[Funland] Nghệ sĩ trượt danh hiệu NSND, đương nhiên phải đạt hay không đạt là có vấn đề.

poiuy

Xe ba gác
Nguỵ biện! :-j
Ai đó đủ Tài-Đức, chỉ cần mời người ta lên:
-Thưa ông/bà, qua quá trình cống hiến của ông/bà cho nghệ thuật nước nhà, thể theo nguyện vọng của đông đảo quần chúng ND, chúng tôi thấy cần thiết phải phong tặng cho ông/bà danh hiệu NSND để ghi dấu sự cống hiến không mệt mỏi của ông/bà…. ví dụ thế.
Ai mà nỡ chối từ.:D
Đến giải Nobel mà còn có người từ chối đấy cụ. Nghệ sĩ vốn ngẫu hứng, ai mà biết được.

poiuy

Xe ba gác
À ừ đúng rồi, đây mới là thông báo thôi mà! Không nhận thì thôi, nói rất lấy làm tiếc vậy là xong.
Thế thì trượt cũng nên thôi, chứ lại kêu cứu thì khác gì đâu. Việc nó không thể nhẹ nhàng như lông hồng như vậy. Tóm lại tâm lý người mình nó phải thế.

quy la tien

Xe điện
Cái vấn đề tế nhị này lắm lúc khó nói lắm, không bôi trơn cũng trượt, bị ghét cũng trượt, không thuộc nhóm lợi ích nào cũng trượt ;))
Nhà cháu ví dụ về một trường hợp ở cty cháu có anh A sau 9 năm cống hiến miệt mài, được lãnh đạo cân nhắc lên phó phòng. Anh A được thông báo bằng miệng về việc đó và tin đồn lan ra âm ỉ khắp quán nước, bữa ăn khắp hang cùng ngõ hẻm. Anh A vui lắm, về nhà khao vợ con bạn bè linh đình, chỉ chờ ngày nhận tờ A4.

Rồi bất chợt, sát ngày công bố tên tân phó phòng thì đột nhiên lãnh đạo bảo phải làm 10 năm mới đủ điều kiện và tiêu chuẩn đề bạt. Rồi anh B lại được xướng tên lên phó phòng :))

Anh A cay lắm, mất mặt với mọi người và neo đơn rời khỏi tổ chức sau khi kiện lãnh đạo với cấp cao hơn về mấy khoản mờ ám trong quá trình làm việc =))
Cụ nói như hài.
Anh A mới chỉ được thông báo bằng mồm mà đã đi khoe , liên hoan khắp nơi thì chưa xứng với vị trí lãnh đạo rồi; lên được nó cả quy trình, thông báo mồm chỉ là một hình thức của một trong nhiều bước, còn phải phiếu phủng lọ chai..vv, chưa gì đã ngoạc cái mồm thì trượt khỏi bàn.
Vụ ông Kỷ là muốn làm rõ chuyện mình bị dừng do có đơn kiện, ông ý muốn biết lý do kiện và nội dung - khác với việc chày cối để được xét đấy chứ !

Dodge Ram

Xe điện
Thế thì trượt cũng nên thôi, chứ lại kêu cứu thì khác gì đâu. Việc nó không thể nhẹ nhàng như lông hồng như vậy. Tóm lại tâm lý người mình nó phải thế.
Không hiểu lắm ý của cụ.

cairong_2011

Xe container
Tâm lý sính bằng cấp, danh hiệu ăn sâu trong tiềm thức của dân xứ Việt, nhất là các VIP, các văn nghệ sỹ. Không xét phong thì bảo là không quan tâm, chú ý, động viên các nghệ sỹ. Xét ko được cũng cho là có trù úm gì đó. Mà phong cho ông "tưng tửng" thì lại bảo NN tự phong chứ mình đâu muốn (trong bụng muốn bỏ mẹ). Nói chung thế nào cũng nói được, nhất là trong giới với nhau. Theo em có lẽ nên bỏ. Các danh hiệu này chủ yếu ở các nước XHCN hay phong tặng từ trước tới nay.

poiuy

Xe ba gác
Tâm lý sính bằng cấp, danh hiệu ăn sâu trong tiềm thức của dân xứ Việt, nhất là các VIP, các văn nghệ sỹ. Không xét phong thì bảo là không quan tâm, chú ý, động viên các nghệ sỹ. Xét ko được cũng cho là có trù úm gì đó. Mà phong cho ông "tưng tửng" thì lại bảo NN tự phong chứ mình đâu muốn (trong bụng muốn bỏ mẹ). Nói chung thế nào cũng nói được, nhất là trong giới với nhau. Theo em có lẽ nên bỏ. Các danh hiệu này chủ yếu ở các nước XHCN hay phong tặng từ trước tới nay.
Em nghĩ chả bỏ đâu. Nó cũng chẳng phải đặc trưng riêng của các nước XHCN vì chẳng hạn bên Anh không phong NSND thì phong hiệp sĩ, phong gì gì đấy mà.

cairong_2011

Xe container
Nhiều khi đọc báo cũng nên cẩn thận vì các NB hay "nhét chữ" vào mồm các người phát biểu. Theo em có 2 khả năng:
1. Bác NS kia chỉ thuần túy muốn làm rõ việc mình bị kiện hay đưa vào DS nghi vấn ..... cụ thể là thế nào để biết rõ vì dù sao bác ấy cũng chưa có tai tiếng gì cả. Đơn giản chỉ vậy. Nhưng báo chí "phóng đại" lên là kêu cứu, làm đơn khiếu nại ....
2. Bác ây có nói và thể hiện hành động đó thật. Cái này thì mọi người khen chê đủ rồi.
Nhưng dù thế nào bây giờ cũng khó có thể minh oan được. Nhà mình muốn kiện lại các NB hơi khó, càng làm có khi càng nhiều bài "hay" hơn.

cairong_2011

Xe container
Em nghĩ chả bỏ đâu. Nó cũng chẳng phải đặc trưng riêng của các nước XHCN vì chẳng hạn bên Anh không phong NSND thì phong hiệp sĩ, phong gì gì đấy mà.
Tước đó là danh hiệu ngàn đời của giới quý tộc, Hoàng gia Anh rồi cụ ạ. Ai mang lại danh vọng cho vương quốc UK, hoàng gia là họ phong thôi. Ví dụ như HLV Alex chẳng hạn. Người được phong tự hào khi được phong. Người khác tôn trọng người có danh hiệu. Ở ta có danh hiệu đó có khi còn bị chê cười

Pumzen

Xe ba gác
Giờ danh hiệu này cũng dạng như " sống lâu lên lão làng" nhỉ? Cứ đến hẹn lại lên thôi, nếu không có phốt gì nghiêm trọng lắm.

Kia_fote

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này tôi thấy hoàn toàn xứng đáng NSND. Tự Long chỉ là 1 "anh hề" còn là NSND thì cụ này phải gấp đôi NSND ý chứ, không hiểu sao lại trượt. :D
Cụ nghĩ Tự Long là anh hề???. Bây giờ cho thi hát từ rock, rap đến dân ca, bolero, nhạc đỏ, chèo, cải lương, tuồng...thử xem ca sĩ chính danh từng dòng nhạc, qua mặt TL có mấy người?
Không hề dễ tìm TL thứ 2 đa năng vậy đâu cụ.
Còn ông Đỗ Kỷ với em thì không có ấn tượng gì nhiều ngoài vài vai diễn trong mấy bộ phim.

poiuy

Xe ba gác
Tước đó là danh hiệu ngàn đời của giới quý tộc, Hoàng gia Anh rồi cụ ạ. Ai mang lại danh vọng cho vương quốc UK, hoàng gia là họ phong thôi. Ví dụ như HLV Alex chẳng hạn. Người được phong tự hào khi được phong. Người khác tôn trọng người có danh hiệu. Ở ta có danh hiệu đó có khi còn bị chê cười
Thời xưa thì nó là quý tộc chứ bây giờ chỉ như là danh hiệu ghi nhận thôi. Em vừa gúc thì thấy dưới hiệp sĩ có có sĩ quan đế chế, thành viên đế chế nữa. Ca sĩ, diễn viên nhiều người được nhận. Có người được nhận sau lại đem trả lại (như John Lenon).

El Jefe 2

Xe tăng
Em thấy nhiều cụ đang phê phán hơi lệch, có tý thiên về chê anh Đỗ Kỷ hám danh.

Tuy nhiên ở đây em thấy cần rõ ràng về việc anh Kỷ thắc mắc là "Có ý kiến từ BCA" dẫn đến anh ta bị trượt. Mà cái "ý kiến" đó là ý kiến gì, tại sao ko cho anh ta biết, ko cho anh ta giải trình, thì đó là cái thắc mắc hoàn toàn chính đáng.

Còn nếu hội đồng xét nói rằng hs của anh chưa đủ, anh ko đạt đợt này thì nó lại đi nhẽ khác.

Cũng như ở cty gần đến kỳ tăng lương, HR tự dưng thông báo vs các cụ rằng "có đứa nó tố giác anh đi làm hay QRTD các em gái, nên đợt này anh ko được tăng lương!", thì chắc chắn các cụ lồng lộn lên đòi HR lôi cái đứa tố cáo kia ra 3 mặt 1 lời ngay.

lan806

Xe tăng
Nhiều khi đọc báo cũng nên cẩn thận vì các NB hay "nhét chữ" vào mồm các người phát biểu. Theo em có 2 khả năng:
1. Bác NS kia chỉ thuần túy muốn làm rõ việc mình bị kiện hay đưa vào DS nghi vấn ..... cụ thể là thế nào để biết rõ vì dù sao bác ấy cũng chưa có tai tiếng gì cả. Đơn giản chỉ vậy. Nhưng báo chí "phóng đại" lên là kêu cứu, làm đơn khiếu nại ....
2. Bác ây có nói và thể hiện hành động đó thật. Cái này thì mọi người khen chê đủ rồi.
Nhưng dù thế nào bây giờ cũng khó có thể minh oan được. Nhà mình muốn kiện lại các NB hơi khó, càng làm có khi càng nhiều bài "hay" hơn.
1- Em nghĩ có thể cái này khiến cụ Kỷ tăng sông, hơi acay khi bị nhét vào danh sách blacklist đưa sang cơ quan CA để theo dõi (?) sau này đến mức xét duyệt thì bên CA có ý kiến ngược lại (?).
2- Món mong manh nhạy cảm thì mấy bác nghệ sĩ cái tôi cũng to lắm ;))

Nước ta xóa bỏ nền quân chủ lập hiến, đào tận gốc trốc tận rễ vứt quách nó đi rồi còn đâu.
Hoàng gia nước Anh nó thể hiện sự lâu đời, trường tồn của dân tộc họ, kiểu như là biểu hiện của sự giàu sang, văn hóa lâu đời (mà họ cũng thế thật). Vậy nên tước hiệu được phong cho 1 ai đó nó thực sự cao sang với một con người,... bao năm nay Hoàng gia nước Anh cũng chỉ phong tặng chức Hiệp Sĩ cho mấy người, trongđó có ngài Issac Newton, John Lenon, Alex,.... Tài giỏi như Beckham cũng mới chỉ đang được nộp hồ sơ xét duyệt. Vậy nên nó danh giá và đáng quý đối với cá nhân và dòng tộc. Còn ở mình danh hiệu kia chỉ mang tính chất của nhà nước công nhận thôi :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Nhiều ý kiến, thôi thì gọi là chê cũng được, NS là ở các cách phản ứng của ảnh mà bác.
Như đã liệt kê tiền trình ở một còm phía trên, là 1/11 Bộ nhận được thông báo của Ban TĐKT, bộ chuyển cho Cục, đến ngày 22/11 ảnh nhận được thông báo của cục. Thông báo từ ban quan bộ đến cục thì cũng chỉ nêu "tiêu đề" của lý do. Cục là đầu mối để xử lý các phản hồi của ảnh.
Nhưng như trên báo chí ảnh nói đấy, sau khi nhận thông báo, ảnh đăng face và hôm sau 23/11 là làm đơn cứu xét gửi lên CT nước, TTg... rồi.

Có lúc nào ảnh cùng cục nói chuyện xem cái nội dung chi tiết của lý do kia là gì đâu.

Ừ, như bác nói, khi em HR thông báo thế, bác có hỏi lại, có gặp gỡ đòi HR nói cho bác rõ cái lý do kia nó cụ thể là gì không ? Hay bác kệ mệ bọn HR, nhận thông báo phát là rao trên mạng và mang đơn cứu xét gửi Tổng Giám đốc tập đoàn luôn ?

Em thấy nhiều cụ đang phê phán hơi lệch, có tý thiên về chê anh Đỗ Kỷ hám danh.

Tuy nhiên ở đây em thấy cần rõ ràng về việc anh Kỷ thắc mắc là "Có ý kiến từ BCA" dẫn đến anh ta bị trượt. Mà cái "ý kiến" đó là ý kiến gì, tại sao ko cho anh ta biết, ko cho anh ta giải trình, thì đó là cái thắc mắc hoàn toàn chính đáng.

Còn nếu hội đồng xét nói rằng hs của anh chưa đủ, anh ko đạt đợt này thì nó lại đi nhẽ khác.

Cũng như ở cty gần đến kỳ tăng lương, HR tự dưng thông báo vs các cụ rằng "có đứa nó tố giác anh đi làm hay QRTD các em gái, nên đợt này anh ko được tăng lương!", thì chắc chắn các cụ lồng lộn lên đòi HR lôi cái đứa tố cáo kia ra 3 mặt 1 lời ngay.

Wakeup

Xe điện
Ở VN mình nên có thêm Nghệ sĩ công huân như Liên Xô thời trước nhể :))

lowschool

Xe tải
Vừa có ông chú Quốc Khánh đạt được danh hiệu NSND, không vợ con nên thôi coi như mãn nguyện với nghề.

Hoanft

Xe buýt
Thực ra cũng chả cần lắm. Nếu không đưa ra phong thì cũng chả ai cần.

Nhưng nếu đã lôi ra để phong, rồi lại đánh trượt, thì nó sẽ tạo ra vấn đề về uy tín và danh dự.

VD như gia đình cụ sống yên ổn chả có vấn đề gì. Một ngày nọ, phường với tổ dân phố làm cái danh sách, giới thiệu nhà cụ đề xuất đạt danh hiệu Gia đình văn hóa. Rồi đột nhiên nhà cụ bị đánh trượt. Cụ sẽ nghĩ gì? Hàng xóm nghĩ gì? Người quen nghĩ gì?
Hic cụ nghĩ gì mà nghĩ nhiều thế! Hàng xóm, người quen nghĩ gì có thánh mới biết cụ ah.