhược luôn ấy, có khi còn hơn cụ chủ. Sau đấy có gặp 1 sếp chửi cháu 1 câu mà cháu tỉnh ngộ luôn: “mày dốt mới vất vả thế, giỏi thì vừa làm vừa chơi cũng được. Chú cả nghìn việc, làm như mày thì làm sao được” Cụ chủ nên rà soát lại công việc, nếu cụ là cấp quản lý (đội trưởng trở lên) thì nên hiểu việc của cụ là “quản lý” nó bao gồm những khâu gì, quá trình gì, mình cần hoàn thiện chỗ nào.
Có cơ hội cháu cũng muốn quay lại làm.
Việc thì ko sao, k vấn đề. Nhưng nợ lương đến 4-5 tháng và quịt lương thì mình có quyết đc đâu?

Nhân văn Dân

Xe tăng
Em làm nghề 10 năm đã bắt đầu chán. Thứ 7, chủ nhật vẫn đầu tắt mặt tối. Sáng đi sớm tối về muộn ko nhìn thấy mặt con. Mà giờ nghỉ xây dựng thì cũng không biết làm gì.
Cụ học dần phong cách trong nam đi ạ, T7 - CN nghỉ, lương lĩnh theo tuần. Trong tuần mần cật lực.

Ga_son

Xe điện
Cái này chắc LILAMA là số 1 cụ à
Chắc không phải vậy chứ cụ, em đi khu công nghiệp nhiều em có thấy Lilama làm tổng thầu mấy đâu cụ nhỉ ?. Ngoài mấy đơn vị em kể trên thì giờ có thêm ông cơ điện Vimax cũng mạnh phết.
Lilama làm công nghiệp vừa và nặng, công nghiệp nhẹ (nhà xưởng, các khu công nghiệp tập trung) thì ko có cửa, dạo này Hợp Lực nó làm CN nhẹ cũng hoành đấy, doanh thu 4-5k tỷ / năm.

Xecutkit2008

Xe điện
Em cũng 1 thời kỳ như các cụ, cbkt công trường vất vả về thời gian làm cả thứ 7, chủ nhật, ngày lễ nhà nhà người ta đi chơi thì mình vẫn phải đi công trường để làm, lương thì làm cbkt của nhà thầu nên cũng chả có gì, đấy là cách đây gần 20 năm...Rồi cũng va vấp đủ lĩnh vực vẫn theo nghề nhưng vai chủ đầu tư đỡ hơn nhiều...Tóm lại nghề xây dựng chết đói thì không nhưng đúng là lính công trường thì vất vả về thời gian, eo hẹp về thu nhập được cái bù lại vô lo vô nghĩ chỉ làm cán bộ đơn thuần đi giám sát mông thợ làm cho đúng thiết kế...

Imperia Garden

[Tịch thu bằng lái]
Lilama làm công nghiệp vừa và nặng, công nghiệp nhẹ (nhà xưởng, các khu công nghiệp tập trung) thì ko có cửa, dạo này Hợp Lực nó làm CN nhẹ cũng hoành đấy, doanh thu 4-5k tỷ / năm.
Vậy là cao như các cty quy mô nhỏ và vừa trong ngành Masterbatch, Compound những năm có dịch rồi. Trước thì trung bình doanh thu của các cty ngành này là 5-6k tỷ/ năm, mà chủ yếu là xk quốc tế.

MuathuHN252

Xe cút kít
Em cũng 1 thời kỳ như các cụ, cbkt công trường vất vả về thời gian làm cả thứ 7, chủ nhật, ngày lễ nhà nhà người ta đi chơi thì mình vẫn phải đi công trường để làm, lương thì làm cbkt của nhà thầu nên cũng chả có gì, đấy là cách đây gần 20 năm...Rồi cũng va vấp đủ lĩnh vực vẫn theo nghề nhưng vai chủ đầu tư đỡ hơn nhiều...Tóm lại nghề xây dựng chết đói thì không nhưng đúng là lính công trường thì vất vả về thời gian, eo hẹp về thu nhập được cái bù lại vô lo vô nghĩ chỉ làm cán bộ đơn thuần đi giám sát mông thợ làm cho đúng thiết kế...
Đúng là vô lo vô nghĩ, tối đặt mình là ngủ, chỉ có vk ở nhà con ốm con đau, thúc hôm thức khuya dặt dẹo, Ck thì ăn tốt ngủ tốt, lâu lâu về thăm vk con cũng vậy, 8h con chưa buồn ngủ thì bố đã khò khò. Con e sau e sẽ hướng con né nghề này, bạc lắm

Euro2CityStar

Xe lăn
Vậy là cao như các cty quy mô nhỏ và vừa trong ngành Masterbatch, Compound những năm có dịch rồi. Trước thì trung bình doanh thu của các cty ngành này là 5-6k tỷ/ năm, mà chủ yếu là xk quốc tế.
xây dựng
chứ không phải chế biến chế tạo ở diện chế xuất

Ocdaonho

Xe tải
Nghe các cụ kể mới thấy may mắn vì chồng em bỏ nghề sớm.
Ngày xưa trường Xd là một trong những trường ĐH có đầu vào chất lượng, vậy mà nó lại bạc quá, phí phạm nhân tài.

Nikolai M

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Xây dựng mà còn chê thì chỉ có đi chạy grab, toàn đứng núi này trông núi nọ

fadco

Xe container
Nghề xd chỉ phù hợp với các cụ trẻ 30 chưa gia đình đổ xuống

Batman

Xe điện
Nghề nào cũng khổ mà các cụ.
Nghề nào thì nghề, nó cứ có thu nhập để lo cho cuộc sống thì là Vàng hết.
Nếu các cụ coi nghề XD là bạc, thì chẳng còn nghề nào là Vàng cả.

scorpio_9x

Xe hơi
cuối năm nay dự là các công ty xây dựng sẽ đông vui lắm đây

scorpio_9x

Xe hơi
Nghề nào cũng khổ mà các cụ.
Nghề nào thì nghề, nó cứ có thu nhập để lo cho cuộc sống thì là Vàng hết.
Nếu các cụ coi nghề XD là bạc, thì chẳng còn nghề nào là Vàng cả.
nghề nào cũng khổ, nhưng nghề kia khổ 7 khổ 8 chắc xây dựng khổ 10 bác ạ. ng ta bỏ nghề hết r

scorpio_9x

Xe hơi
Nghe các cụ kể mới thấy may mắn vì chồng em bỏ nghề sớm.
Ngày xưa trường Xd là một trong những trường ĐH có đầu vào chất lượng, vậy mà nó lại bạc quá, phí phạm nhân tài.
xưa hai mấy mới vào được giờ toàn mười mấy, tuyển sinh đầu vào cũng khó hơn ngành khác

scorpio_9x

Xe hơi
Xây dựng mà còn chê thì chỉ có đi chạy grab, toàn đứng núi này trông núi nọ
thì đúng là vậy mà bác. tuyển các em mới ra trường giờ lương 8 9 tr khởi điểm bao ăn ở công trường mà nó còn chê, trong khi kinh nghiệm thì ko có, cần đào tạo, mới làm thì 10 đứa 8 đứa phá r, mà làm đc việc có tăng lương các thứ, nó cũng chả làm, đi làm grab vẫn hơn. mình cũng chẳng gọi nữa vì mình khổ r cố gọi nó vào r nó lại khổ theo, tạo điều kiện cho các e bỏ nghề ngay từ khi nhận bằng

nvk155

Xe điện
Và đồng nghĩa với việc mất toàn bộ tiền lương!
Mọi bài học đều phải trả giá. Giá càng cao ngấm càng sâu.
Vấn đề bài học cụ rút ra là gì. Cụ nghĩ sai do quyết định nghỉ việc hay sai do quyết định vào cty đó làm. 1 cái cụ đã quyêt, 1 cái cụ chưa quyết.

Chỉnh sửa cuối: