[Funland] Nghệ sĩ trượt danh hiệu NSND, đương nhiên phải đạt hay không đạt là có vấn đề.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Thực ra cũng chả cần lắm. Nếu không đưa ra phong thì cũng chả ai cần.

Nhưng nếu đã lôi ra để phong, rồi lại đánh trượt, thì nó sẽ tạo ra vấn đề về uy tín và danh dự.

VD như gia đình cụ sống yên ổn chả có vấn đề gì. Một ngày nọ, phường với tổ dân phố làm cái danh sách, giới thiệu nhà cụ đề xuất đạt danh hiệu Gia đình văn hóa. Rồi đột nhiên nhà cụ bị đánh trượt. Cụ sẽ nghĩ gì? Hàng xóm nghĩ gì? Người quen nghĩ gì?
Cụ nêu ví dụ chưa chuẩn lắm. Ví dụ như này mới sát nè:
Gia đình cụ sống yên ổn chả có vấn đề gì. Một ngày nọ, phường với tổ dân phố làm cái danh sách, giới thiệu nhà cụ đề xuất đạt danh hiệu Gia đình văn hóa. Rồi đột nhiên nhà cụ bị đánh trượt vì có đơn tố cáo nhà cụ có người nghiện hút. Cụ sẽ nghĩ gì? Hàng xóm nghĩ gì? Người quen nghĩ gì?

sắt con

Xe điện
Lại đổ tội cho Bộ CA 😆😆😆 , sợ thật. Toàn thánh phán người hiền oan sai

lan806

Xe tăng
Cứu xét chứ không phải kêu cứu. Có lẽ cụ đó làm đơn Chủ tịch Nước cứu xét vì với cụ đó uy tín danh dự của gia đình đã bị ảnh hưởng nghiêm trọng qua vụ này?
Lúc trước em đọc ở đây thấy lên tít như vậy nên viết vậy.

LinhNguyễn

Xe tăng

Nhưng nếu đã lôi ra để phong, rồi lại đánh trượt, thì nó sẽ tạo ra vấn đề về uy tín và danh dự.

VD như gia đình cụ sống yên ổn chả có vấn đề gì. Một ngày nọ, phường với tổ dân phố làm cái danh sách, giới thiệu nhà cụ đề xuất đạt danh hiệu Gia đình văn hóa. Rồi đột nhiên nhà cụ bị đánh trượt. Cụ sẽ nghĩ gì? Hàng xóm nghĩ gì? Người quen nghĩ gì?
Em thấy chuẩn là như này :)

lan806

Xe tăng
Em thấy chuẩn là như này :)
Không hẳn như cụ nghĩ đâu. Nếu đưa vào danh sách xét duyệt thì đương nhiên người được duyệt phải được biết. Có khi trong bộ hồ sơ cũng phải có đơn đề nghị xét tặng danh hiệu, hoặc một cái báo cáo thành tích, tóm tắt công trạng gì gì đó. Cụ đi làm nhà nước ắt sẽ biết. Chiến sĩ thi đua cấp cơ sở còn phải làm BC thành tích nữa là nhân dân với ưu tú....
Đề 10 bạt 3 còn 7 là truyện hết sức bình thường. Còn trong hoàn cảnh cụ thể này thì chịu

conco1978

Xe điện

Được thì tốt, không được thì thôi, bực thì khiếu nại. Sao lại phải tới mức kêu cứu nhỉ, em ko hiểu
Báo viết là "kêu cứu" chứ cụ Kỷ gửi đơn khiếu nại mà

hoviethung

Xe lăn
Báo viết là "kêu cứu" chứ cụ Kỷ gửi đơn khiếu nại mà
Báo chí thì tít cũng phải giật gân mới thu hút khán giả chứ cụ? Kêu cứu, cứu xét hay cứu tôi với trong khi thực tế chỉ là đề nghị xem xét, khiếu nại chỉ là bình thường.

matizvan2009

Xì hơi lốp
Vợ chồng cụ này là những nghệ sĩ có tên tuổi và được kính trọng ở Miền Bắc vợ cụ ấy thì được phong tặng NSND lâu rồi, với những nghệ sĩ chân chính ngoài Bắc thì danh hiệu này rất quý giá. Buồn cho cụ ấy thật
Nhưng theo nguyên tắc 'nằm trên ' thì cụ Kỷ thừa nsnd rồi mà

tomtomchát

Xe container
Các cụ cho em hỏi chút về cụ nghệ sĩ này với:
- Có khi nào cụ ấy cho rằng mình quá xứng đáng nên khi trượt thì sốc
- Nghe nói bên Vụ TCCB nhà cụ ấy đưa cụ ấy vào black list gửi BCA, tới khi xét thì BCA có ý kiến.
- Nội tình gì khác nữa mà không rõ.

Trúng/trượt đến nỗi sốc thì tự nhà báo hay tự cụ nghĩ ra sao ý?
Cụ ý chỉ khiếu nại về quy trình, về bất cập hoặc có khuất tất, bất minh gì đó thôi. Rất bình thường và văn minh mà?

lan806

Xe tăng
Trúng/trượt đến nỗi sốc thì tự nhà báo hay tự cụ nghĩ ra sao ý?
Cụ ý chỉ khiếu nại về quy trình, về bất cập hoặc có khuất tất, bất minh gì đó thôi. Rất bình thường và văn minh mà?
Dành thời gian đọc trước và tìm hiểu đi cụ, cũng là cách hỏi, cách chất vấn thôi mà. Cụ cũng vừa nhắc '. Rất bình thường và văn minh mà?'
Chỉ hơi ngạc nhiên dấu hỏi cụ đặt thôi :)

tratida

Xe container
NSND có oách lắm ko mà cay cú vậy các cụ nhỉ. Chả hiểu sao em thấy tiến sĩ thạc sĩ, nsut nsnd nhiều quá rồi thành ra nhàm :))
bị hàng xóm, đồng nghiệp đểu đâm chả cú. Nhà cụ làm bình thường bị thằng hàng xóm đâm cái đơn đểu, chỉ "trượt tiến độ" thôi đã cay rôi

Sent from Other Universe via OTOFUN

745Lii

Xe điện
Đọc thớt này em lại nhớ cụ Bảo Quốc, cụ ấy ko làm đơn từ gì cả. Bảo nếu nhà nước thấy tôi xứng đáng, phong tặng cho tôi thì tôi nhận chứ tôi ko làm đơn xin. Mà cụ ấy thì có ai bảo ko xứng đâu, chắc vì tự ái.

wildcat74

Xe điện
Hình như anh Thành Lộc cũng vẫn chỉ là nghệ sỹ thường thôi. Nghệ sỹ tầm cỡ như nào là do công chúng đánh giá. Như bác Kỷ này em hình như mới xem đôi phim truyền hình bác ấy đóng, với cả ngày xưa bác ấy lồng tiếng phim Osin thì phải!

minhphuc9

Xe tải
Bây giờ em thấy NSND, NGND đơn giản quá. Ngày xưa nghe ai là nghệ sĩ ND, nhà giáo ND, thầy thuốc ND em thấy thiêng liêng, vinh dự lắm. Những người được phong vang danh cả nước luôn, mình là dân thấy họ thật xứng đáng. Bây giờ nhiều người được phong ưu tú, ND mà em ko biết là ai hoặc cảm thấy đóng góp ko quá nổi bật. Thành ra bây giờ e ko quan tâm đến việc phong tặng này nữa.

minhphuc9

Xe tải
Hình như anh Thành Lộc cũng vẫn chỉ là nghệ sỹ thường thôi. Nghệ sỹ tầm cỡ như nào là do công chúng đánh giá. Như bác Kỷ này em hình như mới xem đôi phim truyền hình bác ấy đóng, với cả ngày xưa bác ấy lồng tiếng phim Osin thì phải!
Ở những đoàn nhà nước, tham dự hội thi, liên hoan...này nọ thì dễ phong hơn nghệ sĩ tự do vì có nhiều giải cá nhân hơn, thành ra e thấy có vẻ bỏ sót, vì những nghệ sĩ mình hay xem, có ấn tượng họ thường là NS tự do, ko tham dự hội thi.

xedieu

Xe cút kít
Mấy anh NS bên quân đội mới dễ lên NSND vì lắm cuộc thi, nhiều huy chương (trong ngành).

beSuSu

Xe điện
NSND có oách lắm ko mà cay cú vậy các cụ nhỉ. Chả hiểu sao em thấy tiến sĩ thạc sĩ, nsut nsnd nhiều quá rồi thành ra nhàm :))
Ko ở trong ngành thì sao hiểu đc nó ý nghĩa ntn.

Mà e thấy cái gì cũng vậy. Khi ko trong cuộc ai nói gì cũng hay.

hd-vt

Xe container
bị hàng xóm, đồng nghiệp đểu đâm chả cú. Nhà cụ làm bình thường bị thằng hàng xóm đâm cái đơn đểu, chỉ "trượt tiến độ" thôi đã cay rôi

Chỗ em, hàng năm tổ dân phố phát tờ a4 :P, tự gia đình chấm điểm trong các mục để đạt Gia đình văn hóa. Thường ông già em làm, đợt ấy tờ ấy rơi vào tay em...âyzaaa. Em chấm vô tư hehe, còn thiếu vài điểm nữa mới đủ Gđvh. Sau tổ dân phố lằn nhằn mãi việc này, bảo ảnh hưởng cả khu phố kkk. Sau con ngan nó ứ cho em cầm tờ ấy nữa hiccc.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Trừ những trước hợp RẤT ĐẶC BIỆT thì mới có chuyện tự được phong ạ.

Còn đã có quy định hết cả, UT hay ND thì cũng là tự người đó, hoặc cấp cơ sở của người đó có trách nhiệm với quân của mình bẩu đối chiếu với quy định thấy ông đủ tiêu chuẩn đề nghị phong UT hay ND rồi đó, ông làm hồ sơ để xem xét phong đê, hồ sơ thế này hồ sơ thế kia có mẫu đây. Ai thấy ờ thì làm thì làm, ai thấy bẩu thấy tôi xứng thì phong còn không thì thôi.... Bước này là thông báo để đảm bảo quyền lợi của mỗi người, tránh trường hợp bẩu sao không bẩu thôi.
Có hồ sơ thì qua các vòng xem xét của các cấp. Còn đương nhiên không có hồ sơ thì các hội đồng nhìn vào bảng trắng mà bó phiếu chăc ?
Cũng cùng một tiêu chí để xem xét, cùng một con người ấy, nhưng đối với mỗi hội đồng mỗi cấp khác nhau họ có thêm những thông tin khác nhau, có thêm những góc nhìn khác nhau.... nên qua hội đồng dưới mà lên hội đồng trên trượt là chuyện thường. Ai dám bẩu hội đồng dưới biết hết về thâm cung bí sử của đối tượng ?
Và ở mỗi cấp, ngoài cái hội đồng xem xét, thấy đồng ý, họ còn công bố 15 ngày để mọi người dân có quyền tham gia ý kiến, chứ chả phải họ bẩu ý của họ là nhất.
Và dân ta, thì khi thấy công bố xin ý kiến về phong ông A này là NSND chẳng hạn, người thì không biết ông ấy là ai nên nô ý kiến, người thì bẩu ở ông này được nô ý kiến, người thì bẩu ờ, ông này lỗi này lỗi kia đầy nhưng thôi kệ ổng được thì được không được thì thôi nô ý kiến. Người thì bẩu ờ, ông này cứ làm người bình thường thì được, dưng đòi là ND thì íu được, làm cái đơn với bằng này chứng kia thôi
Rồi kể cả không đơn thư, nhưng hội đồng 15-17 ông, trong đó có khoảng 2 ông bẩu về những thứ định lượng ra được thì ông ta đạt đấy, nhưng về uy tín, gương mẫu... thì ổng cóc được đâu, và bỏ phiếu không thuận... thế là cũng tạch.

Đầy ông bà trước công chúng cứ thế tằng tằng mà sống thì ô ngon lắm, lỗi to lỗi bé người ta bỏ qua hết để sống yên ổn. Dưng đòi danh với hiệu là phải chường mặt ra thì nó cũng ra nhiều thứ lắm ạ. Vì lúc đó người ta mới để ý.

Cụ nêu ví dụ chưa chuẩn lắm. Ví dụ như này mới sát nè:
Gia đình cụ sống yên ổn chả có vấn đề gì. Một ngày nọ, phường với tổ dân phố làm cái danh sách, giới thiệu nhà cụ đề xuất đạt danh hiệu Gia đình văn hóa. Rồi đột nhiên nhà cụ bị đánh trượt vì có đơn tố cáo nhà cụ có người nghiện hút. Cụ sẽ nghĩ gì? Hàng xóm nghĩ gì? Người quen nghĩ gì?
Không hẳn như cụ nghĩ đâu. Nếu đưa vào danh sách xét duyệt thì đương nhiên người được duyệt phải được biết. Có khi trong bộ hồ sơ cũng phải có đơn đề nghị xét tặng danh hiệu, hoặc một cái báo cáo thành tích, tóm tắt công trạng gì gì đó. Cụ đi làm nhà nước ắt sẽ biết. Chiến sĩ thi đua cấp cơ sở còn phải làm BC thành tích nữa là nhân dân với ưu tú....
Đề 10 bạt 3 còn 7 là truyện hết sức bình thường. Còn trong hoàn cảnh cụ thể này thì chịu

Đọc thớt này em lại nhớ cụ Bảo Quốc, cụ ấy ko làm đơn từ gì cả. Bảo nếu nhà nước thấy tôi xứng đáng, phong tặng cho tôi thì tôi nhận chứ tôi ko làm đơn xin. Mà cụ ấy thì có ai bảo ko xứng đâu, chắc vì tự ái.
Ở những đoàn nhà nước, tham dự hội thi, liên hoan...này nọ thì dễ phong hơn nghệ sĩ tự do vì có nhiều giải cá nhân hơn, thành ra e thấy có vẻ bỏ sót, vì những nghệ sĩ mình hay xem, có ấn tượng họ thường là NS tự do, ko tham dự hội thi.