[Funland] Nghệ sĩ trượt danh hiệu NSND, đương nhiên phải đạt hay không đạt là có vấn đề.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Đây là danh hiệu phong tặng ạ. Ngoài các tiêu chí cứng như thành tích được thể hiện trong hồ sơ, nó còn cần đến nhiều thứ như sự gương mãu, lôus sống, tư cách... của một con người tạo ra uy tín, sự tôn trọng của mọi người.

Cuộc sống đầy thằng chả bao giờ bị bắt, chả gẫy tai nạn gì... nôm na chả có vết tích gì trong hồ sơ để bẩu xấu hay đẹp nhưng vẫn được người gọi/xếp loại là dân cờ bạc, nát rượu ạ.
Trong công ty/cơ quan đầy thằng dùng ảnh hưởng của mình để lãnh đạo hoặc người khác có thẩm quyền ký tá những cái có lợi cho mình.

Xin xỏ này nọ cho thân nhân mình làm điều sai trái rồi đổ tội cho thằng ký là hèn ạ.

Trong nội dung báo đăng thì Mr Kỷ cũng vẫn phủ nhận những cáo buộc đó, không rõ sự tình đến đâu.
"...
Nghệ sĩ Đỗ Kỷ cho biết sáng 28/12 ông được Cục Nghệ thuật biểu diễn mời lên làm việc theo chỉ đạo của Bộ VHTTDL. Tại buổi làm việc, Cục Nghệ thuật biểu diễn thông tin với NSƯT Đỗ Kỷ về nội dung đơn tố cáo , tuy nhiên không tiết lộ danh tính của người viết đơn.

Ông cũng lên tiếng giải thích về các nội dung trong đơn thư tố cáo, khẳng định mình bị vu khống. "Nếu tôi bị kiểm điểm vì ăn chặn tiền của diễn viên thì phải có họp hành, hồ sơ lưu trữ ở Nhà hát Kịch Việt Nam . Họ tố tôi mà không có bằng chứng nghĩa là vu khống. Nếu tôi thường xuyên đánh bạc sao không bị công an bắt hay bị kiểm điểm ở cơ quan? Đây cũng là vu khống", NSƯT Đỗ Kỷ nói.
Về vấn đề đưa người thân vào Nhà hát Kịch Việt Nam làm việc để trục lợi bảo hiểm, ông nhấn mạnh thời điểm đó ông chỉ là phó đoàn diễn xuất của Nhà hát kịch Việt Nam. Ở vị trí công tác đó ông không có quyền hạn nhận hay thải hồi nhân sự. "Nếu vì thương mà Nhà hát ký hợp đồng phải có hồ sơ lưu ở Nhà hát và cả bên bảo hiểm", NSƯT Đỗ Kỷ nhấn mạnh.

NSƯT Đỗ Kỷ cũng nói rằng ông và NSND Nguyễn Anh Dũng khi ấy không có mâu thuẫn hay hiềm khích. Ông thẳng thắn nói nếu mình và "anh Dũng" mâu thuẫn từ thời ở Nhà hát, liệu Vụ Tổ chức cán bộ ( Bộ VHTTDL ) có điều cả hai về làm cùng nhau.

...

Dream Thai

Xe điện
NSND là của nhân dân bình chọn chứ
Lẽ ra danh hiệu này ban chấm giải phải do dân chỉ định (ví dụ như hội nghệ sĩ VN, hay báo Văn nghệ chẳng hạn)
Sau đó ai được giải thì xướng tên lên cho hãnh diện
Ai không được giải cũng không thấy xấu hổ
VN giờ thêm lạm phát NSND, cùng với lạm phát tiến sỹ, tướng, cứ ra ngõ là gặp NSND :)

Biết rồi, khổ lắm, nói mãi :)

quangkhunglong

Xe tăng
Rốt cục thì ai tố cáo ông Đỗ Kỷ nhỉ? Có cụ nào biết không?

Bimmer

Xe điện
Chia sẻ lý do không làm thủ tục xin xét tặng danh hiệu NSND dù đủ tiêu chuẩn, NSƯT Bảo Quốc từng thẳng thắn nói "được phong tặng thì nhận, còn xin thì không".
Em đọc được thông tin này trên báo GĐXH và thấy hợp lý
Cơ chế trao danh hiệu nghệ sỹ của mình nó quá trái khoáy. Em thấy thì nó rất động chạm tới lòng tự trọng của người làm nghề.

poiuy

Xe ba gác
Sir là tước hiệu của hoàng gia ban cho bất kỳ người nào họ đánh giá cao, kể cả 1 anh nông dân cũng có thể được ban tước đại hiệp sĩ chứ đâu phải danh hiệu nghệ sĩ abc 😂
Có khác gì đâu cụ? Ngoài nghệ sĩ ND thì còn có thầy thuốc ND, nghệ nhân ND, nhà giáo ND... Bản chất thì đều là danh hiệu Nhà nước phong tặng, chỉ có khác là bên Anh họ dùng 1 từ chung là Sir cho tất cả các thể loại mà họ phong, cón ta thì chia ra từng loại tên gọi thôi.
Nó cũng tương tự như tiếng Anh có từ you dùng chung còn ta thì đủ kiểu.

Rốt cục thì ai tố cáo ông Đỗ Kỷ nhỉ? Có cụ nào biết không?
Có khúc này trong bài báo này cụ:
''..... NSƯT Đỗ Kỷ cũng nói rằng ông và NSND Nguyễn Anh Dũng khi ấy không có mâu thuẫn hay hiềm khích. Ông thẳng thắn nói nếu mình và "anh Dũng" mâu thuẫn từ thời ở Nhà hát, liệu Vụ Tổ chức cán bộ ( Bộ VHTTDL ) có điều cả hai về làm cùng nhau.''

thunder

Xe tải
Có khúc này trong bài báo này cụ:
''..... NSƯT Đỗ Kỷ cũng nói rằng ông và NSND Nguyễn Anh Dũng khi ấy không có mâu thuẫn hay hiềm khích. Ông thẳng thắn nói nếu mình và "anh Dũng" mâu thuẫn từ thời ở Nhà hát, liệu Vụ Tổ chức cán bộ ( Bộ VHTTDL ) có điều cả hai về làm cùng nhau.''
Lạy cụ, NS NAD mất gần chục năm rồi.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Có khác gì đâu cụ? Ngoài nghệ sĩ ND thì còn có thầy thuốc ND, nghệ nhân ND, nhà giáo ND... Bản chất thì đều là danh hiệu Nhà nước phong tặng, chỉ có khác là bên Anh họ dùng 1 từ chung là Sir cho tất cả các thể loại mà họ phong, cón ta thì chia ra từng loại tên gọi thôi.
Nó cũng tương tự như tiếng Anh có từ you dùng chung còn ta thì đủ kiểu.
Đấy là hoàng gia phong tước hiệu theo tập quán của hoàng gia của họ chứ đâu có tư cách phong tước cho lĩnh vực nghề nghiệp cụ thể, những người người có tước sir của họ ko nhất thiết phải là những người được đánh giá cao nhất trong từng lĩnh vực nghề nghiệp cụ thể, ví dụ Horowitz, Karajan.... không hề có tước sir siếc gì cả nhé 😂

poiuy

Xe ba gác
Đấy là hoàng gia phong tước hiệu theo tập quán của hoàng gia của họ chứ đâu có tư cách phong tước cho lĩnh vực nghề nghiệp cụ thể, những người người có tước sir của họ ko nhất thiết phải là những người được đánh giá cao nhất trong từng lĩnh vực nghề nghiệp cụ thể, ví dụ Horowitz, Karajan.... không hề có tước sir siếc gì cả nhé 😂
2 cái ông cụ nói đến là người Nga/Mỹ, Đức mà, liên quan gì đến Anh mà người ta phong? Cũng như VN họ phong cho người có công với đế chế chứ có phải phong cho người giỏi nhất đâu?
Tóm lại cái Sir nó chẳng khác gì mấy cái nhân dân hay anh hùng ở ta phong cả. Dưới Sir nó có Sĩ quan đế chế, cũng tương tự mấy cái ưu tú nhà ta.
Xưa kia nó là tước hiệu, nay thì nó là danh hiệu. Tước hiệu xưa có thừa kế cho con cháu, nay có được đâu?

Chỉnh sửa cuối:

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
2 cái ông cụ nói đến là người Nga/Mỹ, Đức mà, liên quan gì đến Anh mà người ta phong? Cũng như VN họ phong cho người có công với đế chế chứ có phải phong cho người giỏi nhất đâu?
Đầy người nướcngoài ko phải công dân UK vẫn được phong sir nhé, cụ tìm hiểu thêm đi 😂
Mà có ai cấm nhà nước ko được phong tước hiệu đâu nhỉ.
Nếu nhà nước ta muốn phong tặng danh hiệu nhà nước dùng chung, kiểu Sir như cụ nói, thì phải dùng cho chuẩn, ví dụ "cán bộ VN ưu tú", "công dân nhà nước VN ưu tú", v.v... mới chuẩn chứ.
Còn nghề nghiệp cụ thể, ví dụ trong âm nhạc người ta có 1 số ít cuộc thi quốc tế tầm vóc dc cả thế giới công nhận mới đánh giá được ai là nghệ sĩ đẳng cấp nào (ví dụ Đặng Thái Sơn - Giải Nhất Chopin) thì mới có giá trị chứ 😂

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Đầy người nướcngoài ko phải công dân UK vẫn được phong sir nhé, cụ tìm hiểu thêm đi 😂
Mà có ai cấm nhà nước ko được phong tước hiệu đâu nhỉ.
Nếu nhà nước ta muốn phong tặng danh hiệu nhà nước dùng chung, kiểu Sir như cụ nói, thì phải dùng cho chuẩn, ví dụ "cán bộ VN ưu tú", "công dân nhà nước VN ưu tú", v.v... mới chuẩn chứ.
Còn nghề nghiệp cụ thể, ví dụ trong âm nhạc người ta có 1 số ít cuộc thi quốc tế tầm vóc dc cả thế giới công nhận mới đánh giá được ai là nghệ sĩ đẳng cấp nào (ví dụ Đặng Thái Sơn - Giải Nhất Chopin) được chứ 😂
Chỉ là cách dùng từ, tại sao cụ muốn người ta phải dùng từ như ý cụ chứ?
Ở đây xét về bản chất là giống nhau. Chỉ khác nhau cách dùng từ. Sao cụ không thắc mắc tiếng Anh có mỗi từ you mà không như ta: ông bà cô dì chú bác... Tiếng Anh dùng 1 từ Sir là đủ cho họ.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Chỉ là cách dùng từ, tại sao cụ muốn người ta phải dùng từ như ý cụ chứ?
Ở đây xét về bản chất là giống nhau. Chỉ khác nhau cách dùng từ. Sao cụ không thắc mắc tiếng Anh có mỗi từ you mà không như ta: ông bà cô dì chú bác... Tiếng Anh dùng 1 từ Sir là đủ cho họ.
Cách dùng từ phải chuẩn với nội dung chứ, nhất lại là cấp nhà nước.
Mà kể cả cấp phường xóm, không cẩn thận trao tặng linh tinh thì thành treo đầu dê bán thịt cờ hó như chơi. 😂
Sir là 1 tước hiệu hoàng gia chung vì nó ko nhằm mục đích đánh giá từng nghề nghiệp cụ thể. Còn NSUT, NSND... thì nó lại là lĩnh vực cụ thể, chả có nhà nước nào có tư cách đánh giá cả, nhất là người đặt bút ký tặng chứng nhận cũng chả liên quan gì đến âm nhạc cả, thậm chí có khi nốt nhạc bẻ đôi ko biết. Vậy mới nói vật phải gọi đúng tên,ví dụ nếu đặt danh hiệu "công dân VN ưu tú.... " thì chả ai bảo nó khập khiễng được cả:))

poiuy

Xe ba gác
Cách dùng từ phải chuẩn với nội dung chứ, không cẩn thận thì thành treo đầu dê bán thịt cờ hó như chơi.
Sir là 1 tước hiệu hoàng gia chung vì nó ko nhằm mục đích đánh giá từng nghề nghiệp cụ thể. Còn NSUT, NSND... thì nó lại là lĩnh vực cụ thể, chả có nhà nước nào có tư cách đánh giá cả, nhất là người đặt bút ký tặng chứng nhận cũng chả liên quan gì đến âm nhạc cả, thậm chí có khi nốt nhạc bẻ đôi ko biết. Vậy mới nói vật phải gọi đúng tên,ví dụ nếu đặt danh hiệu "công dân VN ưu tú.... " thì chả ai bảo nó khập khiễng được cả:))
Đó là đánh giá chủ quan của cụ, còn ở ta truyền thống ngôn ngữ thì nó gọi cụ thể theo sự vật chứ không giống Tây. Ông là ông, chú là chú, anh là anh chứ không chung chung là you. Cụ thích Tây thì cứ theo lối suy nghĩ của họ.

Cách dùng từ phải chuẩn với nội dung chứ, nhất lại là cấp nhà nước.
Mà kể cả cấp phường xóm, không cẩn thận trao tặng linh tinh thì thành treo đầu dê bán thịt cờ hó như chơi. 😂
Cái này em không đồng ý với cụ,... Xét tặng cái này cái kia không lẽ chủ tịch nước (hoặc người thừa ủy quyền) cũng phải biết hết tất cả mọi thứ hay sao? Bao nhiêu hội đồng này nọ họ sẽ làm nhiệm vụ đánh giá, bình xét khi đạt sẽ trình lên để người có cấp cao nhất ký (còn hội đồng đó nó hoạt động ra sao thì lại là việc khác). Người ký là đại diện cho mức độ cao nhất, cấp nhà nước công nhận một tập thể hay cá nhân.
Nói như cụ thì tước hiệu hoàng gia cũng có khác gì, đất nước người ta là nền quân chủ lập hiến,..đại diện hoàng gia là cao nhất. Phong tước nọ tước kia đó là nhãn hiệu đại diện cho đất nước họ.

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Đó là đánh giá chủ quan của cụ, còn ở ta truyền thống ngôn ngữ thì nó gọi cụ thể theo sự vật chứ không giống Tây. Ông là ông, chú là chú, anh là anh chứ không chung chung là you. Cụ thích Tây thì cứ theo lối suy nghĩ của họ.
Cái này em không đồng ý với cụ,... Xét tặng cái này cái kia không lẽ chủ tịch nước (hoặc người thừa ủy quyền) cũng phải biết hết tất cả mọi thứ hay sao? Bao nhiêu hội đồng này nọ họ sẽ làm nhiệm vụ đánh giá, bình xét khi đạt sẽ trình lên để người có cấp cao nhất ký (còn hội đồng đó nó hoạt động ra sao thì lại là việc khác). Người ký là đại diện cho mức độ cao nhất, cấp nhà nước công nhận một tập thể hay cá nhân.
Nói như cụ thì tước hiệu hoàng gia cũng có khác gì, đất nước người ta là nền quân chủ lập hiến,..đại diện hoàng gia là cao nhất. Phong tước nọ tước kia đó là nhãn hiệu đại diện cho đất nước họ.
Ss vs tuoc hieu sir là khập khiễng như e đã nói rồi.
Sir là danh hiệu chung chung của hoàng gia Anh cấp cho những n hg đánh giá cao, tương tự danh hiệu “ công dân VN ưu tú” là đánh giá chung của nhà nước - cq hành chính cấp cao, chính vì thế n đứng đầu nhà nước ký đại diện là chuyện bình thường, đúng lý.
Khác vs nó, những danh hiệu nsut nsnd là đánh giá của ngành, sâu hơn là chuyên ngành. Chỉ có BGK chuyên ngành, chữ ký của những người uy tín nhất trong chuyên ngành đó mới đạt giá trị công nhận của giới chuyên môn chuyên ngành đó, ví dụ rõ nhất là Đặng Thái Sơn đạt sự công nhận của BGK cuộc thi Chopin dc cả giới piano quốc tế công nhận. Còn mấy vị qly hành chính nhà nước dù chức vụ cao mấy kể cả vua chúa mà ký thì gcn đó chả có giá trị gì cả. Những cái này châu Âu nó có ls hàng trăm năm rồi, chả vua chúa nào ký công nhận nghệ sĩ giỏi nọ kia cả, vua chúa hay tổng thống chỉ là khán giả và có mù nhạc cũng là chuyện bình thường. 😂

cairong_2011

Xe container
Tóm lại cái Sir nó chẳng khác gì mấy cái nhân dân hay anh hùng ở ta phong cả. Dưới Sir nó có Sĩ quan đế chế, cũng tương tự mấy cái ưu tú nhà ta.
Xưa kia nó là tước hiệu, nay thì nó là danh hiệu. Tước hiệu xưa có thừa kế cho con cháu, nay có được đâu?
Em quan tâm họ phong tước hiệu gì thì cái ông phong có làm đơn và hồ sơ kê khai như ta không ? Hay họ có hội đồng xem xét đánh giá định kỳ các cá nhân có công lao rồi tự phong ? Tất nhiên khi được phong danh hiệu cao quý đó ko ai chối từ, nhưng biết đâu có ông "gàn dở" thấy ko xứng đáng vẫn chối từ thì sao ?

dongsonn

[Tịch thu bằng lái]
Em quan tâm họ phong tước hiệu gì thì cái ông phong có làm đơn và hồ sơ kê khai như ta không ? Hay họ có hội đồng xem xét đánh giá định kỳ các cá nhân có công lao rồi tự phong ? Tất nhiên khi được phong danh hiệu cao quý đó ko ai chối từ, nhưng biết đâu có ông "gàn dở" thấy ko xứng đáng vẫn chối từ thì sao ?
Chắc ko phải viết đơn XIN vs làm hồ sơ đâu, vì người dc phong vẫn từ chối đầy 😂

300 nghệ sĩ từng từ chối tước hiệu của Hoàng gia Anh

cairong_2011

Xe container
Chắc ko phải viết đơn XIN vs làm hồ sơ đâu, vì người dc phong vẫn từ chối đầy 😂

300 nghệ sĩ từng từ chối tước hiệu của Hoàng gia Anh
Chắc khi nhận phải tuân thủ 1 số điều nên họ thấy rằng buộc nên không nhận