[Funland] Nghề kế toán và thu nhập

ubisapro

Xe trâu
CỤ cứ làm như kiếm nhiều tiền thì là không sạch ấy . Mà thế nào là sạch nữa, biến cái không có thành có nhưng lại có lý mà pháp luật không bóc được cũng là cái năng lực của người kế toán đó. Kế toán làm thẳng cũng đầy chỗ lương cao mà cụ.
E đang nói mặt bằng chung và cảm nhận trải nghiệm của Gấu nhà em. Tất nhiên người giỏi hoặc do cơ duyên tìm được việc ngon ko phải ko có nhưng ko đại diện cho số đông theo nghề này. Như nhân viên gấu nhà e, loanh quanh cũng chỉ 15-16. Mặt bằng chung là vậy đối với các công ty bình thường đối với nhân viên có kinh nghiệm. Chạm mốc 20 đối với nhân viên kế toán đã là số ít rồi. E đang nói mặt bằng chung nhé.

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
E đang nói mặt bằng chung và cảm nhận trải nghiệm của Gấu nhà em. Tất nhiên người giỏi hoặc do cơ duyên tìm được việc ngon ko phải ko có nhưng ko đại diện cho số đông theo nghề này. Như nhân viên gấu nhà e, loanh quanh cũng chỉ 15-16. Mặt bằng chung là vậy đối với các công ty bình thường đối với nhân viên có kinh nghiệm. Chạm mốc 20 đối với nhân viên kế toán đã là số ít rồi. E đang nói mặt bằng chung nhé.
Cụ chia sẻ chuẩn ạ.

Rosevnn

[Tịch thu bằng lái]
Gấu nhà cụ mức lương vậy thông thường cũng có kn và có nv bên dưới rồi. Em thấy làm kế toán trưởng ở cty nước ngoài còn có tiếng nói, thông thường mà làm cty VN lại tư nhân cũng bình thường.

poiuy

Xe ba gác
Lương KT viên 15-16 chắc ở HCM chứ ngoài bắc chỉ 10 thôi. Cty em KT lương 10 vứt đi không hết.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Tài chính có nhiều việc, tài chính doanh nghiệp, tài chính dự án, tài chính phân tích báo cáo... tất cả mà không biết về nghiệp vụ kế toán thì chỉ là tài chính cấp thấp. Một người làm tài chính giỏi đọc báo cáo và xem số liệu kế toán có thể chỉ ra cả một câu chuyện về giao dịch đó giống như câu chuyện cuộc đời của giao dịch đó. Không có nghiệp vụ kế toán thì có làm vào mắt. Thế nên người ta mới thường để controller dưới hoặc tối đa là độc lập với finance manager là vì thế. Chẳng bao giờ finance manager lại dưới controller cả.
Cụ nói chuẩn này. Em hàng tháng đều yêu cầu kế toán lập và tự mình đọc kỹ 4 báo cáo:
- Báo cáo kết quả SXKD.
- Báo cáo lưu chuyển tiền tệ.
- Bảng cân đối kế toán.
- Bảng cân đối phát sinh tài khoản.
Dù không có chuyên môn sâu về kế toán, nhưng mình nắm được bản chất, hiểu được câu chuyện đằng sau những con số đó nên phát hiện ra nhiều thứ mà em kế toán cứ trầm trồ, không hiểu sao em lại phát hiện ra được :)
Cụ nào làm Startup, nhất là doanh nghiệp nho nhỏ mà không chịu đọc mấy cái báo cáo này của doanh nghiệp mình thì theo em là 1 thiếu sót rất lớn.
5 năm nữa những con AI sẽ chiếm lĩnh dần hoạt động kế toán, kiểm toán.
10 năm nữa kế toán trưởng cũng thất nghiệp xuống nhập chứng từ vì bị AI thay thế.
20 năm nữa cả nước chỉ còn chừng 100 người nghiên cứu về kế toán để giúp các lập trình viên cải tiến AI hoàn hảo hơn. Kế toán viên cũng tuyệt chủng do nhập chứng từ lúc đó chỉ cần quét mã là xong.
Gì chứ AI không làm thay được em đâu. Ít nhất là việc làm sao để tối ưu về thuế, em phải hướng dẫn cho bạn kế toán bên em cách xử lý hoàn toàn hợp lý, đúng luật mà lại tiết kiệm khá nhiều tiền thuế. Mà bạn kế toán của em cũng có chứng chỉ kế toán trưởng, kinh nghiệm kha khá và tư chất cũng không tệ nhé :)
Em cũng đang làm về AI đây, và cũng chưa nghĩ ra khả năng AI nào thay thế được em trong mấy chuyện đó :D

Chỉnh sửa cuối:

ubisapro

Xe trâu
Lương KT viên 15-16 chắc ở HCM chứ ngoài bắc chỉ 10 thôi. Cty em KT lương 10 vứt đi không hết.
Chỗ gấu nhà em 15, cuối năm thưởng 1-3 tháng lương, hết quý I thưởng KPI loanh quanh 1 tháng. Chế độ so với mặt bằng chung cũng tạm ổn. Nhưng cũng chẳng có khái niệm nhàn. Cái gì cũng có giá của nó cả.

hongnhungdo

Xe buýt
Nói chung phải làm vài job cụ ạ, thì thu nhập vài ba chục là bình thường, chứ một chỗ mà trả 20-30 thì không nhiều. Với thực sự là còn do môi trường, như em thấy mình không xuất sắc lắm thì mình cũng chỉ làm môi trường bình thường với những mối quan hệ động nghiệp năng lực bình thường, thấy mức lương 20tr đã cao. Còn nhiều người giỏi lại vào chỗ ổn ổn thì cả công ty lương vài hai chục là bình thường nhất ấy, họ còn khó quen ai lương mười mấy triệu.

hongnhungdo

Xe buýt
Chỗ gấu nhà em 15, cuối năm thưởng 1-3 tháng lương, hết quý I thưởng KPI loanh quanh 1 tháng. Chế độ so với mặt bằng chung cũng tạm ổn. Nhưng cũng chẳng có khái niệm nhàn. Cái gì cũng có giá của nó cả.
Thực ra giờ phai tính tổng thu nhập, chứ lương nó chỉ là một phần. Như vợ cụ em tính sơ sơ lương mỗi tháng là 15Tr thì cả năm là 180tr , bốn quý mỗi quý thưởng 1 tháng là 60tr, Tết thưởng 3th là 45tr, vậy thu nhập trung bình cả năm là gần 300tr, mỗi tháng trung bình 25tr cũng là ngon lành lắm rồi ạ.

poiuy

Xe ba gác
Thực ra giờ phai tính tổng thu nhập, chứ lương nó chỉ là một phần. Như vợ cụ em tính sơ sơ lương mỗi tháng là 15Tr thì cả năm là 180tr , bốn quý mỗi quý thưởng 1 tháng là 60tr, Tết thưởng 3th là 45tr, vậy thu nhập trung bình cả năm là gần 300tr, mỗi tháng trung bình 25tr cũng là ngon lành lắm rồi ạ.
Quá ngon ấy chứ. Lương KT chỗ em 10 củ, thưởng mỗi năm tổng 4 tháng nữa là cao.

ubisapro

Xe trâu
Nói chung phải làm vài job cụ ạ, thì thu nhập vài ba chục là bình thường, chứ một chỗ mà trả 20-30 thì không nhiều. Với thực sự là còn do môi trường, như em thấy mình không xuất sắc lắm thì mình cũng chỉ làm môi trường bình thường với những mối quan hệ động nghiệp năng lực bình thường, thấy mức lương 20tr đã cao. Còn nhiều người giỏi lại vào chỗ ổn ổn thì cả công ty lương vài hai chục là bình thường nhất ấy, họ còn khó quen ai lương mười mấy triệu.
Thế nên e mới nói đến mặt bằng chung. Để nhận được đồng lương tương xứng thì ít chỗ nhàn lắm. Có chăng do cơ duyên hoặc quan hệ để vào được những chỗ mầu mỡ (nếu chuyên môn ko xuất sắc) và nó ko đại diện cho mặt bằng chung.

Chắc e nói gây hiểu nhầm. Lương hàng tháng Gấu e 24 củ, trừ thuế chưa e ko rõ lắm. Còn thưởng sau Quý I là thưởng của cả năm trước chứ ko phải mỗi quý thưởng kiểu đó và nó cũng ko cố định, phụ thuộc kết quả kinh doanh nhưng thường ít cũng 1 tháng lương. Tương tự với tết, 1-3 tháng lương tuỳ … sự thể hiện của bản thân. Chẳng có gì gọi là cố định đâu ợ :D

hongnhungdo

Xe buýt
Thế nên e mới nói đến mặt bằng chung. Để nhận được đồng lương tương xứng thì ít chỗ nhàn lắm. Có chăng do cơ duyên hoặc quan hệ để vào được những chỗ mầu mỡ (nếu chuyên môn ko xuất sắc) và nó ko đại diện cho mặt bằng chung.

Chắc e nói gây hiểu nhầm. Lương hàng tháng Gấu e 24 củ, trừ thuế chưa e ko rõ lắm. Còn thưởng sau Quý I là thưởng của cả năm trước chứ ko phải mỗi quý thưởng kiểu đó và nó cũng ko cố định, phụ thuộc kết quả kinh doanh nhưng thường ít cũng 1 tháng lương. Tương tự với tết, 1-3 tháng lương tuỳ … sự thể hiện của bản thân. Chẳng có gì gọi là cố định đâu ợ :D
Em chả giỏi nên đồng nghiệp và các mối quan hệ của em cũng thường thường, với em mức lương trên 20 tr cũng thấy khó xin rồi. Nhưng như lão chồng em giỏi, lão cũng toàn bạn bè giỏi giỏi như thế ( em không khoe mà em đang nói môi trường học hành và làm việc nó tập trung những người như vậy) , thì mức thu nhập thấp nhất công ty lão cũng 20tr, còn 30-40 rất là nhiều , và vẫn có thời gian thể thao, nghỉ ngơi, thứ 7 chủ nhật dc nghỉ, nghỉ phép bắt nghỉ , chứ chả cứ đầu tắt mặt tối đâu. Công việc nó vất vả nhưng nó ra sản phẩm và quy trình chuyên nghiệp sẽ được vậy ạ. Chứ nói nhàn hay không nhàn nó vô cùng, có người cũng 8h làm việc cũng căng thẳng chỉ kiem 10tr nhưng người khác kiếm 50tr .

Chỉnh sửa cuối:

hanoi1971

Xe tải
Nghề kế toán nó là danh từ chỉ một loại nghề nghiệp trong xã hội tương tự như luật sư, bác sĩ, giáo viên,... Mức lương phụ thuộc vào qui mô, trách nhiệm, rủi ro mà một kế toán đảm nhận tương ứng với tài năng và may mắn của người đó. Loại trừ may mắn vì nó là điều không kiểm soát được. Còn tài năng là do học tập và lao động hàng ngày tích lũy được của mỗi người.

Theo tôi được biết thì lương trung bình của người làm kế toán dao động từ 7 triệu đồng cho đến 15 ngàn USD một tháng ở Việt Nam. Các cụ đừng lo AI nó xơi mất việc của kế toán nhé:).

cam xanh

Xe máy
Nghề này rất nhiều rủi ro, thường xuyên phải làm việc với CQNN (Thuế, BHXH - phần này của nhân sự nhưng đa số kế toán phải kiêm nhiệm). Nghề này trách nhiệm lớn mà lương thì bèo, hiện tại đang có 2 con nhỏ nên mình làm công ty Hàn, lương không cao nhưng khá nhàn, có thể dành nhiều thời gian cho con. Thấy mọi người làm kế toán phấn đấu học các chứng chỉ mà lười quá :(

lalala1122

Xe tải
Chỗ các cụ thế chứ e ở hải phòng ra trường kế toán 4-5 củ, làm lâu năm thì cao hơn thôi. Nhìn ngoài thì nhàn chứ bên trong ối zời ơi lắm

Còn Zin

Xe tải
năm 2016 đứa bạn em làm kt (sinh năm 81)của một cty xây dựng nhỏ. cha biêt làm thế nào mà rút dược 3 tỷ của công ty mà thấy không sao ( nó kể là công ty ko làm gì được ). sau đó nó nghỉ việc và mua một con Peugio 3008 lúc đó mới ra 1.5 tỷ. còn lại 1.5 tỷ nó lấy vốn làm dịch vụ đáo hạn thẻ Visa. giờ thì nó giàu rồi trong khi em vẫn phải ngồi làm sổ sách mòn đít đây.

Bé gà

Xe tải
Em hành nghề trên 20 năm rồi, và 2 nhóc nhà e xác định luôn là không theo nghiệp. Lương thì thường nhưng trách nhiệm thì thượng.

Rosevnn

[Tịch thu bằng lái]
Bất kì một công việc nào, càng nhiều người làm được thì sẽ không có giá và thu nhập ko cao.

BuiAnhTu

Xe buýt
Cái nghề này, em đảm bảo hỏi 100 người thì 99 ng sẽ bảo nếu đc chọn lại thì sẽ ko bao giờ chọn và cũng ko muốn con cái theo nghề của mình.
Suốt ngày số với má, đêm ngủ vẫn lo tìm số.
Nghề này trong mắt Giám đốc cty( nhỏ và vừa) được coi là có thì thừa mà ko có thì thiếu.
Trong mắt nv kinh doanh/ cán bộ công trường.. thì là ngồi chơi không rồi suốt ngày soi mói, hạnh hoẹ :))
Về tỉnh lẻ thì kế toán còn kiêm cả tạp hành chính, tạp vụ, kho, bán hàng.... :))
Sao bác hiểu biết thế. Nghề này hiện nay đang trả lương thấp so với công sức bỏ ra.